Announcement

Collapse
No announcement yet.

[คิดเล่นๆ] กำไรของชาวเหมือง...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by MooNoiOCZ View Post
    ลืิม...สายขุด&สายดอง ไปได้อย่างไรมันมีมูลค่าเพิ่มแฝงอย่างรวดเร็วจนต้องเปลี่ยนแนวคิด
    ภายในเวลา 3อาทิตย์ มีอยู่ 0.7BTC จากราคา $8000/BTC กระโดดมา $15000/BTC
    สายขุดวางแผนดีๆก็ย่นเวลาได้เยอะเลย

มาบอกเฉยๆ เหมือนกัน เพราะถ้าขุดแล้วขาย ขุุดแล้วขายมันคนละแนวทางกับผมเลย เพราะถ้าอ่านกระทู้ผมในห้องAMD ผมจะดองมาตั้งแต่เดือนเริ่มขุด และก็มาขายหมูหมดแถวๆ$13000/BTC เกลี้ยงเลย ตอนนี้ก็เริ่มดองใหม่

ริกผม
    -1060 3GB. แรมSAMSUNG ใบละ 7490.- มี30ใบ
    -RX 570 4GB. แรมHYNIX ใบละ 8600 , 9500 , 10500 มี 28ใบ ,RX 570 8GB. แรมHYNIX ใบละ 12200 มี2 ใบ(พึ่งได้มา
    -RX 470 4GB. แรมHYNIX ใบละ 9000 & 9500 (พึ่งได้มา)
    -GTX 1080Ti HYBRID ใบละ 31500 มี 3ใบ
    -GTX 1070 SC & Seahawk 17000 & 19000 (พึ่งได้มา)
    -GTX 1080 FTW ใบละ 23500 มี 2ใบ(พึ่งสั่งมาสดๆร้อนๆ ถึงเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา)

ป.ล. ตอนนี้เห็นราคาการ์ดก็เตือนมาตลอดว่าอย่าไปซื้อถ้ามันแพงเกินจริง ปล่อยให้สายเหมืองทุนหนาเค้ากว้านไป เรามันแค่สายเหมืองเงินน้อยไม่ได้ไล่ราคา แต่ก็รวมๆแล้ว ยังงงๆ มันมาขนาดนี้ได้ไง
    ทั้งหมด 71 ใบ มูลค่า 520,200 บาท
    มิน่ากาดจอขาดตลาด
    Last edited by inweto; 19 Jan 2018, 07:44:58. Reason: ใส่บาท

Comment

ผมว่าที่มันขาดตลาด เพราะ pool mining แต่ละเจ้าแย่งกันไปซื้อหมดน่ะครับ แบบมาล๊อตละพันตัว แบ่งเฉพาะเจ้าใหญ่3 เจ้าก็หมดแล้วในแต่ละล๊อต แล้วธุรกิจนี้มีคนทำอยู่เจ้าใหญ่ในไทยไม่ต่ำกว่าครึ่งหมื่นผมไม่แปลกใจนะว่ามันจะหมดตลาด แต่เคสลุงหมูนี่น่าสนแหะ 555 กำไรงามดี

Comment

Originally posted by inweto View Post
        ทั้งหมด 71 ใบ มูลค่า 520,200 บาท
        มิน่ากาดจอขาดตลาด
        ของลุงเหมืองเล็กๆเอง คนรู้จักระดับเจ้าของรับเหมาก่อสร้าง ลงทุนไป4ล้านกว่าๆ มากกว่าลุง4เท่า แกยังบอกเล็กๆ

ป.ล. ลุงจ่ายค่าการ์ดไป 700K นิดๆนะ ลุงทำบัญชีอยู่ มาลดราคาการ์ดลุงได้ไง ให้ลุงถอดการ์ดขายสายเหมืองตอนนี้ จะได้มากกว่า800K ด้วยมั้ง

