Announcement

Collapse
No announcement yet.

เอาพัดลมเป่าแบบนี้ช่วยลดความร้อนได้แค่ไหน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by thitipan88 View Post
    ตามรูปพี่หัวเกียร์ แค่ตัดกล่องcdให้พอดีกับซิงค์มากที่สุดใช่ป่าวครับ แต่ไม่ต้องครอบ ผมเข้าใจถูกป่าวครับพี่
    ใช่ครับ ให้พอดีที่สุด หรือครอบนิดหนึ่งก็ได้ครับ

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
      ใช่ครับ ให้พอดีที่สุด หรือครอบนิดหนึ่งก็ได้ครับ
      นอกเรื่องนิสนึง คุณ Gearhead ในลายเซ็นต์ มันคือ FC3S ปะงับ เห็นแล้วน่าจะแรงอยู่ อิอิ

Comment

Originally posted by monkza View Post
        นอกเรื่องนิสนึง คุณ Gearhead ในลายเซ็นต์ มันคือ FC3S ปะงับ เห็นแล้วน่าจะแรงอยู่ อิอิ
        Supra รหัส JZA-70 ครับ
        คนที่เห็นในลายเซ็นต์เป็นของ คุณ เอ้ สุกิจ เป็น Space frame ทั้งคัน ตอนนี้ (Drag) 0-402m. ประมาณ 7 วิกลางๆแล้วครับ

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
          - แบบนั้นมันโดนแค่แกนของพัดลมอ่ะครับ ไม่ได้ช่วยให้เย็นเท่าไรครับ
          - ลองทำใหม่แบบเปิดด้านให้หมด แล้วให้ปากแตรใกล้ๆ กับพัดลมเลยยิ่งดีครับ
          - หรือ อาจจะหาอุปกรณ์ที่มันมีรัศมี ใกล้เคียงกับ ขอบของซิงค์มากที่สุด ตามเส้นสีแดง ก็ดีครับ
          แงๆ..ทำใหม่ๆ

Comment

พัดลมเสริม+พัดลมการ์ดจอ แบบนี้ลมไม่ตีกันแย่เหรอ ลองปรับรอบพัดลม หรือหาทางระบายลมร้อนออกจากตัวเครื่องไปเร็วๆไม่ดีกว่าเหรอครับ.......

Comment

Originally posted by armyman View Post
              พัดลมเสริม+พัดลมการ์ดจอ แบบนี้ลมไม่ตีกันแย่เหรอ ลองปรับรอบพัดลม หรือหาทางระบายลมร้อนออกจากตัวเครื่องไปเร็วๆไม่ดีกว่าเหรอครับ.......
              ผมลองแล้วช่วยได้นะครับ..ผมลองดูอุณหภูมิก่อนติดพัดลมเปิดเครื่องเฉยๆอยู่ที่ 41-43 องศาครับ
              แล้วเอาพัดลมโดยทำตัวครอบแบบที่พี่หัวเกียร์แนะนำติดเข้าไปแล้วทำตามขั้นตอนเดียวกันลดไปอยู่ที่ 33-35 องศา
              แล้วผมลองเล่นเกมส์ Need For Speed อุณหภูมิอยู่ที่ 42-43 องศาครับ แล้วถอดสายพัดลมให้หยุดทำงาน สักพักอุณหภูมิมาอยู่ที่ 49-51 องศาครับ
              (ผมดูอุณหภูมิจากโปรแกรม PC Wizard 2008 ครับ ชัวร์หรือมั่วนิ่มยังไงขออภัยด้วยครับ)

Comment

ถ้าได้ผลแบบที่ว่ามา ก็น่ายินดีครับ..หัวคิดแบบบ้านๆ แต่ใช้งานได้ผล ประหยัดตังส์อีกต่างหาก....เยี่ยมครับ

Comment

มันคงไม่ตีกันมั้งคับ เพราะพัลม vga เองก็ดูด ความร้อนออก ใส่พัดลม ไปดูดอีกก็คงไม่ตีกัน

เสริมอีกหน่อย ยิ่งตัวครอบ ใกล้ ชิงค์มากเท่าไรจะทำให้ดูด ดีขึ้น นึกถึงตอนเราดูด น้ำจากหลอด ถ้า***งไปมันก็จะดูดลมภายนอกเข้ามาด้วย(ช่องว่างระหว่างชิงค์กับที่ครอบ)
                  ปัญหามันอยู่ที่ว่าจะเกิดความร้อนสะสมในเคสรึป่าวหากใช้ในลักษณะ เคสปิด ถ้าเคสเปิดคงไม่มีปัญหามาก
                  อาจจะใช้พัดลมดูออกเคสอีกตัวคงเเจ่มเรย อิอิ
                  ปล. ไอเดียเเจ่มเรย

