Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามสเปคนี้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ถ้าจะเล่นแค่ PUBG ยังไม่ต้องอัพอะไรหรอกครับ
    i5 7500 ก็เล่นได้ เพียงพอแล้ว
    ส่วนจะดัน fps เพียงพอไหม ไม่ต้องซีเรียสกับ PUBG สักเท่าไร
    เพราะต่อให้เปลี่ยนเป็น i7 7700 แล้วเล่น PUBG ได้ fps มากขึ้น (ไม่น่าจะมากเท่าไร)
    มันก็มากขึ้นเพราะ i7 7700 มีความแรงซิงเกิ้ลเธรดมากกว่า i5 7500 ไม่ได้มากขึ้นเพราะมีเธรดมากกว่า
    ซึ่งหลาย ๆ เกมตอนนี้ก็ยังใช้ CPU 4 c/4t เล่นเกมได้ดีอยู่
    แต่บางเกมก้เริ่มต้องการมากกว่านั้น ซึ่งไม่ได้หมายความว่าเล่นไม่ได้
    เพียงแต่เมื่อ CPU รันเกมหนักแล้ว full load โอกาสเกิดจังหวะ fps ดรอปก็จะมี

อนาคตอยากเล่นเกมรีด CPU โหด ๆ ก้อลองใช้ i5 7500 เล่นก่อน ไม่ไหวค่อยอัพเกรด

ส่วนที่ไม่มีใครแนะนำให้เล่น gen 7 เพราะว่า
    i5 7500 + H170 ราคาก็พอ ๆ กับ i3 8100 + Z370
    ซึ่งอย่างหลังน่าใช้กว่ามาก
    แถมใครที่ประกอบใหม่แล้วจัด i5 7500 คู่ H170 ก็รู้เลยว่าอยากโละของเก่าทิ้ง เพราะ H270 ก็ราคาเท่า ๆ กัน
    ส่วน PSU VS650 ถ้าซื้อมาแล้วก็ใช้ ๆ ไปก่อน เพราะสเปคก็ไม่ได้ใช้ไฟเว่อ
    เพียงแต่ VS650 ค่อนข้างจะมีปัญหาเยอะกว่าชาวบ้านเค้าหน่อย
    แต่พอเจอใส่ DDR4@2133 น่าหงุดหงิดแทน จะให้ 2400 หน่อยก้ไม่ได้ 555 แถมใส่คนละยี่ห้ออีก

อันนี้ถ้าจัดเองก้อทำใจครับ แต่ถ้าร้านไหนจัดให้ รอบหน้าก็อย่าไปให้ร้านนั้นจัดให้อีก

Comment

Originally posted by taibkk View Post
      ถ้าจะเล่นแค่ PUBG ยังไม่ต้องอัพอะไรหรอกครับ
      i5 7500 ก็เล่นได้ เพียงพอแล้ว
      ส่วนจะดัน fps เพียงพอไหม ไม่ต้องซีเรียสกับ PUBG สักเท่าไร
      เพราะต่อให้เปลี่ยนเป็น i7 7700 แล้วเล่น PUBG ได้ fps มากขึ้น (ไม่น่าจะมากเท่าไร)
      มันก็มากขึ้นเพราะ i7 7700 มีความแรงซิงเกิ้ลเธรดมากกว่า i5 7500 ไม่ได้มากขึ้นเพราะมีเธรดมากกว่า
      ซึ่งหลาย ๆ เกมตอนนี้ก็ยังใช้ CPU 4 c/4t เล่นเกมได้ดีอยู่
      แต่บางเกมก้เริ่มต้องการมากกว่านั้น ซึ่งไม่ได้หมายความว่าเล่นไม่ได้
      เพียงแต่เมื่อ CPU รันเกมหนักแล้ว full load โอกาสเกิดจังหวะ fps ดรอปก็จะมี

อนาคตอยากเล่นเกมรีด CPU โหด ๆ ก้อลองใช้ i5 7500 เล่นก่อน ไม่ไหวค่อยอัพเกรด

ส่วนที่ไม่มีใครแนะนำให้เล่น gen 7 เพราะว่า
      i5 7500 + H170 ราคาก็พอ ๆ กับ i3 8100 + Z370
      ซึ่งอย่างหลังน่าใช้กว่ามาก
      แถมใครที่ประกอบใหม่แล้วจัด i5 7500 คู่ H170 ก็รู้เลยว่าอยากโละของเก่าทิ้ง เพราะ H270 ก็ราคาเท่า ๆ กัน
      ส่วน PSU VS650 ถ้าซื้อมาแล้วก็ใช้ ๆ ไปก่อน เพราะสเปคก็ไม่ได้ใช้ไฟเว่อ
      เพียงแต่ VS650 ค่อนข้างจะมีปัญหาเยอะกว่าชาวบ้านเค้าหน่อย
      แต่พอเจอใส่ DDR4@2133 น่าหงุดหงิดแทน จะให้ 2400 หน่อยก้ไม่ได้ 555 แถมใส่คนละยี่ห้ออีก

อันนี้ถ้าจัดเองก้อทำใจครับ แต่ถ้าร้านไหนจัดให้ รอบหน้าก็อย่าไปให้ร้านนั้นจัดให้อีก

