Announcement

Collapse
No announcement yet.

พบช่องโหว่ใหม่ RIDL ร้ายแรงกว่า Intel ว่า การปิด Hyper-Threading ไม่ได้ช่วยแต่อย่างใด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เทสซ้ำครับ
    ถ้า ram จวนเจียน
    โอกาส cpu รับภาระหนักมีสูง
    ผม 4790k+32gb+vram8gb ยังไม่อัพแพท ไม่มีปัญหาแรมหมด
    บางจังหวะก้อมีบางจอเรียกทะลุ 10-15% โดดจอเดียว แบบต่อเนื่องยาว
    ทำให้ระบบแตะ 100% ในบางช่วงก้อมีครับ
    ต้องปิดจอที่รันสูงแล้วเปิดใหม่ ก็ใช้ cpu ไม่แตะ 100% ครับ

ส่วน r5 2600 + 32gb + vram8gb เปิด 20 จอ
    ถ้าแอคทีฟหลายหน้าจอพร้อมกัน cpu ก็แตะ 100% ครับ
    จริงๆสายบอทใช้ cpu ไม่ค่อยโหด จะไปตัน vram ซะก่อน
    ส่วนแรมหมดใช้เกลี้ยง pagefiles ทะลุ 60-80Gb บน ssd
    ต้องทยอยเปิดทีละชุด ถึงจะลื่นให้มาโครไม่รวน

ปล.ผมบอท ro.m นะ
    Last edited by taibkk; 21 May 2019, 20:22:07.

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post

เปิด window update แพท เจอแพทแก้ ลดประสิทธิภาพ CPU intel แก้ Meltdown และ Spectre Variant 2
      ไม่พูดเยอะเจ็บ..

เปิด อีมูขึ้นมา CPU ทำงาน 100% แถม เม้าหน่วงมาก อีมูที่เปิดเหมือนปรกติ นี่ กระตุกแทบเล่นไม่ได้เลย

- - - Updated - - -

หลังเอาแพทแก้ ออก CPU intel แก้ Meltdown และ Spectre ออกไป

ต่างกันอย่างกับฟ้ากับเหว สลัดจริงๆ

- - - Updated - - -

ตอนแรกนี่ ผมงงเลย เปิด อีมู 1 จอ แดรก CPU ขึ้นไปเกือบ 100% ตอนโหลดเข้า แถมตอนรันเกม 1 จอ กิน CPU ยืนพื้นขึ้นลง 50%+-

เอา แพท Intel แก้ Meltdown และ Spectre Variant ออกไปนี่ หายเลย

นี่ถ้าคนเป็นทั่วๆไปใช้งาน ไม่ได้มานั่งลงลึก นี่ รับรอง นั่งรับกรรมไปไม่รู้ตัว ถถถ
      เอาไว้ว่างๆ เด่วลองวินโดว์ล่าสุดดูใหม่ หึๆ
      สรุปว่า ไม่อัพแพทแก้ ไม่กลัวเรื่องไม่ปลอดภัยแล้วหรอครับ

Comment

Originally posted by taibkk View Post
        เทสซ้ำครับ
        ถ้า ram จวนเจียน
        โอกาส cpu รับภาระหนักมีสูง
        ผม 4790k+32gb+vram8gb ยังไม่อัพแพท ไม่มีปัญหาแรมหมด
        บางจังหวะก้อมีบางจอเรียกทะลุ 10-15% โดดจอเดียว แบบต่อเนื่องยาว
        ทำให้ระบบแตะ 100% ในบางช่วงก้อมีครับ
        ต้องปิดจอที่รันสูงแล้วเปิดใหม่ ก็ใช้ cpu ไม่แตะ 100% ครับ

ส่วน r5 2600 + 32gb + vram8gb เปิด 20 จอ
        ถ้าแอคทีฟหลายหน้าจอพร้อมกัน cpu ก็แตะ 100% ครับ
        จริงๆสายบอทใช้ cpu ไม่ค่อยโหด จะไปตัน vram ซะก่อน
        ส่วนแรมหมดใช้เกลี้ยง pagefiles ทะลุ 60-80Gb บน ssd
        ต้องทยอยเปิดทีละชุด ถึงจะลื่นให้มาโครไม่รวน

ปล.ผมบอท ro.m นะ
        ไม่เกี่ยวหรอกคับ ผมเป็นมานาน แค่การใช้งาน cpu ผิดกัน เรื่องแค่นี่เห็นๆอยู่ครับ ใช้แรมเต็ม เปิดตลอด 24 ชม cpu ก่อนแพทกินเท่าเดิมในระดับต่ำ

หลังอัฟเดทวินโดวแพทแก้บัคแมง เม้าแทบค้างแค่เปิดบอทเหมือนเดิม cpu กินแทบ 100

พิจารณาดูคับ

เรื่อง test ลองมาทั้งคืน ไม่ใช่ แปบบๆๆ เหอ

สุดท้ายแค่เอาแพทแก้บัคของวินโดวออก หายปรกติ

Comment

ที่แท้THEFOOLเป็นหนึ่งในหลายๆคนที่เป็นสาเหตุของราคาของในเกมต่างๆมีราคาแพง IDล้นserver ปั่นตัวขายด้วยนี้เอง(เปิดตั้ง 9 จอ)

Comment

แพทวินโดว ไม่ใช่ ไบออส

Comment

Originally posted by lookdook View Post
              ที่แท้THEFOOLเป็นหนึ่งในหลายๆคนที่เป็นสาเหตุของราคาของในเกมต่างๆมีราคาแพง IDล้นserver ปั่นตัวขายด้วยนี้เอง(เปิดตั้ง 9 จอ)
              ของแพงเพราะ คนซื้อ นะฮะ