Comment

Originally posted by armyman View Post
                    ไม่ตีกันหรอกครับ หลักการนี้ก็ประยุกต์มาจากซิงค์การ์ดจอทั่วๆไปนี่ล่ะครับ คือ ให้อากาศผ่านฟินเยอะสุด ที่ความเร็วลมสูงสุดเท่าที่เราจะทำได้

ก็เหมือนกับรูปตัวอย่างด้านบนนี่ครับ

ที่ไม่มีอะไรมาบังคับทิศทางลมครับ ลมมันก็กระจายไปทั่ว แต่ถ้าเราเอาฝาครอบไปปิด ลมมันก็ผ่านฟิน ด้วยความเร็วที่มากขึ้น ความร้อนก็โดนถ่ายเทมากขึ้น ก็เย็นลง

Comment

Originally posted by nabizkit View Post
                      มันคงไม่ตีกันมั้งคับ เพราะพัลม vga เองก็ดูด ความร้อนออก ใส่พัดลม ไปดูดอีกก็คงไม่ตีกัน

เสริมอีกหน่อย ยิ่งตัวครอบ ใกล้ ชิงค์มากเท่าไรจะทำให้ดูด ดีขึ้น นึกถึงตอนเราดูด น้ำจากหลอด ถ้า***งไปมันก็จะดูดลมภายนอกเข้ามาด้วย(ช่องว่างระหว่างชิงค์กับที่ครอบ)
                      ปัญหามันอยู่ที่ว่าจะเกิดความร้อนสะสมในเคสรึป่าวหากใช้ในลักษณะ เคสปิด ถ้าเคสเปิดคงไม่มีปัญหามาก
                      อาจจะใช้พัดลมดูออกเคสอีกตัวคงเเจ่มเรย อิอิ
                      ปล. ไอเดียเเจ่มเรย
                      ไม่ร้อนหรอกครับ เพราะ ลมผ่านหลังฟินไป ลอยขึ้นไปด้านบน ก็็้โดนพัดลมหลังเคสเป่าออกไปอยู่แล้วครับ
                      Attached Files

Comment

ขอแจมด้วยยคน

ตอนนนี้ ใช้ 7300 อยู่ อุณหภูมิ อยู่ประมาณ 59 ถือว่าร้อนไปป่าวคับ ถ้าจะทำให้มันเยนจะเอาไงดี

Comment

เพิ่มครีบเข้าไปในกรวยครับ จะทำให้อากาศไหลเป็นแบบ turbulent น่าจะลด T ได้มากขึ้น

ปล. แค่ลองนึกดู ตามทฤษฏีของ air flow -*- ไม่เคยทำนะครับ

Comment

Originally posted by thitipan88 View Post
                            ผมลองแล้วช่วยได้นะครับ..ผมลองดูอุณหภูมิก่อนติดพัดลมเปิดเครื่องเฉยๆอยู่ที่ 41-43 องศาครับ
                            แล้วเอาพัดลมโดยทำตัวครอบแบบที่พี่หัวเกียร์แนะนำติดเข้าไปแล้วทำตามขั้นตอนเดียวกันลดไปอยู่ที่ 33-35 องศา
                            แล้วผมลองเล่นเกมส์ Need For Speed อุณหภูมิอยู่ที่ 42-43 องศาครับ แล้วถอดสายพัดลมให้หยุดทำงาน สักพักอุณหภูมิมาอยู่ที่ 49-51 องศาครับ
                            (ผมดูอุณหภูมิจากโปรแกรม PC Wizard 2008 ครับ ชัวร์หรือมั่วนิ่มยังไงขออภัยด้วยครับ)
                            ทำไมเครื่องเราได้ GPU Temperature ต่ำสุดอยู่ที่39เองอ่า..

Comment

Originally posted by b_BORN View Post
                              เพิ่มครีบเข้าไปในกรวยครับ จะทำให้อากาศไหลเป็นแบบ turbulent น่าจะลด T ได้มากขึ้น

ปล. แค่ลองนึกดู ตามทฤษฏีของ air flow -*- ไม่เคยทำนะครับ

ขอรายละเอียดหน่อย

Comment

Originally posted by b_BORN View Post

เพิ่มครีบเข้าไปน่าจะลด turbulent แต่แรงลมขนาดนี้ คงเห็นผลไม่ชัดครับ

Comment

Working...
                                X