Announcement

Collapse
No announcement yet.

Phenom X4 9550 กับ E8400 ครับ สับสน มาหาข้อมูลครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

อย่าไปดูผลทดสอบมากนัก เพราะamdสู้ไม่ได้ยิ่งอินเทลลากยิ่งไปกันใหญ่
    ไปลงที่vgaดีกว่า ดูงบของเราว่าได้เท่าไหร่ เค้าตีของเค้าเท่าไร่ คุ้มรึไม่ที่จะแลก+ตัง?
    อยู่ที่ผู้ใช้เองมากกว่าล่ะคับ

Comment

ลองดูนี่สิครับ
      ถ้าเทียบโดยรวมทั้งหมด

E8400@3.0G มันประมาณ X3 8750@2.4G

Comment

Originally posted by love7teen View Post
        อย่าไปดูผลทดสอบมากนัก เพราะamdสู้ไม่ได้ยิ่งอินเทลลากยิ่งไปกันใหญ่
        ไปลงที่vgaดีกว่า ดูงบของเราว่าได้เท่าไหร่ เค้าตีของเค้าเท่าไร่ คุ้มรึไม่ที่จะแลก+ตัง?
        อยู่ที่ผู้ใช้เองมากกว่าล่ะคับ
        เห็นหลายคน ก็บอกว่าไปลงที่ VGA ดีกว่า คือผมไม่ได้อยากรู้เกี่ยวกับ VGA ครับ เข้าใจอยู่ว่าเล่นเกมมันต้องลงที่VGAก่อน แต่ผมมีVGAอยู่แล้วผม(9800GTX+ยังแรงไม่พออีกหรือ) ผมต้องการอยากรู้เกี่ยวกับ CPU ครับ(ยกเรื่องVGAไว้ก่อน) เทียบกันระหว่าง CPU VS CPU/2คอร์แรง VS 4คอร์
        ที่ผมกำลัง ลังเรอยู่คือ CPUครับ ตอนนี้ยัง 2 จิต 2 ใจ งบ 6 พัน เกินได้นิดหน่อย เล่นเกมซะ 80%ตัดต่อหนังอีก 20(เพราะไปเที่ยวบ่อย)ยังลังเรเกี่ยวกับCPU เพราะทำงานด้วย
        ผมตัดประเด็น มือ 2 ออกไปแล้ว เพราะคำนวนดูราคาไกล้ๆกับซื้อมือ 1 เลย ผมเลยมีตัวเลือกอยู่ 2 ตัวเลือกคือ E8400 Q6600 เพราะราคาไกล้ๆกัน ถ้าเล่นเกม มันจะแตกต่างกันจนถึงขั้นสังเกตุได้เลยหรือป่าวครับ ขอเหตุผล พร้อมข้อมูลด้วยครับ ว่าที่เลือก E8400 เพราะอะไร หรือเลือก Q6600 เพราะอะไร มันดีกว้าด้อยกว่ากันอย่างไรบ้าง เพราะเหตุผลของท่านอาจทำให้ผมตัดสินใจซื้อได้ง่ายขึ้น ถ้าตอบแค่ว่า "เล่นเกมก็E8400 ทำงานก็ Q6600"หรือ"เชียร์Q6600เพราะเหตผลส่วนตัว" อะไรเทือกนั้นมันก็....เฮ้อ
        อย่าบอกให้ไปหากระทู้เก่าๆมาอ่านนะครับ เพราะผมก็กำลังอ่านอยู่ ทั้งกระทู้เก่าและใหม่
        ขอโทษครับที่ผมเรื่องมาก ผมแค่ต้องการความมั่นใจก่อนการซื้อขึ้นอีกนิ๊ดนึง เพราะสำหรับผม เงิน6000-7000 มันเยอะครับ

ขอบคุณกับทุกคำตอบ ทุกคำแนะนำครับ อ่านมาหลายกระทู้ ได้ความรู้บานเลย

ปล.อย่าแนะนำให้ผมเอาเงินไปลงVGA เพื่อเล่นเกมนะครับมัน.....
        Last edited by AUTOSEX; 18 Sep 2008, 13:50:05.