ผมควรทำไงดีงับ T T เสียตังกะจอ และกาดจอมา รู้งี้ใช้ 1060 เหมือนเดิมน่าจะดีกว่า

Comment

จออย่างเทพเลย ไปจัด 7700 เลยครับ ดัน 144 cpu ต้องแรงหน่อย

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
          จออย่างเทพเลย ไปจัด 7700 เลยครับ ดัน 144 cpu ต้องแรงหน่อย
          ผมควรไปต่อใช่ปะครับ 7700K เลยนะครับ

Comment

Originally posted by mosrag View Post
            ผมควรทำไงดีงับ T T เสียตังกะจอ และกาดจอมา รู้งี้ใช้ 1060 เหมือนเดิมน่าจะดีกว่า
            1070Ti มันก็ดีกว่าตามราคาอยู่แล้ว

Originally posted by mosrag View Post
            ผมควรไปต่อใช่ปะครับ 7700K เลยนะครับ
            ทำความเข้าใจเรื่อง cpu ห้อย K กับบอร์ดชิปเซต H/Z ก่อนดีกว่าครับ ถ้าไม่ศึกษาก่อนเลย ไปร้านไหนไม่จริงใจก็เจอแบบเดิม ๆ ถึงจัดเองก็ไม่เหมาะอีก
            ถ้าจะดัน FPS เกม PUBG ก็อย่างที่บอก จะให้ดีกว่า i5 7500 + 1070Ti เอา i7 7700 มามันจะดันได้ดีกว่าเท่าไหนกัน
            ในเมื่อเกมมันไม่ได้เกินกำลัง i5 7500 ต่อให้ i7 7700 + 1070Ti ดัน FPS เกม PUBG ก็ดีกว่าไม่เท่าไรหรอก เกมอื่น ๆ ก็อีกเรื่อง

ถ้าอยากได้ FPS ที่สูง
            สำหรับเกม PUBG
            บนสเปคเดิม แนะนำว่า OC การ์ดจอง่ายกว่า เห็นผลกว่า

Comment

Comment

7700 ธรรมดาก็พอมั้ง บอร์ดท่านลากไม่ได้ แล้วเล่น PUBG อย่างเดียวหรอครับ

Comment

ถ้ามีอาการยิงไม่ค่อยโดนคือ Cpuมันประมวลผลแย่

แต่ถ้าไม่มีปัญหาอะไร

เก็บตังไว้อัพตอนเจน9 เหอะๆๆ

Comment

ถามหน่อยครับปกติแล้วตอน OC ต้องตั้ง Core clock กับ Memory clock เท่าไรหรอครับ

ถ้าผมตั้งตามนี้เครื่องผมจะค้างเลยครับ

ล่าสุดลอง oc เป็น 400 ก็ ค้างแล้วครับ
                    Last edited by mosrag; 4 Jan 2018, 22:21:24.

Comment

ลากเยอะไปนะ

Comment

Comment

ปกติเค้า oc กันเท่าไรหรอครับผม พอดีพึ่งทำครั้งแล้ว
                          แล้วปกเล่น pubg cpu 100 กันหรือเปล่าครับ

Comment

สงใสต้องลง window ใหม่น่าจะหาย

Comment

ตั้งค่าความละเอียดเกมเท่าไรครับ ตั้งค่ากราฟฟิคยังไง
                              ลองลดมาที่ 1080 แล้ว cpu ยัง 100% ไหม
                              จริง ๆ ต่อให้เล่น 2k ก็ไม่น่าใช้หนักขนาดนั้น
                              ก่อนรันเกม cpu รันเท่าไร
                              เปิดโปรแกรม rec อัดคลิป สตรีมอยู่หรือเปล่า
                              ดูใน task manager ด้วยว่าอะไรใช้งาน cpu อยู่บ้าง

ก่อน oc gpu ศึกษาให้มาก ๆ ครับ ไม่งั้นใช้ ๆ ไปก้ไม่เสถียร หงุดหงิดซะเปล่า
                              Last edited by taibkk; 5 Jan 2018, 08:06:32.

Comment

Originally posted by taibkk View Post
                                ตั้งค่าความละเอียดเกมเท่าไรครับ ตั้งค่ากราฟฟิคยังไง
                                ลองลดมาที่ 1080 แล้ว cpu ยัง 100% ไหม
                                จริง ๆ ต่อให้เล่น 2k ก็ไม่น่าใช้หนักขนาดนั้น
                                ก่อนรันเกม cpu รันเท่าไร
                                เปิดโปรแกรม rec อัดคลิป สตรีมอยู่หรือเปล่า
                                ดูใน task manager ด้วยว่าอะไรใช้งาน cpu อยู่บ้าง

ก่อน oc gpu ศึกษาให้มาก ๆ ครับ ไม่งั้นใช้ ๆ ไปก้ไม่เสถียร หงุดหงิดซะเปล่า
                                ตั้งตามนี้เลยครับ https://www.overclockzone.com/forums...B8%B1%E0%B8%9A

ผมเล่น 2 k ก่อน run เกม cpu 5-10 % ครับ ทีดูใน task manager ตัวเกมผมกินไป 60 -80 % เลยครับ ส่วนเรื่อง oc gpu คงไม่ทำแล้วครับ จนกว่าจะเข้าใจมันจริงๆ

Comment

Working...
                                X