Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเกี่ยวกับ cpu และ mb

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเกี่ยวกับ cpu และ mb

พอดีผมใช้ MSI B360M Pro-VDH และ i3 8100

และพอดีผมจะเปลี่ยน cpu ใหม่ซะหน่อย

เพราะ Gen นี้มันไม่สามารถเชื่อมต่อโทรศัพท์ของผมได้ในการ ลง TWRP

มันหาเครื่องไม่เจอเลยจะเปลี่ยนเป็น Gen ที่เก่ากว่านี้ครับ

และผม ไปเจอ อันนี้มาตามรูป มัน support แค่ Gen 8 หรือว่าสามารถใส่ตัวที่เป็น 1151 แต่เป็น Gen ที่เก่ากว่านี้ได้ไหมครับ

ต่ำสุดคือ Gen 8 ครับ ถ้าจะมาเก่ากว่านี้อย่าง Gen 6 / 7 ก็ต้องเปลี่ยนเมนบอร์ดเป็นชิพเซตตระกูล 100 / 200 ครับ

Comment

Originally posted by Alderwood View Post
      ต่ำสุดคือ Gen 8 ครับ ถ้าจะมาเก่ากว่านี้อย่าง Gen 6 / 7 ก็ต้องเปลี่ยนเมนบอร์ดเป็นชิพเซตตระกูล 100 / 200 ครับ
      คือถ้าผมจะเปลี่ยนคืนต้องไป Gen 9 ใช่ไหมครับ หรือเปลี่ยนทั้ง cpu และ mb เลย

คือไม่สามารถใส่ Gen 7 6 5 ได้เลยใช้ไหมครับถ้าจะใช้ mb เดิม

Comment

Originally posted by topsic View Post
        คือถ้าผมจะเปลี่ยนคืนต้องไป Gen 9 ใช่ไหมครับ หรือเปลี่ยนทั้ง cpu และ mb เลย

คือไม่สามารถใส่ Gen 7 6 5 ได้เลยใช้ไหมครับถ้าจะใช้ mb เดิม
        Gen 7 - 6 ใส่บอร์ดนี้ไม่ได้ครับ ถ้าจะใช้บอร์ดนี้ ได้แค่ Gen 8 - 9 แต่ Gen 9 ต้องอัพเดท BIOS ก่อนที่จะใส่ ไม่งั้นเปิดไม่ขึ้นภาพครับ
        รายชื่อ CPU ที่บอร์ดนี้รองรับ => https://www.msi.com/Motherboard/supp...DH#support-cpu

Comment

Originally posted by Alderwood View Post
          Gen 7 - 6 ใส่บอร์ดนี้ไม่ได้ครับ ถ้าจะใช้บอร์ดนี้ ได้แค่ Gen 8 - 9 แต่ Gen 9 ต้องอัพเดท BIOS ก่อนที่จะใส่ ไม่งั้นเปิดไม่ขึ้นภาพครับ
          รายชื่อ CPU ที่บอร์ดนี้รองรับ => https://www.msi.com/Motherboard/supp...DH#support-cpu
          พวก Pentium Gold - Celeron พวกนี้มีขายในไทยไหมครับ หายากไหม

Comment

พวก พวก Pentium Gold - Celeron ตามรายชื่่อที่แจ้งในเว็ปมันก็คือตัว Gen 8 ใช้ไหมครับ

Comment

ทำไมถึงคิดว่าปัญหาเป็นที่ cpu ล่ะครับ ?

Comment

น่าสนใจมากครับ
                รบกวนกรุณาช่วยชี้แนะได้มั๊ยครับว่า
                ใช้โทรศัพท์เชื่อมต่อกับคอมพ์ ต้องทำอย่างไรและช่วยอำนวยความสะดวกอย่างไรบ้างครับ
                ขอบคุณครับ

Comment

เอ . . . CPU Intel รุ่นใหม่ๆ มันไม่รองรับ Android Debugging Bridge หรอครับเนี่ย ไม่น่าจะเกี่ยวหรอกมั้ง

เครื่องมี Port USB 2.0 หรือเปล่าเอ่ย ถ้ามีลองต่อดู เพราะมือถือบางรุ่นเวลาเอาไปเสียบกับ USB 3.0 แล้วมันไม่ Detect น่าจะเป็นประเด็นนี้มากกว่า