Comment

ถ้าเทสหลายรอแล้วเหนผลชัดเจน ก้อตามนั้นครับ
                เด่วว่าง ๆ จะเปิดเทสแบบอัพแพทช์บ้าง
                ถ้าไมม่มีผลต่าง จะได้มาคิดต่อ ว่าเกิดจากอะไร เพราะ cpu ตัวเดียวกัน
                ช่วงนี้ไม่ได้เปิดหลายวันละ ว่าจะขายไอดีไก่ทิ้ง

Comment

Originally posted by winny6969 View Post
                  สรุปว่า ไม่อัพแพทแก้ ไม่กลัวเรื่องไม่ปลอดภัยแล้วหรอครับ
                  ผมไม่มีหนังโป้ ในเครื่อง ให้กลัวโดนลบครับ

อีกอย่าง ทำอะไรสมัยนี้ผ่านแอปโทรศัพท์ ไม่กลัวความปลอดภัย intel

ส่วนตัวผมอัฟแพทแก้ไปแล้วคับ แต่ มันทำให้คอมแทบค้าง ตอนเปิด nox รันเกมหลายๆเจอ คอมแทบใช้งานอะไรไม่ได้ เลยต้องจำใจ เอาแพทอัพเดทแก้ออกไป
                  ถ้ามีปัญหาจริงก็ใช้เครื่อง amd ไม่ต้องกลัวความปลอดภัย

Comment

Originally posted by taibkk View Post
                    ถ้าเทสหลายรอแล้วเหนผลชัดเจน ก้อตามนั้นครับ
                    เด่วว่าง ๆ จะเปิดเทสแบบอัพแพทช์บ้าง
                    ถ้าไมม่มีผลต่าง จะได้มาคิดต่อ ว่าเกิดจากอะไร เพราะ cpu ตัวเดียวกัน
                    ช่วงนี้ไม่ได้เปิดหลายวันละ ว่าจะขายไอดีไก่ทิ้ง
                    ลองดูครับ ไว้วินโดวเวอรใหม่ นิ่ง จะย้ายไปอีกที ว่างๆจะทดสอบดูใหม่

Comment

จังหวะกระตุกที่ว่าเมาส์หน่วง
                      ลองสังเกตที่ gpu copy usage น่ะครับ
                      ว่าขึ้นสูงสัมพันธ์กับจังหวะดังกล่าวไหม
                      เพราะบางครั้ง vram เกินๆ ไปสักพัก
                      ก็จะเกิดอาการงึกๆงักๆ

แต่ถ้าเปิดไม่เกิน 10 จอ แล้วการ์ดจอมี vram เยอะ
                      ก็ไม่น่าจะใช่สาเหตุครับ

ของผม rx580 8gb จะไปเริ่มงึกงักตอน 22 ตัว
                      ถ้าเปน 1080ti จะไปงึกงักตอน 24 จอ

Comment

ว่าแต่ แก้ Variant2 นี่มัน KB4078130 หรือเปล่าครับ

Comment

จังหวะกระตุกที่ว่าเมาส์หน่วง
                          ลองสังเกตที่ gpu copy usage น่ะครับ
                          ว่าขึ้นสูงสัมพันธ์กับจังหวะดังกล่าวไหม
                          เพราะบางครั้ง vram เกินๆ ไปสักพัก
                          ก็จะเกิดอาการงึกๆงักๆ

แต่ถ้าเปิดไม่เกิน 10 จอ แล้วการ์ดจอมี vram เยอะ
                          ก็ไม่น่าจะใช่สาเหตุครับ

ของผม rx580 8gb จะไปเริ่มงึกงักตอน 22 ตัว
                          เม้าหน่วงเครื่องผมเป็นเพราะ cpu ทำงานเกิิิน 70 80+เปอเซนขึ้นไปครับ

ถ้า cpu ทำงานต่ำลงมา ตอนเปิดหลายจอ เม้าลื่นปรกติ

แต่ผมว่า คุณลอง ทดสอบ ht ดูก่อนก็ได้ครับ ว่าเปิด nox หลายจอ จริงไหม ไม่แตกต่าง 555

จริงๆ เอาแค่ เปิด ปิด ht ก็แตกต่างละ ทดสอบดูก่อนได้ 555 ผมนี่ขำจริง มีคนบอก บอก เปิดปิด ht ไม่มีความแตกตต่าง บลาๆๆๆ

Comment

ว่าแต่ แก้ Variant2 นี่มัน KB4078130 หรือเปล่าครับ
                            จำไม่ได้ คับ แต่ตอนผมถอด มีอยู่ สาม สี่ตัว ครับ ที่ถอดออกไป cpu ถึงลดต่ำลง ต่ำปรกติ

เอาเลขแพท ไปถาม google อันไหนที่มีแก้บัคผี เอาออกให้หมด ดูครับ

ไม่ใช่แค่ 1 ตัว

Comment

โห ปิด ht ก้อจะเหลืออะไรล่ะครับ
                              ยิ่งงาน vt ด้วย หดกลับเปน i5 เลย
                              ประเด็นที่ว่าปิดแล้วไม่ดรอป คงเปนในด้านเกมบางเกม
                              ที่ 4c4t เพียงพอ เอา 4c8t ไปรันคงไม่ค่อยเหนผลต่างมากนัก
                              แต่ถ้าเกมอย่าง division2 เอา 4790k ปิด ht ยังไง fps ก็ดรอปลงชัดเจน

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post
                                แพทวินโดว ไม่ใช่ ไบออส
                                microcode เขาอัพสองทาง ทั้งวินโดวส์และไบออส

Comment

Working...
                                X