Comment

Originally posted by richter View Post
          ถึงจะได้ใบล่ะ 30 บาทต่อวัน 1060 ก็ยังกำไรอยู่นะครับ อิอิ (30x4 -73 - 17 = 30 บาทต่อวัน ไม่นับถอนทุนเอาขุดรอเหรียญขึ้นไปก่อน ใจร้อนก็ชาวเกมส์รออุดหนุนอยู่)
          30 บาท ก็กำไร 20 ก็กำไรเช่นกัน แต่ลงมามากขุดได้น้อยลงแล้วผมจะเปิดริคทำไยละครับ ต้นทุนริคไม่ได้มีแต่ค่าไฟอย่างเดียว มันมีค่าประกอบการอื่นปนอยู่ด้วย อย่างการ์ดจอบางชุดผมเปิดมาตั้งแต่ใบละ 30 บาท(ช่วงยุค ETH สองร้อยกว่าบาท) ตอนนี้เหลือไม่ถึง 7-9 บาท ว่างๆก็เอามาปัดฝุ่นนั่งขุดเล่นๆดูค่าเล่นๆ เสร็จแล้วก็ถอดคืน หลายตัวก็บริจาคไปให้เด็กๆเค้าเอาไปเล่นเกมส์ ผมถือว่าคืนกำไรให้สังคมไป
          สายขุดดองไม่ใช่ว่าทุกๆคนจะทำกันดองกันได้ยาวๆเค็มๆเปรี้ยวๆนะครับ จะไปดองทุกเหรียญก็ไม่ไหว ตอนค่า ROI 1-2 ปี ไปหลายคนอาจรับไม่ได้ก็ได้

Comment

เป็นเรื่องปกติครับ เอาง่ายๆสมัย กาแฟถุงบูมๆ แถวบ้านผมไปแยกไหนๆก็เจอร้านกาแฟ กาแฟนายนู้น กาแฟนายนี้ สุดท้ายเปิดกินจนตาค้าง แล้วไม่นานก็ทยอยกันปิด อะไรที่มันเยอะเกินไปก็จะไม่เป็นที่ต้องการของตลาด ทำอันนี้ดีก็แห่กันไปทำ แรกๆ มันก็ดีอยู่ซักพักพอของล้นตลาด คนที่ไม่ได้แห่ไปกับเค้ากลับอยู่อย่างสบายๆ ไม่ต้องปรับตัวบ่อยครั้ง

Comment

Originally posted by คิม View Post
              30 บาท ก็กำไร 20 ก็กำไรเช่นกัน แต่ลงมามากขุดได้น้อยลงแล้วผมจะเปิดริคทำไยละครับ ต้นทุนริคไม่ได้มีแต่ค่าไฟอย่างเดียว มันมีค่าประกอบการอื่นปนอยู่ด้วย อย่างการ์ดจอบางชุดผมเปิดมาตั้งแต่ใบละ 30 บาท(ช่วงยุค ETH สองร้อยกว่าบาท) ตอนนี้เหลือไม่ถึง 7-9 บาท ว่างๆก็เอามาปัดฝุ่นนั่งขุดเล่นๆดูค่าเล่นๆ เสร็จแล้วก็ถอดคืน หลายตัวก็บริจาคไปให้เด็กๆเค้าเอาไปเล่นเกมส์ ผมถือว่าคืนกำไรให้สังคมไป
              สายขุดดองไม่ใช่ว่าทุกๆคนจะทำกันดองกันได้ยาวๆเค็มๆเปรี้ยวๆนะครับ จะไปดองทุกเหรียญก็ไม่ไหว ตอนค่า ROI 1-2 ปี ไปหลายคนอาจรับไม่ได้ก็ได้
              นั่นคือสิ่งที่ผมอยากจะสื่อว่าดู ROI ณ เวลานั้นๆ มันเท่าไหรอยู่ก่อนจะซื้อก่อนจะขุด ผมเห็นหลายคนมุ่งหน้าเข้าไปขุดแบบไม่รู้เรื่องอะไรเลย
              คิดต้นทุนไม่เป็นด้วยซ้ำเช่น "3 เดือนคืนทุน" อะไรแบบนี้ซึ่งมันเป็นไปไม่ได้ แบบที่ผมเขียนไปนั้นยังไม่ได้รวมถึงการดึงเงินออกไปใช้จากระบบอีกซึงว่ากันตามตรงได้ทุนคืนในปีแรกนี่ก็ลำบากแล้ว

