Announcement

Collapse
No announcement yet.

AMD ไตรมาส 3/2015 ยังคงขาดทุนต่ออีกไตรมาส - ขายโรงงานออกไป 2 แห่ง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by aosbee View Post
    ขำไม่ออกหรอกครับ ผมไม่ได้ เล่น บอร์ดนี้ไร้สาระไป วันๆ ผมมาหาความรู้
    ผมตลกครับ เฝ้าดูความตลกไปวันๆเช่นกันครับ

Comment

Comment

Originally posted by VanGuarD View Post
        ถ้าออก 10 นาโนได้ H1/17 ก็สวนกับ Zen ที่จะทำตลาด Q4/16 พอดีนี่ครับ กลายเป็น 10 ต่อ 14 นาโนเมตร นำไปอีกก้าว

ยกเว้นว่าทำไม่ทันก็อีกเรื่องนึง หรือ AMD ไปใช้บริการโรงงาน 16 นาโนของ TSMC ปั๊มออกมาเร็วกว่ากำหนดก็เจอ Kaby Lake
        2H 2017 ครับสำหรับ Cannonlake

Comment

ขนาดปีนี้ pc Intel ยังขาดทุนเลยครับแต่มีตลาด อื่นๆ ช่วยไว้ intel เขาทำหลายอย่าง ปีหน้าได้ข่าว apple จ้าง Intel ผลิตซิป LTE มือถือด้วย

Comment

มันขาลงของ cpu แล้ว เพราะเท่าที่มีตอนนี้มันก็ตอบโจทย์แล้ว cpu มันแรงแทบจะเกือบไม่มีโปรแกรมไหนเอาลงแล้ว ระดับผู้ใช้งานทั่วๆไปยันสูงนิดนึงเลยละ
            เรื่องรายได้ว่าจะเพิ่มนะ ผมว่ายาก ตลาดโมบายมาแทรกแล้วตอนนี้

เขามองไว้แล้วแหละว่า ถ้าจะขายcpu ไม่รอดแน่ๆ เลยทำ apu ออกมา[มันก็ cpu นี้หว่า] กะว่าต่อไปคงควบตลาดโมบายยันpcเลยมั้ง

ลองคิดว่าถ้า apu ของ amd ทำได้ดีกว่า มันจะแทรกตลาดไปหมดเลย โทรศัพท์ แทปเล็ต ไปยันคอมทั่วไป intel ก็เริ่มทำแล้วนะ ไม่ใช่ไม่เริ่ม เพิ่งแต่มันยังไม่ตอบโจทย์คนใช้

ผมละอยากให้ amd เจ้งไวๆจังเลย จะได้คนอุ้ม และน่าจะได้อะไรใหม่ๆจาก intel บ้างแหละ

สาธุเจ้งไวๆเถอะ ความรู้สึกจากผู้ใช้โดยตรงเลยนะครับ เพราะสู้อีกค่ายไม่ได้เลย ทั้ง cpu กับ gpu มันเลยไม่พัฒนาแบบฉีกเท่าไหร่

อยากให้มอง apple สู้กับ แบรนด์อื่นๆทั่วโลกอ่ะ สมน้ำสมเนื้อ ออกมาจะได้เกทับกันไป ทุกๆ 2 ปีได้อะไรใหม่ๆรูปทรงใหม่ๆ พูดง่ายว่าเป็นการแข่งกันจริงๆจังๆ

