Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะให้เห็นจะ ๆ E8400 VS Q6600

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะให้เห็นจะ ๆ E8400 VS Q6600

จากภาพเป็นภาพที่ผมทำเอง โดยอ้างอิงข้อมูลจากเว็บ Tom's Hardware.com นะครับผม คงจะตัดสินใจได้ง่ายขึ้นว่า จะซื้ออะไรดี

#และจากได้คำนวณ % ตามที่คุณ MercadiX แนะนำมา ผลประกฎว่าจาก 100 %#

E8400 ได้คะแนน 56.57% ด้วยราคา 6650 บาท และ Q6600 ได้คะแนน 43.42% ด้วยราคา 7350 บาท (ราคา เว็บ TKCOM99.COM)

### ผมคิดด้วยสูตร ผลดีกว่า บวก เปอร์เซ็ตเข้าไป น้อยกว่าไม่บวก สุดท้าย เอาคะแนนของแต่ละอันมา หาร คะแนนรวม คูณด้วย 100 ครับผม ###

ตอนแรกตารางนี้ผมกะทำไว้ตัดสินใจเองว่าจะซื้ออะไรดี แต่เห็นว่ามันมีประโยชน์กับเพื่อนชาว OCZ - Intel ก็เลยเอามาลงในบอร์ดให้ได้ดูกันครับ...
    Last edited by X3STeNLiTE; 8 Jul 2008, 20:17:57. Reason: เพิ่มข้อมูลเกี่ยวกับหน่วยคะแนน ในตาราง และเปลี่ยนข้อเปรียบเทียบเป็นภาษาไทย เพิ่ม % ความสามารถ และ % รวมคะแนน ของประสิทธิภาพ

ดูไม่เป็นครับช่วยสรุปตามเนื้อหาจริงๆเลยก็ได้ครับว่าตัวไหน ดีกว่าทางด้านใดบ้างครับ (ไม่รู้ความหมายของมัน แต่อยากได้ของที่เหมาะสมที่สุดนะครับ สิ้นเดือนนี้จะไปซื้อนะครับ ไม่รู้จะเอาตัวไหนดีนะครับ เอาแบบใช้งานแบบเฉลี่ยก็ได้ครับ) ขอบคุณมากๆครับ

Comment

เขาก็ Summary ไว้ให้แล้วไม่ใช่เหรอครับว่า E8400 เหมาะกับเกมส์ Q6600 เหมาะกับงาน VDO

Comment

คู่นี้คนถามเยอะจริงๆ

ข้อมูลดีจริงๆครับท่าน บูบู่

Comment

แค่นี้ดูไม่เป็น เวรกรรม ต้องป้อนเข้าปากตลอด

Comment

สรุปคือ E8400 คุ้มกว่าครับ ^^" 19 ต่อ 13

Comment

ตั้งแต่ E8400 ออกมา ผมเจอคำถามลักษณะนี้หลายร้อยคำถามแล้วครับ "เอาอันไหนดี E8400 หรือ Q6600" หรือไม่ก็ "อันไหนคุ้มกว่ากัน ระหว่าง E8400 กับ Q6600" หรือไม่ก็ "ตัวไหนแรงกว่า E8400 กับ Q6600"

ปักหมุดไปเลยดีกว่าครับกระทู้นี้

คนถามก็ช่างถามซะจริง ๆ ไม่รู้จักหาข้อมูล ในเวบบอร์ดนี้ก็มีเยอะแยะ เค้าถามกันมาเป็นร้อยกระทู้แล้วมั้ง

แล้วจริง ๆ คำตอบก็ง่ายนิดเดียว สั้นมากด้วย "คุณจะเอาไปทำอะไรล่ะ"

เชื่อผมดิ ปักหมุดยังไง เดี๋ยวก็มีคนมาถามเรื่อย ๆ

Comment

เออนะ 8400 คุ้มกว่าเฉยไอ้ที่เห้นว่าเป็นพวก รับ 4 หัว ยัง มีแพ้ 2 หัวอยู่มั่งเลย

Comment

จะมีเปรียบเทียบ E8400 กับ Q9450 และ Q6600 กับ Q9450 บ้างมั๊ยครับ

Comment

Originally posted by dragon_horse View Post
                    จะมีเปรียบเทียบ E8400 กับ Q9450 และ Q6600 กับ Q9450 บ้างมั๊ยครับ
                    E8400 กับ Q9450 ราคามันต่างชั้นกันอ่ะครับ...