Comment

Originally posted by dragon_horse View Post
                    รบกวนกรุณาช่วยชี้แนะได้มั๊ยครับว่า
                    ใช้โทรศัพท์เชื่อมต่อกับคอมพ์ ต้องทำอย่างไรและช่วยอำนวยความสะดวกอย่างไรบ้างครับ
                    ขอบคุณครับ
                    ตอบแทนครับ สิ่งที่เจ้าของกระทู้ต้องการทำ คือติดตั้ง Custom Recovery ที่ชื่อว่า Team Win Recovery Project

เป็นเหมือน Firmware Manager สำหรับ Android นั่นแหละครับ หลักๆคือเอาไว้ติดตั้ง Custom Firmware

และมีสิ่งอื่นๆที่สามารถทำได้อีกเช่น Wipe Data / Wipe Cache / Backup-Restore หรือจะแบ่ง Partition ใหม่ (จำลอง ROM Memory ให้เป็น SD Card ก็ยังได้)

ส่วนตัวเลิกเล่นพวกนี้มานานละครับ ไม่มีสาย USB ดีๆ กลัวไฟล์ระบบไม่สมบูรณ์แล้วมันจะแต๊บเอา

Comment

Originally posted by taibkk View Post
                      ทำไมถึงคิดว่าปัญหาเป็นที่ cpu ล่ะครับ ?
                      ก็แอดมินกลุ่มที่เขาทำแก้ไขเกี่ยวกับ พวกลงโปรแกรมพวกนี้เขาบอกมาแล้วครับ เพราะคอมผมก็ประกอบมาใหม่ ๆ เลย กลับเชื่อมต่อ เปิด cmd แล้วจะลง twrp ในโทรศัพท์มันหากันไม่เจอครับ
                      เขาเช็คมาและแจ้งมันเป็นแค่ gen 8 รุ่นเดียว

แต่ผมก็ใช้ nb i3 3110 มันก็ทำได้ปกติ

ซึ้งผมก็ยังไม่แน่ใจนะครับว่าเพราะ Gen 8 หรือเปล่า
                      Last edited by topsic; 20 May 2019, 05:17:11.

Comment

Originally posted by Mikuchan View Post
                        เอ . . . CPU Intel รุ่นใหม่ๆ มันไม่รองรับ Android Debugging Bridge หรอครับเนี่ย ไม่น่าจะเกี่ยวหรอกมั้ง

เครื่องมี Port USB 2.0 หรือเปล่าเอ่ย ถ้ามีลองต่อดู เพราะมือถือบางรุ่นเวลาเอาไปเสียบกับ USB 3.0 แล้วมันไม่ Detect น่าจะเป็นประเด็นนี้มากกว่า
                        ผมลองหมดทุกช่องแล้วครับ เป็นเฉพาะแค่ตอนจะลง twrp เท่านั้น แต่เวลาเชื่อมต่อโอนไฟล์หรือปลดล็อค bootloader กลับต่อได้ปกติ แต่พอเข้า cmd กลับหากันไม่เจอครับ

Comment

Originally posted by dragon_horse View Post
                          ขอบคุณครับ
                          พอดีผมใช้ Xiaomi ครับจะทำการปลดล็อคลงรอมอื่น ๆ ครับ

Comment

ขอบคุณครับที่กรุณาชี้แนะ
                            Originally posted by Mikuchan View Post
                            ตอบแทนครับ สิ่งที่เจ้าของกระทู้ต้องการทำ คือติดตั้ง Custom Recovery ที่ชื่อว่า Team Win Recovery Project

เป็นเหมือน Firmware Manager สำหรับ Android นั่นแหละครับ หลักๆคือเอาไว้ติดตั้ง Custom Firmware

และมีสิ่งอื่นๆที่สามารถทำได้อีกเช่น Wipe Data / Wipe Cache / Backup-Restore หรือจะแบ่ง Partition ใหม่ (จำลอง ROM Memory ให้เป็น SD Card ก็ยังได้)

ส่วนตัวเลิกเล่นพวกนี้มานานละครับ ไม่มีสาย USB ดีๆ กลัวไฟล์ระบบไม่สมบูรณ์แล้วมันจะแต๊บเอา
                            ^^'
                            Originally posted by topsic View Post
                            พอดีผมใช้ Xiaomi ครับจะทำการปลดล็อคลงรอมอื่น ๆ ครับ

Comment

ลองลง os ใหม่ดูก่อนครับ

หรือลองใช้ TWRP เวอร์ชั่นอื่นๆดูก่อน

Comment

Working...
                              X