Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องการ์ดจอหลังเปลี่ยนซิลิโคลนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขอบคุณทุกคนมากๆนะครับ

Comment

ทำใจครับ ผมก็เคยเป็นแบบท่านแหละ ตอนนั้นซื้อ 5870 มือสองมาสองพันกว่า แม่งร้อนจัด เลยแกะออกมาลง GC-Extreme

พอใส่เข้าไป ปรากฏว่ามันลาโลกไปละ ขนาดมือเบาที่สดแล้วนะ สงสัยคอมพาวด์ไปโดนชิพข้างๆ

Comment

กำ เพิ่งรู้ว่าถอดเปลี่ยนซิลิโคนการ์ดจอ มันอันตรายขนาดนี้เลย ผมนึกว่าไม่มีอะไร

ถอดเล่นเป็นประจำเลย สู้ๆครับ เจ้าของกระทู้ เสียหลายอย่างเลย ซวยจริงๆ

Comment

สองอาทิตย์ก่อนผมเพิ่งเอา 970 มาเปลี่ยนซิลิโคนเองดีนะที่ยังใช้ได้ปกติ

Comment

ลองส่องๆดู มีชิพเสียหายปล่าว

Comment

ยี่ห้อ รุ่นไรอะ

Comment

Originally posted by kittinzaa View Post
                ตอนเปลี่ยนซิลิโคลนที่้ร้าน ไม่ได้เปิดเทสหรอครับว่าหายร้อนไหม ถ้างั้นขึ้นอยู่กับร้านละปัดความรับผิดชอบหรือเปล่า
                แต่ผมอยากให้ข้อแนะนำว่า การ์ดจอเดี๋ยวนี้ส่วนใหญ่ ประมาณ 3ปี กว่าๆ พังครับเห็นมาเยอะ ไม่ทนเหมือนสมัยก่อน
                ซื้อมือ2 หาอายุ ซักปีอะพอไหว
                ปู่ titan x ผม ก็ เห็น 3 ปีจะได้แล้วมั้ง แต่แกยังแข็งแรงดีอยู่เลย ฟิตมากๆ บอกเลย

Comment

สงสัยว่าเอาซิลิโคนอะไรทา หลอดละ 70 บาทเปล่า?

Comment

ผมว่ามันไม่ใด้เสียตอนประกอบหรอก เสียตอนแกะมากกว่า -.-

คือเม็ดตะกั่วไต้ชิพมันเปราะๆ อยู่แล้วตามอายุ ตอนถอดเราออกแรงดึงซิ้งค์ + แรงดึงจากซิลิโคนเก่าๆ ทำให้เม็ดตะกั่วหลุด บรัยส์ กลับบ้านเก่า

ตอนประกอบคืนจะระวังยังไงก็ไร้ประโยชน์ มันจากเราไปแล้วตั้งแต่ตอนแกะนู้นนน

ผมแกะทาปีละครั้งอ่ะ เพื่อไม่ให้แรงตึงจากซิลิโคนเก่ามากเกินไป ส่วนปีสุดท้ายนี่คือก่อนประกันหมดสัก 2 เดือน ก็แกะทาอีกครั้ง

ถ้าพังก็ส่งเคลม แต่ถ้าไม่มีอะไรก็ไช้ไปยาวๆไม่ยุ่งกับมันล่ะ

เพราะซิลิโคน(MX-4)กว่าจะเสื่อมอีกทีก็ 2+ ปี ซึ่งตอนนั้นก็อายุร่วม 5 ปีล่ะมั้ง ถึงเวลาปลดประจำการพอดี

Comment

Comment

ของผมซื้อ GT730-D5 มา3ตัว(ร้านเน๊ต) ใช้ไปปีกว่าๆ พังไป1ตัว สภาพยังใหม่ๆอยู่เลย
                        เลยลองถอดทำความสะอาด ทาซิลีโคลนใหม่ พอเปิดก็ไม่มีภาพมา มั่นใจว่าพังแน่ๆ ก็เลยเก็บเข้ากล่อง
                        ผ่านไป2-3เดือน ไฟฟ้าดับต้องปิดร้าน เดินไปเดินมาเหมือนว่าจะว่าง ก็เลยไปเอาการ์ดจอตัวนั้นมาเสียบที่คอมผม รอไฟฟ้ามา
                        พอไฟฟ้ามาปรากฏว่าเปิดติดซะงั้น งงซิครับ

Comment

เดือนที่แล้วเอาอีแก่ 660 ti อายุ 5 ปีมาเปลี่ยนซิลิโคนเอง นั่งศึกษาข้อมูลอยู่พักใหญ่เพราะไม่เคยทำ ตอนทำนี่ถนอมมือสุดชีวิต สรุปเปิดติดสบายใจ (รวมทั้ง cpu ที่อายุพอกัน)

กรณีของท่านผมเสียใจด้วยครับ

Comment

พวกซิลิโคนแผ่นแปะเม็ดแรมนี่ตัวดีเลย เหนียวชิฟหาย ตอนแกะนี่กลัวตลอดว่าเม็ดแรมมันจะหลุดติดมาด้วยไหม

Comment

Working...
                            X