Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีวิธีให้ i7 10700 nonk วิ่ง turbo ตลอดเวลาไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีวิธีให้ i7 10700 nonk วิ่ง turbo ตลอดเวลาไหมครับ

ตอนนี้ใช้สเปค

i7 10700
    asrock b460m pro
    ram corsair vengence 3200(วิ่งจริง 2933)
    cpu cooler noctua u12s
    psu TT 80+ gold

จากองค์ประกอบอื่นๆคิดว่าไม่ติดอะไร ตอนนี้ test max temp ไม่ถึง 80c พัดลมไม่เกิน 70% ครับ แต่วิ่ง 4.8ghz ได้ไม่กี่วิแล้วลงมาที่ประมาณ 3ghz ยาวเลยครับ

อยากทราบว่าบอร์ดนี้สามารถทำให้วิ่ง turbo speed ตลอดได้ไหมครับ ต้องตั้งค่ายังไงเอ่ย

ขอบคุณครับ

มันเป็น max boost speed คอร์เดียวไม่ใช่หรือครับ ?

อันนี้หมายถึงต้องการให้วิ่งทุกคอร์ที่ 4.8 ใช่ไหมครับ ?
    Last edited by taiseller; 14 Jul 2020, 17:48:38.

Comment

ปรับ High Performance ใน Power Option

Comment

Originally posted by TWK. View Post
        ปรับ High Performance ใน Power Option

ทีแรกผมก็ตอบไปงี้ แต่อ่านอีกรอบ
        ความเร็วตกตอนจังหวะเทสน่ะครับ
        สงสัยโดน tdp คุม เลยตกเหลือ 3 กิ้กกว่า all core

Comment

อย่าลืมเปิดBFB(ถ้าไม่มีก็update biosก่อน) แต่BFBใน asrock ก็แค่ยก boost เดิมๆ ได้นานขึ้น ปกติมันจะได้แป๊บเดียว เพราะจะเกิน P1 ที่ tdp 65watt แต่ BFB มันน่าจะปรับP1ให้เป็น125watt ให้ แต่จะเอา boost 1 core มาให้เป็น all core น่าจะทำไม่ได้

แต่ไม่แน่ใจว่าถ้าเป็นบอร์ด Z จะทำให้ boost 1 core วิ่งยาวๆได้ไหม ด้วยการปรับ P1,P2 หนีออกไป(ผมใช้ i9-10900kเดิมๆ ก็ปรับ P1,P2 ไปเป็น 220/250 เพื่อที่ boost all coreจะไม่ลดลงตอนrun cinebench เพราะเกินเดิมๆที่ 125/250) แต่คงปรับให้ boost 4.8GHz all coreไม่ได้(ต้องตัวมี k)
          Last edited by Fourpoint; 16 Jul 2020, 10:04:52.

Comment

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ

มีเปิด BFB ไปแต่น่าจะได้แค่ 125w แต่ลืมบอกว่า clock มันตกแค่ตอนเทส แต่ใช้เล่นเกมจะวิ่งราว 4.4-4.6 ตลอด (น่าจะทุก core) คิดว่าถ้าเล่นเกมคงไม่มีปัญหาอะไร นอกจากคอขวดการ์ดจอ แค่เห็นคนอื่นมีเทส cinebench ได้เยอะเพราะวิ่ง(เกือบ)เต็มตลอด ไม่แน่ใจว่าต้องบอร์ดที่จ่ายไฟได้เยอะกว่านี้ เพราะของผมมันลงไปหลัก 3.xx เบย

Comment

Originally posted by pramppp View Post
                ขอบคุณทุกท่านครับ

มีเปิด BFB ไปแต่น่าจะได้แค่ 125w แต่ลืมบอกว่า clock มันตกแค่ตอนเทส แต่ใช้เล่นเกมจะวิ่งราว 4.4-4.6 ตลอด (น่าจะทุก core) คิดว่าถ้าเล่นเกมคงไม่มีปัญหาอะไร นอกจากคอขวดการ์ดจอ แค่เห็นคนอื่นมีเทส cinebench ได้เยอะเพราะวิ่ง(เกือบ)เต็มตลอด ไม่แน่ใจว่าต้องบอร์ดที่จ่ายไฟได้เยอะกว่านี้ เพราะของผมมันลงไปหลัก 3.xx เบย
                ลองดู hwinfo ดูครับ ว่ามันกินไฟเกิน 125watt ตอนtest cinebench ไหม เพราะถ้าเกิน P1 tdp มันจะเกินได้แป๊บเดียว แล้วลด clock ลงช่วงปลายๆการทดสอบ

แต่ปกติเล่นเกมก็ไม่น่าเกิน เพราะไม่มีเกมไหนกิน cpu โหดเท่า การrender ใน cinebench อยู่แล้ว

Comment

Comment

Originally posted by taiseller View Post

ทีแรกผมก็ตอบไปงี้ แต่อ่านอีกรอบ
                    ความเร็วตกตอนจังหวะเทสน่ะครับ
                    สงสัยโดน tdp คุม เลยตกเหลือ 3 กิ้กกว่า all core
                    ถ้าอาการ clock speed ตกเหลือ 3 กว่า อันนี้เกิดจาก cooling เอาไม่อยู่ครับ