ผมว่าหลายท่านหลายคนก็น่าจะเห็นถึงความผันผวนของตลาดบิตคอยน์แล้วในช่วงสัปดาห์นี่ซึ่งตัว ROI นั้นมันก็เด้งตามราคาเหรียญ
              ตัว ROI ที่ผมคำนวนให้ดูนี้เป็นเพียง ROI ณ จุดช่วงเวลาที่ผมเขียนตั้งกระทู้เท่านั้น มันอาจจะลดลงต่ำได้อีกหากมูลค่าเหรียญตกลงหรือราคาการ์ดจอและพาวเวอร์ซัพพลายสูงขึ้น ยิ่งถ้าใครกู้มาทำอาจจะเจอ ROI ติดลบจากดอกเบี้ยได้ด้วยซ้ำ

อันนี้ไม่พูดถึงขาขุดเป็นงานอดิเรกนะครับ แบบว่ามีการ์ดจออยู่แล้วก็เอามาขุดซักหน่อยระหว่างที่ไม่ได้เล่นเกมส์ ขานี้ยังไงก็กำไรชิวๆ อยู่แล้วขอแค่ราคาสูงกว่าค่าไฟก็พอ

Comment

สำหรับคนไม่เดือดร้อนเรื่องเงิน 2-3 ปี คืนทุนก็ยังน่าสนใจ ยังไงก็ดีกว่าฝากธนาคาร
                ยิ่งอยู่ในระยะประกันของการ์ดจอด้วย ก็ยังขายเอาทุนคืนได้อีก

แต่ถ้าซื้อมาแพง เหมืองล่มไว ก็อีกเรื่องหนึ่ง
                รับความเสี่ยงไป

Comment

Originally posted by richter View Post
                  นั่นคือสิ่งที่ผมอยากจะสื่อว่าดู ROI ณ เวลานั้นๆ มันเท่าไหรอยู่ก่อนจะซื้อก่อนจะขุด ผมเห็นหลายคนมุ่งหน้าเข้าไปขุดแบบไม่รู้เรื่องอะไรเลย
                  คิดต้นทุนไม่เป็นด้วยซ้ำเช่น "3 เดือนคืนทุน" อะไรแบบนี้ซึ่งมันเป็นไปไม่ได้ แบบที่ผมเขียนไปนั้นยังไม่ได้รวมถึงการดึงเงินออกไปใช้จากระบบอีกซึงว่ากันตามตรงได้ทุนคืนในปีแรกนี่ก็ลำบากแล้ว

ผมว่าหลายท่านหลายคนก็น่าจะเห็นถึงความผันผวนของตลาดบิตคอยน์แล้วในช่วงสัปดาห์นี่ซึ่งตัว ROI นั้นมันก็เด้งตามราคาเหรียญ
                  ตัว ROI ที่ผมคำนวนให้ดูนี้เป็นเพียง ROI ณ จุดช่วงเวลาที่ผมเขียนตั้งกระทู้เท่านั้น มันอาจจะลดลงต่ำได้อีกหากมูลค่าเหรียญตกลงหรือราคาการ์ดจอและพาวเวอร์ซัพพลายสูงขึ้น ยิ่งถ้าใครกู้มาทำอาจจะเจอ ROI ติดลบจากดอกเบี้ยได้ด้วยซ้ำ