E8400 : 6,850.-
                    Q6600 : 7,450.-
                    Q9450 : 11800.-

ที่เอา E8400 กับ Q6600 มาเปรียบเทียบกันก็เพราะว่าราคามัน***งกันไม่มาก
                    Last edited by X3STeNLiTE; 8 Jul 2008, 14:19:52.

Comment

E8400 จัดไป อย่าให้เสีย

Comment

ขอบคุณครับ ทุกท่านที่ให้คำตอบ แต่อย่าพูด ว่า กัน ให้น้อยใจเลย อย่างผม เพิ่งหัด มาเล่น คอม ก็รู้น้อยเป็นธรรมดานะครับ ไอ้เรื่อง เปรียบเทียบแบบตัวเลขนั้น อะบางท่านอาจไม่เข้าใจอย่างผมก็ได้ นะ เพราะบางตัวเลข นั้นบางค่าตัวเลขน้อยก็ดีกว่า หรือ มากอาจไม่ดี อะไรทำนองเนี้ย ครับ แต่ถ้าถามเกี่ยวกับ เครื่องยนต์กลไกต่างๆผมคงไม่ถามแน่ๆละครับ เพราะผมมาทางด้านนี้นะครับ หรือ เกี่ยวกับเทคนิคการขับรถ ผมก็ทำงานด้านทดสอบรถอยู่นะครับ คงจะ ถนัด ด้านนี้มากเป็นพิเศษ ครับ หรือ ใครอยากถามเกี่ยวกับที่ผมถนัด ก็ PM มาได้ครับ ยินดีให้คำตอบ เพื่อนๆทุกๆคนครับ ผม หนึ่ง ครับ อิอิอิอิ .................. อย่า เครียด ครับ บ้านเมืองเราเครียด พออยู่แล้วครับ

Comment

คุ้มค่าแก่การเลือกซื้อ

Comment

Originally posted by paiboontheone View Post
                            ขอบคุณครับ ทุกท่านที่ให้คำตอบ แต่อย่าพูด ว่า กัน ให้น้อยใจเลย อย่างผม เพิ่งหัด มาเล่น คอม ก็รู้น้อยเป็นธรรมดานะครับ ไอ้เรื่อง เปรียบเทียบแบบตัวเลขนั้น อะบางท่านอาจไม่เข้าใจอย่างผมก็ได้ นะ เพราะบางตัวเลข นั้นบางค่าตัวเลขน้อยก็ดีกว่า หรือ มากอาจไม่ดี อะไรทำนองเนี้ย ครับ แต่ถ้าถามเกี่ยวกับ เครื่องยนต์กลไกต่างๆผมคงไม่ถามแน่ๆละครับ เพราะผมมาทางด้านนี้นะครับ หรือ เกี่ยวกับเทคนิคการขับรถ ผมก็ทำงานด้านทดสอบรถอยู่นะครับ คงจะ ถนัด ด้านนี้มากเป็นพิเศษ ครับ หรือ ใครอยากถามเกี่ยวกับที่ผมถนัด ก็ PM มาได้ครับ ยินดีให้คำตอบ เพื่อนๆทุกๆคนครับ ผม หนึ่ง ครับ อิอิอิอิ .................. อย่า เครียด ครับ บ้านเมืองเราเครียด พออยู่แล้วครับ
                            เข้าใจครับ เพราะแรก ๆ ผมมองก็ไม่รู้เรื่องหรอกครับ ว่าอันไหนมันเยอะมันน้อยกว่ายังไง หลังจากเสียตังไปกะหนังสือคอมเป็นหมื่น ๆ ก็พอรู้แระครับผม