ถ้าเช็คอุณหภูมิตอนเทส ก่อนอุณหภูมิจะแตะ 100 จะวิ่ง 4 กว่าๆ แต่พอวิ่งไปถึง 100c (TJ max) ทำให้มันจะลด speed ลงมาเหลือประมาณ 3.3-3.6 เพราะเกิน TJ Max ที่มันรองรับ

ลองเปลี่ยนไปใช้ชุดน้ำ หรือพัดลมที่ดีขึ้นคับ

Comment

Originally posted by LifeHack View Post

ถ้าอาการ clock speed ตกเหลือ 3 กว่า อันนี้เกิดจาก cooling เอาไม่อยู่ครับ

ถ้าเช็คอุณหภูมิตอนเทส ก่อนอุณหภูมิจะแตะ 100 จะวิ่ง 4 กว่าๆ แต่พอวิ่งไปถึง 100c (TJ max) ทำให้มันจะลด speed ลงมาเหลือประมาณ 3.3-3.6 เพราะเกิน TJ Max ที่มันรองรับ

ลองเปลี่ยนไปใช้ชุดน้ำ หรือพัดลมที่ดีขึ้นคับ
                      เข้าใจเรื่องความร้อนแตะ 100c แล้วตัวคูณลดครับ
                      แต่เคสนี้ cpu test max ไม่ถึง 80c แต่น่าจะถูกคุมโดย PL1 65W ครับ
                      บูตวิ่งตามสเปคจริง แต่ผ่านไปสักระยะ มันก็จะลดลงเพื่อให้อยู่ภายใต้ 65W อยู่ดี
                      ถ้าลดความร้อนลงกว่านี้ อาจจะทำให้วิ่งได้มากขึ้นหน่อย แต่จะหวังให้วิ่งบูตสปีดตลอด ผมว่ายังไงก็โดนข้อจำกัด PL1 65W อยู่ดีครับ

ผมเองไม่เคยเล่น non k สักที เลยไม่ชัวร์ว่ามันปรับ PL1 PL2 หรือพวก boost / short max เกินค่าเดิม ได้ไหมนี่สิ

Last edited by taiseller; 30 Jul 2020, 22:05:43.

Comment

ลองปรับผ่าน intel extreme tuning ดูครับ

Comment

Comment

Originally posted by taiseller View Post

เข้าใจเรื่องความร้อนแตะ 100c แล้วตัวคูณลดครับ
                            แต่เคสนี้ cpu test max ไม่ถึง 80c แต่น่าจะถูกคุมโดย PL1 65W ครับ
                            บูตวิ่งตามสเปคจริง แต่ผ่านไปสักระยะ มันก็จะลดลงเพื่อให้อยู่ภายใต้ 65W อยู่ดี
                            ถ้าลดความร้อนลงกว่านี้ อาจจะทำให้วิ่งได้มากขึ้นหน่อย แต่จะหวังให้วิ่งบูตสปีดตลอด ผมว่ายังไงก็โดนข้อจำกัด PL1 65W อยู่ดีครับ

ผมเองไม่เคยเล่น non k สักที เลยไม่ชัวร์ว่ามันปรับ PL1 PL2 หรือพวก boost / short max เกินค่าเดิม ได้ไหมนี่สิ

ขอบคุณครับ

ไปลองใหม่ monitor PL1 แล้ว ตอนวิ่ง 4.6-4.8 PL1 ขึ้นไป 150W เลย แล้วแปปเดียวลงเหลือ 65W + วิ่ง based clock แทน

อัดพัดลม 100% อุณหภมูิประมาณ 75 บวกลบนิดหน่อย อาจจะเป็นที่ board ผมกากไปรึป่าว

แต่เล่นเกมยังไม่เจอเพราะยังไม่เจอเกมไหนกินเกิน 70% 60W เลย

หรือต้อง tune ยังไงดีครับ ใช้ throttlestop ก็ยังตกอยู่ หรือไม่เกี่ยวกันหว่า

จริงๆก็แค่ความฟินกับอยากมี ใช้งานจริงไม่ render อะไรเลยครับ 55555

Comment

Originally posted by pramppp View Post

ขอบคุณครับ

ไปลองใหม่ monitor PL1 แล้ว ตอนวิ่ง 4.6-4.8 PL1 ขึ้นไป 150W เลย แล้วแปปเดียวลงเหลือ 65W + วิ่ง based clock แทน

อัดพัดลม 100% อุณหภมูิประมาณ 75 บวกลบนิดหน่อย อาจจะเป็นที่ board ผมกากไปรึป่าว

แต่เล่นเกมยังไม่เจอเพราะยังไม่เจอเกมไหนกินเกิน 70% 60W เลย

หรือต้อง tune ยังไงดีครับ ใช้ throttlestop ก็ยังตกอยู่ หรือไม่เกี่ยวกันหว่า

จริงๆก็แค่ความฟินกับอยากมี ใช้งานจริงไม่ render อะไรเลยครับ 55555
                              non k ต้องทำใจครับ ยืดหยุ่นได้ไม่มาก
                              ถ้า unlock k ถึงไหนถึงกัน ตัวคูณปรับลดเองนี่ ตีตาย ถ้าจอฟ้าค่อยว่ากัน 555

Comment

Working...
                              X