Comment

ผมใช้อยู่ครับ E8400 @ 4 G แต่เปิดฟังก์ชันประหยัดไฟด้วยนะ
          แรงดีครับ เล่นเกมส์ก็เห็นลื่นดีไม่มีปัญหาอะไร
          ถ้าเน้นเล่นเกมส์ก็ตัวนี้เลยครับ แนะนำ

Comment

E8400 เล่นเกมดีกว่า ลากได้ไกลกว่า ประหยัดไฟกว่า

Q6600 เกมสู้ไม่ได้ ลากไกลยากกว่า ร้อนกว่า กินไฟมากกว่า แต่ทำงานด้านกราฟฟิค ตัดต่อหนังดีกว่า แต่ถ้าเผื่ออนาคโปรแกรมหรือเกมต่างใช้ทั้ง 4 คอร์ แน่นอนว่ามันต้องเล่นเกมได้ดีกว่าE8400

สุดท้ายก็อยู่ที่ท่านจะเลือกแล้วว่าจะใช้ตัวไหน แต่ถ้าเป็นผมเลือกE8400ก่อนเพราะโปรแกรมส่วนมากในตอนนี้ยังไม่พัตนาไป4คอร์ขนาด64บิตยังไม่พัตนาไปถึงไหนเลย กว่าจะถึงตอนนั้นราคา4คอร์คงตกแล้วค่อยอัพเกรดทีหลังยังได้

นี่คือเหตุผลที่ผมพอจะสรุปให้ได้

Comment

1

Comment

เน้นเล่นเกมส์ E8400

Comment

ดูผลเทสเชื่อผลเทสก็ไม่เสียหายอะไรครับ ตอนผมซื้อผมก็ดูที่ผลเทส ผลเทสมันก็มาจากการทดสอบจริงๆละครับ

Comment

Originally posted by AUTOSEX View Post
                    เห็นหลายคน ก็บอกว่าไปลงที่ VGA ดีกว่า คือผมไม่ได้อยากรู้เกี่ยวกับ VGA ครับ เข้าใจอยู่ว่าเล่นเกมมันต้องลงที่VGAก่อน แต่ผมมีVGAอยู่แล้วผม(9800GTX+ยังแรงไม่พออีกหรือ) ผมต้องการอยากรู้เกี่ยวกับ CPU ครับ(ยกเรื่องVGAไว้ก่อน) เทียบกันระหว่าง CPU VS CPU/2คอร์แรง VS 4คอร์
                    ที่ผมกำลัง ลังเรอยู่คือ CPUครับ ตอนนี้ยัง 2 จิต 2 ใจ งบ 6 พัน เกินได้นิดหน่อย เล่นเกมซะ 80%ตัดต่อหนังอีก 20(เพราะไปเที่ยวบ่อย)ยังลังเรเกี่ยวกับCPU เพราะทำงานด้วย
                    ผมตัดประเด็น มือ 2 ออกไปแล้ว เพราะคำนวนดูราคาไกล้ๆกับซื้อมือ 1 เลย ผมเลยมีตัวเลือกอยู่ 2 ตัวเลือกคือ E8400 Q6600 เพราะราคาไกล้ๆกัน ถ้าเล่นเกม มันจะแตกต่างกันจนถึงขั้นสังเกตุได้เลยหรือป่าวครับ ขอเหตุผล พร้อมข้อมูลด้วยครับ ว่าที่เลือก E8400 เพราะอะไร หรือเลือก Q6600 เพราะอะไร มันดีกว้าด้อยกว่ากันอย่างไรบ้าง เพราะเหตุผลของท่านอาจทำให้ผมตัดสินใจซื้อได้ง่ายขึ้น ถ้าตอบแค่ว่า "เล่นเกมก็E8400 ทำงานก็ Q6600"หรือ"เชียร์Q6600เพราะเหตผลส่วนตัว" อะไรเทือกนั้นมันก็....เฮ้อ
                    อย่าบอกให้ไปหากระทู้เก่าๆมาอ่านนะครับ เพราะผมก็กำลังอ่านอยู่ ทั้งกระทู้เก่าและใหม่
                    ขอโทษครับที่ผมเรื่องมาก ผมแค่ต้องการความมั่นใจก่อนการซื้อขึ้นอีกนิ๊ดนึง เพราะสำหรับผม เงิน6000-7000 มันเยอะครับ

ขอบคุณกับทุกคำตอบ ทุกคำแนะนำครับ อ่านมาหลายกระทู้ ได้ความรู้บานเลย

ปล.อย่าแนะนำให้ผมเอาเงินไปลงVGA เพื่อเล่นเกมนะครับมัน.....
                    การ์ดแรงแล้วคับ cpu 2ตัวนี้แรงเหลือๆแล้วคับสำหรับเล่นเกม e84แรงกว่าแต่ไม่รู้สึกได้หรอกคับ ต้องใช้โปรมแกรมทดสอบถึงจะเห็น แต่q66จะแรงกว่าแบบเห็นได้ชัดก็ตอนตัดต่อเนี่ยแหละ แต่ท่านใช้เล่นเกม 80% จึงแนะนำ e84 คับ

Comment

Working...
                    X