Comment

คงเป็นที่ทราบกันดีอยู่แล้วนะครับว่าการสอบถามเกี่ยวกะเจ้า2ตัวเนี่ยะ มีกันมาค่อนข้างมากและหลายกระทู้แล้ว
                              ท่านที่ได้มาตั้งกระทู้ถามในหลายๆครั้งก็เพราะคงไม่ทราบถึงข้อมูล รวมถึงวิธีการค้นหาข้อมูลเก่าๆจากในหลายๆกระทู้

ไม่มีใครทราบหรือรู้ไปซะทุกเรื่องหรอกงับ ท่านใดทราบก็อยากให้แชร์ความรู้กัน เพื่อเป็นประโยชน์กับท่านอื่นๆที่ยังไม่ทราบข้อมูล
                              ลองเอาใจเขามาใส่ใจเราดูบ้าง ยกตัวอย่างเช่นผมก็ได้อ่ะ
                              สมมุติว่าผมไม่เคยทราบข้อมูลด้านนี้เลย และอีกอย่างคือผมใช้เมนูค้นหาของทางเว็บไม่เป็น อาจเป็นเพราะผมยังมือใหม่ด้วยแหละ
                              ผมเลยอยากตั้งกระทู้สอบถามเกี่ยวกับเรื่องเหล่านี้ดูบ้าง แต่บางครั้งหากมาเจอคำตอบของหลายๆท่าน ดันกลายเป็นว่า "ทำไมไม่ใช้เมนูค้นหาดูกระทู้เก่าๆบ้างหละ" หรือ "ถามกันมาเป็น100รอบแล้วนะเรื่องเนี่ยะ รู้จักค้นกระทู้เก่าดูบ้างนะ" เป็นผมเจอแบบนี้คงจะรู้สึกแย่นิดๆแล้วหละครับ
                              แต่อีกมุมนึงผมคงต้องกลับมาทบทวนตามคำแนะนำอย่างที่ยกตัวอย่างดูว่า ค้นหากระทู้เก่าๆอย่างไร จึงจะได้ข้อมูลเหล่านี้ได้ บวกกับในใจลึกๆคงกะลังคิดด้วยว่า "ก็ตรูไม่รู้นี่หว่า ผิดด้วยเย๋อที่ไม่รู้เนี่ยะ นึกว่ามาตั้งกระทู้ถามแล้วจะได้คำตอบ แต่ดันมาเจอบางท่าน(ย้ำ..บางท่าน)ต่อว่าเข้าให้อีก"

สรุปว่าบางครั้งบางโอกาส หากปัญหาหรือข้อสงสัยของเพื่อนๆบางท่าน อาจจะไม่ถูกใจเราบ้าง หรือมันซ้ำซากจนน่าเบื่อ
                              (ตัวอย่างเรื่อง C1E) บางทีก็อยากให้มองขำๆบ้างนะครับ อย่าซีเรียสมาก ก็เขาอาจจะยังใหม่ และไม่ทราบข้อมูลด้านนี้จริงๆ รวมถึงวิธีการค้นหา
                              ปล.1 ไม่มีใครรู้และเก่งไปซะทุกเรื่อง อยู่กันอย่างถ้อยทีถ้อยอาศัย แนะนำเพื่อประโยชน์ที่จะเกิดขึ้นกับเจ้าของปัญหา
                              ถ้าเป็นผมนะ อยากได้เห็นคำตอบของเจ้าของปัญหาว่า "ขอบคุณครับ" มากกว่าการมาจ้องตัดพ้อต่อว่ากันซะอีก

ปล.2 อันนี้ผมบ่นไปเรื่อยนะ แบบว่าว่างงานจัด ขำๆหละอย่าซีเรียส เดี๋ยวผมโดนกัด.... หุหุ

Comment

Working...
                              X