อันนี้ไม่พูดถึงขาขุดเป็นงานอดิเรกนะครับ แบบว่ามีการ์ดจออยู่แล้วก็เอามาขุดซักหน่อยระหว่างที่ไม่ได้เล่นเกมส์ ขานี้ยังไงก็กำไรชิวๆ อยู่แล้วขอแค่ราคาสูงกว่าค่าไฟก็พอ
                  แต่

3เดือนคืนทุนมันมี แต่ไม่ใช่ซื้อมาขุดเอา เช่าpoolขุด รอ จังหวะ pre-saleจากบริษัทครับผมก็ใช้เวลา3เดือนคืนทุนเหมือนกัน ส่วนที่กล่าวมาที่เหลือท่านพูดถูกแล้วครับ แต่ในท้ายที่สุดใครเข้าเร็วได้ก่อน เข้าช้าโดนกินรอบวงครับ เป็นทุกวงการ

Comment

ก็ไม่รู้สินะ 6 เดือนผ่านไปจากสายประหยัด แอ่นคุ้ม ตอนนี้มองเบนซ์ละ (มือ 1นะ)

รถ. เด็กเล่นอย่าคิดไปไกล

Comment

Originally posted by taibkk View Post
                      สำหรับคนไม่เดือดร้อนเรื่องเงิน 2-3 ปี คืนทุนก็ยังน่าสนใจ ยังไงก็ดีกว่าฝากธนาคาร
                      ยิ่งอยู่ในระยะประกันของการ์ดจอด้วย ก็ยังขายเอาทุนคืนได้อีก

แต่ถ้าซื้อมาแพง เหมืองล่มไว ก็อีกเรื่องหนึ่ง
                      รับความเสี่ยงไป
                      อย่าลืมคิดค่าแรงของเราเองเป็นรายวันในต้นทุนด้วยครับ กว่าจะการศึกษาหาความรู้ทั้งในด้านการขุด การแลกเปลี่ยนบิตคอย การดูตลาดซื้อขายทั้งมือ 1 และมือ 2 จนชำนาญหากำไรได้
                      เข้าออกผิดจังหวะอาจจะได้กำไรน้อยกว่าขายหมูปิ้งหน้าโรงเรียนหลังเลิกงานได้(หนักหน่อยก็ขาดทุน) ยังไงผมว่าก็ค่อยๆ ดูกันดีๆ ไปล่ะครับสำหรับใครที่คิดจะลงริกจริงจัง

Originally posted by kenobe View Post
                      แต่

3เดือนคืนทุนมันมี แต่ไม่ใช่ซื้อมาขุดเอา เช่าpoolขุด รอ จังหวะ pre-saleจากบริษัทครับผมก็ใช้เวลา3เดือนคืนทุนเหมือนกัน ส่วนที่กล่าวมาที่เหลือท่านพูดถูกแล้วครับ แต่ในท้ายที่สุดใครเข้าเร็วได้ก่อน เข้าช้าโดนกินรอบวงครับ เป็นทุกวงการ
                      เป็นคำกล่าวของมือใหม่จัดริก 1060 ท่านหนึ่งที่ผมได้เจอนะครับ ด้านการเช่า pool นี่คงต้องให้ท่านวิทยาทานด้านการคิดต้นทุนอะไร ผมไม่รู้เรื่องเลยด้านเช่า pool ขุด

Originally posted by sensona View Post
                      ก็ไม่รู้สินะ 6 เดือนผ่านไปจากสายประหยัด แอ่นคุ้ม ตอนนี้มองเบนซ์ละ (มือ 1นะ)

