Announcement

Collapse
No announcement yet.

ชื้อE4600 ที่ร้านหยิบQ6600 มันตัวเดียวกันหรือเปล่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Khow View Post
    ปกติถ้าร้านออกบิลให้เขาต้องให้เราเซ็นชื่อแล้วจ่ายตังครับ
    ผมพูดแง่กฎหมายเท่านั้น เพราะที่แย้งคือไม่อยากให้จำผิดว่าเรื่องแบบนี้เป็นคดียักยอก
    ยักยอกตรงไหนขาดเจตนาขณะซื้อผู้ซื้อก็ซื้อโดยสุจริต (เพราะไม่รู้) อย่างซื้อรถด้วยกัน อีกคนกำลังใช้อยู่พอเอาไปจอดอีกคนเอากุญแจอีกดอกของตนเองขับกลับบ้านไปเลยก็ผิดฐานลักทรัพย์ ไม่ผิดฐานยักยอก เรื่องกฎหมายอย่าไปมั่วดีกว่าครับ ฟ้องผิดข้อหาเสียเวลาแถมเสียตังฟรีอีกต่างหาก ส่วนฟ้องคดีแพ่งมันจะแตกต่างกับอาญาหน่อย

ส่วนจริยธรรมใครมีก็เอาไปคืนแค่นั้นสำหรับผมคงไม่มีเหตุการณ์แบบนี้เพราะตรวจสอบของก่อนเอาออกจากร้านทุกครั้ง คติเรื่องนี้ง่ายๆกรุณาตรวจสอบสินค้าทุกครั้งก่อนออกจากร้าน
    ใช้คับ ที่ผมหมายถึง ถ้าเกิดกรณีเจ้าของกระทู้ โดนทางร้านคอมแจ้งจับนะคับ ถึงจะกระทำได้ แต่ถ้าไม่โดนก็ไม่ความจำเป็นต้องทำ

แต่คืนไม่คืนอันนี้อยยู่ที่ดุลยพินิจของทางจขกทเองคับ
    Last edited by portega; 13 May 2008, 20:21:50.

Comment

ถ้าเจ้าของกระทู้มาอ่านหน้าหลังๆแล้วควรเอาไปคืนด่วนเลยครับ (เผื่อเค้าจะเปลี่ยน Q9450 มาให้อีก 55+)

Comment

พี่ครับ ผมมีร้านขายของอยู่อะครับจะเขียนป้ายติดไว้ว่าถ้าลักทรัพย์ในร้าน จะใช้คำว่าปรับเป็นเงินได้ไหมครับ
        หรือว่าต้องให้เขียนยังไงถึงจะสามารถดำเนินคดีกับโจรที่มาลักของได้อะครับ
        แล้วจะไม่ถูกฟ้องกลับว่าเราไปกรรโชกทรัพย์

Comment

Originally posted by guesstp View Post
          พี่ครับ ผมมีร้านขายของอยู่อะครับจะเขียนป้ายติดไว้ว่าถ้าลักทรัพย์ในร้าน จะใช้คำว่าปรับเป็นเงินได้ไหมครับ
          หรือว่าต้องให้เขียนยังไงถึงจะสามารถดำเนินคดีกับโจรที่มาลักของได้อะครับ
          แล้วจะไม่ถูกฟ้องกลับว่าเราไปกรรโชกทรัพย์
          เขียนปกติละคับ ถ้าขโมยของจริงแจ้งความได้ โดยไม่ต้องกลัวโดนฟ้องกลับ

แต่ถ้าแบบกระทู้นี้ ร้านคอมผิดเองเต็มประตู ถ้าจะมาแจ้งจับ จขกท
          จขกท สามรถฟ้องกลับได้เต็มๆๆๆ

ลองไปอ่านจากหน้าแรกๆๆดู
          Last edited by portega; 13 May 2008, 22:00:59.

Comment

ไม่น่าเอาเรื่องนี้มาโพสเลย ยังไงก็คราวหลังอย่าไปเดินผ่านร้านนั้นก็แล้วกัน เพราะเค้าจะทวงคืนครับ

Comment

โชดดีจริงฯครับ โชดร้ายของลูกจ้างเขาอาจเดือดร้อนถึงครอบครัวเขาน่ะครับ(เป็นผมคืนครับ)

Comment

สักพักจะถาม พี่ครับทำไม Q6600 ของมันมันวิ่ง 1600 เองล่ะครับ

(แอบแซว)

Comment

ร้านคงตามไม่ได้ ถ้าไม่ให้เบอร์โทร แต่ถึงเวลาเครมเมื่อไหร่ เขาเช็คว่า ตัวนี้ซื้อผิดมา อันนี้ซวยครับ อิอิ

Comment

ผิดยังไงก็ไม่คืน

Comment

Originally posted by guesstp View Post
                      จับตัวไว้แล้วส่งให้ตำรวจแจ้งความดำเนินคดีฐานลักทรัพย์
                      แต่ว่าอย่าลืมว่าคดีลักทรัพย์(ม.334)ถ้าลักษณะการกระทำไม่เข้าลักษณะบทหนักตาม ม.335 สามารถยอมความได้โดยให้ผู้เสียหายตกลงค่าเสียหายกันกับเพื่อคู่กรณีเพื่อยอมความครับ
                      ปกติคดีพวกความผิดต่อส่วนตัวนี่ยอมความได้ตามประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญาครับ

Comment

ถ้าผมเป็นเจ้าของร้านผมก็ไม่ฟ้องหรอกครับ
                        มันไม่ใช่อะไรใหญ่โตมาก ถ้าจะหาคนรับผิดชอบ คนซวยคงจะเป็นคนขายแหละครับ

Comment

ส่วนต่างราคา 4000 ค่าทนาย 1หมื่น ร้านไหนก็ไม่ฟ้องครับไม่คุ้ม ไม่ใช่คดีอาญาต้องฟ้องเอง แต่ไลเบี้ยเอาค่าเสียหายกับลูกจ้างคนที่ขายได้ครับ (ซวยไป)
                          Last edited by Khow; 14 May 2008, 00:27:14.

Comment

มาหาความรู้กับผู้พิพากษา อิอิ

ถ้าเป็นผม ผมไม่คืนครับ ยกเว้นว่าเห็นเขาใส่ให้ผิดตั้งแต่เช็คเครื่องตอนซื้อแล้ว

อย่างนี้ เสียเวลา เสียทรงผม เสียค่ารถ (น้ำมันแพงงงง)

Comment

Originally posted by Toffeecheese View Post
                              มาหาความรู้กับผู้พิพากษา อิอิ

ถ้าเป็นผม ผมไม่คืนครับ ยกเว้นว่าเห็นเขาใส่ให้ผิดตั้งแต่เช็คเครื่องตอนซื้อแล้ว

อย่างนี้ เสียเวลา เสียทรงผม เสียค่ารถ (น้ำมันแพงงงง)
                              ตามนี้ครับบ

Comment

ไม่เชื่อเจ้าของกระทู้จะบาปมั๊ยเนี่ย

Comment

Working...
                                X