เจ้ง เจ้ง เจ้ง เจ้ง เจ้ง และ เจ้ง

Comment

ตลาด PC ตอนนี้ถามหน่อยคนจะเอาคอมแรงๆ(แรงกว่า I7 6700K)ไปทำไมในเมื่อเกมที่จะใช้เล่นมันไม่มี ทุกเกมส์ที่ทำมาก็ต้องพอตมาจาก Console หมดและตอนนี้คอมที่มีมันก็สามารถเล่นเกมส์ที่พอตมาจาก console ได้สบายๆ ถ้ากราฟฟิคเกมส์ที่จะเล่นมันยังไปได้แค่นี้ สเป็คที่แรงๆมันก็หมดความหมาย ต่อให้มี I9 9790K VGA ระดับ Titan XXX แต่ถ้าเกมส์ที่เล่นมันกินสเป็คพอๆกับ Dota2 อันนี้เปรียบเทียบแบบเปรียบเปรยนะ ไม่ได้ว่าเกมส์จะกินแค่ dota2 จริงๆนะ แค่ให้เห็นภาพ ก็นั่นละถ้าตลาดเกมส์หลักไม่มีการพัฒนาไปต่อ ก็จะไม่ค่อยมีการพัฒนาสเป็คเครื่องไปแบบก้าวกระโดดได้หรอก ต้องรอโน่น PS5 ออกเมื่อไหร่คนจะแห่อัพเครื่องตามเยอะแน่นอนเป็นผลพลอยได้
              Last edited by lords; 17 Oct 2015, 15:39:36.

Comment

ถึงไม่มี AMD VGA เขียวคงไม่แพงเวอร์หรอกมั้ง ทำงั้นก็คงเป็นการถีบส่งลูกค้าแน่...แต่ถ้าล้มก็เสียดาย คอมเครื่องแรกก็แดง คิดถึงอยู่

Comment

Originally posted by lords View Post
                  ตลาด PC ตอนนี้ถามหน่อยคนจะเอาคอมแรงๆ (แรงกว่า I7 6700K) ไปทำไมในเมื่อเกมที่จะใช้เล่นมันไม่มี สเป็คที่แรงๆ มันก็หมดความหมาย
                  อย่างเราๆ 1080p ปรับสุดได้ 60fps ก็พอใจละ แต่ท่านอย่าลืมนะครับว่าบางคนก็มีตังค์ซื้อจอ 4k แล้วก็อยากได้ 60fps อยู่เหมือนกัน

Comment

ตลาด pc ยอดขายตกลงทุกปี ต้องทำใจ

Comment

Originally posted by llloslll View Post
                      อย่างเราๆ 1080p ปรับสุดได้ 60fps ก็พอใจละ แต่ท่านอย่าลืมนะครับว่าบางคนก็มีตังค์ซื้อจอ 4k แล้วก็อยากได้ 60fps อยู่เหมือนกัน
                      ความหวังอีก1ก็น่าจะมาจากจอ 4K นี่ละคับแต่ก็อย่างว่าแหละตอนนี้มันยังแพงโขอยู่ผมก็รอซื้อนะจอ4K แต่ราคามันยังไม่ถูกลงเลยแถม hw ก็ยังไม่ค่อยจะพร้อมรับมือ 4k ด้วยเลยขอรออีกสักพักใหญ่ๆดีกว่า

Comment

ตลาด Mobile มันไม่ได้แทรก หรือ กำลังมา แต่มัน "เทคโอเวอร์" ไปแล้วมากกว่านะ

Comment

ลาก่อน การดจอตัวต่อไป คงเป็น Pascal แล้วกัน

ต้องยอมรับฟามจริง

Comment

Originally posted by VanGuarD View Post
                            ตลาด Mobile มันไม่ได้แทรก หรือ กำลังมา แต่มัน "เทคโอเวอร์" ไปแล้วมากกว่านะ
                            เห็นด้วยครับ
                            คนทั่วไปๆหนีไปใช้แท๊บเล็ต/สมาร์ทโฟนกันหมดแล้ว
                            แม้กระทั่งตัวผมเองที่แต่ก่อนอัพคอมทุกๆปี

Comment

AMD ตอบโจทย์ Workstation ผมไม่ได้

Comment

Originally posted by SuppaBach View Post
                                เห็นด้วยครับ
                                คนทั่วไปๆหนีไปใช้แท๊บเล็ต/สมาร์ทโฟนกันหมดแล้ว
                                แม้กระทั่งตัวผมเองที่แต่ก่อนอัพคอมทุกๆปี
                                ตอนนี้เปลี่ยนเป็นมาอัพมือถือทุกปีแทนหรือเปล่าครับ ขอแซวๆ

Comment

Working...
                                X