ขอให้รวย รวย รวย ครับ อิอิ

Comment

Originally posted by sensona View Post

นี่ไง นักขุดทองตัวจริง

Comment

นี่คือต้นทุนในกรณีที่ประกอบริกเองหรือประกอบกับร้านที่ไว้ใจได้ไม่โดนฟันราคาโหดนะ

เมื่อวานไปเดินดูเล่นๆ เห็นริก 580 4g 6ใบ ขาย 170k ใครเม่าซื้อไปมีซวย
                          ปล. รอบก่อนมีนักแคสเกมสาวคนนึงขอเงินพ่อจัดริก 1080ti 6ใบ 3 ริก ริกละเกือบๆ 300k ป่านนี้คืนทุนยังไม่รู้

ปล2 ขุดแล้วมันต้องเอาไปเทรด กำไร 2 ต่อนะจ๊ะ

Comment

Originally posted by MooNoiOCZ View Post
                            ลุงมีของรอต้อนรับ ไม่ได้เอาไปสนามนานหล่ะ เพราะพวกนี้มันแต่งเอาสวย
                            [ATTACH=CONFIG]4089021[/ATTACH]

พกแนบกายลุงชอบพก LUGER .380 LCP เอง อิอิ
                            คุณ MooNoiOCZ ที่เมื่อก่อนรูปอวตา เป็นรูปหมีรางเต็มป่าวครับ พอดีไม่ได้เข้า OCZ มานานมากเเล้วครับ...พอดีว่าจะเข้ามาหาข้อมูลการ์ดจอหน่อยจะถอยใหม่ ตอนนี้ GTX570 เริ่มไม่บรรเทิงเเล้ว แต่พอเห็นราคาการ์ดจอเลยต๊กใจว่าทำไมมันแพงบรรลัยเลยว่ะเนี่ย พอมาหาข้อมูลในoczเลยถึงบางอ้อ...อื่มๆ สายเหมือง...เอาเป็นว่าได้ข้อสรุปเเล้วครับ 570GTX ต่อไปดีเเล้วครับ555

Comment

Originally posted by mohan View Post
                              คุณ MooNoiOCZ ที่เมื่อก่อนรูปอวตา เป็นรูปหมีรางเต็มป่าวครับ พอดีไม่ได้เข้า OCZ มานานมากเเล้วครับ...พอดีว่าจะเข้ามาหาข้อมูลการ์ดจอหน่อยจะถอยใหม่ ตอนนี้ GTX570 เริ่มไม่บรรเทิงเเล้ว แต่พอเห็นราคาการ์ดจอเลยต๊กใจว่าทำไมมันแพงบรรลัยเลยว่ะเนี่ย พอมาหาข้อมูลในoczเลยถึงบางอ้อ...อื่มๆ สายเหมือง...เอาเป็นว่าได้ข้อสรุปเเล้วครับ 570GTX ต่อไปดีเเล้วครับ555
                              ใช่ครับ อวตาหมีรางเต็ม (ตอนนี้ก็นอนกล่องอยู่ครับ) ขอบคุณที่จำได้ครับ
                              ตอนนี้VGA ราคาแรงมาก ถ้าไม่ได้เล่นเกมส์แล้ว เอาGT 1030 มาเสียบแทนGTX 570 ไปครับ(เกิด570 เปิดไม่ติดแล้ว)

ป.ล. ผมก็เด็กหาดใหญ่ จบ ส.ท. รุ่น31(นับ ม.3) ครับ

Comment

ใช่ครับ อวตาหมีรางเต็ม (ตอนนี้ก็นอนกล่องอยู่ครับ) ขอบคุณที่จำได้ครับ
                                ตอนนี้VGA ราคาแรงมาก ถ้าไม่ได้เล่นเกมส์แล้ว เอาGT 1030 มาเสียบแทนGTX 570 ไปครับ(เกิด570 เปิดไม่ติดแล้ว)

ป.ล. ผมก็เด็กหาดใหญ่ จบ ส.ท. รุ่น31(นับ ม.3) ครับ
                                เอ้า...งั้นพี่ก็รุ่นพี่ผมซิครับ ผมก็ ส.ท.37 นับม.3 เหมือนกันครับ

Comment

Working...
                                X