Announcement

Collapse
No announcement yet.

GTX 780 Ti ประกัน 3 ปี (เหลือ 1 ปี) ศูนย์ Ascenti Resources สินค้าหมด คืน 14000 !!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Botvinnik View Post
    14K นี่จัด 980 มือสองได้เลย หรือเพิ่มอีกพันกว่าบาทไปเอา Zotac 980 มือ 1
    พูดตามตรงผมว่าประกันให้เยอะไปด้วยซ้ำ 14K ARC นี่ใจปล้ำจริงๆ
    ถ้าเอาตามหลักการรับประกันจริงๆเข้าขั้นหน้าเลือดครับ มันไม่ควรเอาไปนั่งเทียบราคามือสองในตลาด
    1. พี่แกส่งกลับโรงงานได้ตัวใหม่หรือตัวซ่อมอยู่แล้ว เอามาวนขายซ้ำแบบโล๊ะได้เพราะประกันโรงงานยังไม่หมด
    2. เปลี่ยนเป็น 980 เฉยๆไม่ได้เหรอ

ถ้ามีเคสแบบนี้ใคร 980Ti พังปีหน้าพี่แกบอกเอางี้ล่ะกันราคามือ 2 เท่านี้ (เผื่อปีหน้าของใหม่มาทับราคาของเก่า) เอาไป 14000 ล่ะกัน (ซื้อมา 24000) ทั้งๆที่เหลือประกัน 2ปี
    ประกันแบบไทยๆนอกจากขายแพงไม่พอพอสินค้ามีปัญหาพี่แกก็ทำแบบนี้ประจำ

Comment

ได้ 14000 ก็แจ่มแล้วนะ จขกท.

Comment

เป็นผม ผมเอานะ เพิ่มเงิน สัก 3พัน ก้ได้ 980 Zotac ของ deva แล้ว

Comment

Originally posted by Fourpoint View Post
          การ์ดจอตัวtop มันมีโอกาสเสียมากกว่าอยู่แล้ว เพราะร้อนกว่า กินไฟกว่า ใช้ระยะยาวยังไงก็สู้ตัวเบาๆไม่ได้ ใช้การ์ดจอมานับสิบใบ พวกที่เคยต้องเคลมคือตัวtop รองtopทั้งนั้น ตัวกลางๆไม่เคยมีปัญหาเลย -_-"

ส่วนเรื่องความคาดหวัง ทุกอย่างมีค่าเสื่อมราคาครับ รับประกันคุณภาพ ไม่ใช่การประกันภัยนะครับ เขาก็แค่บอกว่าจะซ่อม เปลี่ยน หรือชดเชย ให้สามารถใช้งานได้ ซึ่งคุณใช้มาสองปี จะให้ชดเชยเท่ากับของใหม่มือหนึ่งก็คงเป็นไปไม่ได้ ส่วนชดเชยมากหรือน้อย ผมว่าคุณได้เยอะแล้ว ราคามือสองในตลาดก็เป็นตัวสะท้อนคุณค่าของตัวสินค้าในปัจจุบันเช่นกัน แต่เข้าใจ เงินชดเชยต่างจากมือหนึ่งเยอะ พวกตัวtop รอง topขาดทุนค่าเสื่อมมากกว่าตัวกลางๆล่างๆอยู่แล้วล่ะครับ คุณซื้อมาวันแรก ไม่พอใจจะขายต่อมือสอง ก็ต้องขายถูกลงอย่างน้อย10-20%ไม่งั้นขายไม่ออกเช่นกัน นี่สองปีชดเชยมา 58% ตกหักไปปีละ 20% ผมว่าเขาให้เยอะมากแล้วล่ะ

อีกอย่าง คุณได้14kมา ไปหา 980 มือสองประกันเกินสองปีก็ยังได้ ถือว่าได้แรงกว่าเดิมอีก หรือเพิ่มเงินนิดหน่อยเอา980มือหนึ่งบางยี่ห้อเลยยังไง ไม่เรียกว่าคุ้มแล้วจะมองยังไงหว่า?
          พูดถึงตัวกลางๆหรือรอง Top ผมว่าแล้วแต่ดวง ตัวกลางๆผมเคยต้องเคลมมาหมดแล้วครับ ใช้การ์ดมาหลายสิบใบ เรื่องเคลมนี่ผมว่ารุ่นของการ์ดไม่เกี่ยว ดวงล้วนๆ
          อย่างตอน GT210 GTS250 GT430 พวกนี้ล้วนแต่เป็นตัวกลางๆถึงรุ่นล่าง แต่เคลมถี่กว่าตัว Top เสียอีกแล้วอาการเสียก็แบบ ภาพเน่า ฯลฯ
          GTX 460 ให้น้องไปก็เพิ่งลาโลก

ส่วนการรับประกันของโรงงานนั้นตามปกติไม่มีค่าเสื่อมราคาครับ ปกติผู้ผลิตนั้นเขามีหน้าที่ๆต้องดูแลรับผิดชอบอยู่แล้ว ผู้นำเข้าเขาสามารถส่งสินค้าไปให้ผู้ผลิตซ่อมหรือเปลี่ยนตัวใหม่ได้อยู่แล้วเพราะยังอยู่ในระยะเวลารับประกันของทางผู้ผลิต
          เพราะบางทีสินค้าซื้อมาใช้ 7 วันของพังก็มีถ้าคิดค่าเสื่อมราคากันจริงๆเขาก็ไม่คืนเงินเต็มจำนวนครับ
          แต่ถ้าทำแบบนั้นคนซื้อเคืองครับของซื้อมาใช้ไม่ถึง 7วันพังเอาไปเคลมบอกของไม่มี พอคืนเงินหักส่วนต่างค่าเสื่อมราคาเป็นผมนี่คงเอาไปบอกชาวบ้านไปทั่วแหละว่าบริษัทนี้ทำแบบนี้
          บ้านเรานั้นเอาเรื่องเสื่อมราคามาหัวหมอเพื่อลดต้นทุนของตนเอง เนื่องจากกฎหมายคุ้มครองผู้บริโภคค่อนข้างอ่อนแอ (จึงอย่าได้แปลกใจว่าทำไมบางคนยอมหิ้วแล้วเคลมกับผู้ผลิตตรงๆ)

ที่เราไม่ค่อยกังวลกันก็เพราะยังโชคดีที่มีผู้นำเข้ารายอื่นนำรุ่นที่จริงๆต้องเคลมเปลี่ยนให้มาขายในราคาไม่แพง
          แต่ถ้ามองในทางธุรกิจ ก็คือเสียลูกค้าไปเลยนะครับลูกค้าเอาเงินไปจ่ายให้บริษัทอื่นแทน
          เรื่องค่าเสื่อมราคานี่ยังไงผมก็ไม่เห็นด้วยหรอกครับยิ่งถ้าของมีประกันเหลือมากกว่าหกเดือนแล้วท่านทราบพฤติกรรมของผู้นำเข้าที่ถ่วงเวลาบางทีเอาสินค้าไปดองไว้จนหมดประกัน ท่านจะยิ่งรังเกียจค่าเสื่อมราคาทันที
          จริงๆแล้วโรงงานผู้ผลิตเขาทำประกันภัยเรื่องพวกนี้อยู่แล้วครับ (เป็นเรื่องปกติทางธุรกิจที่ต้องทำประกันภัยเผื่อกรณีสินค้ามีปัญหาแต่โรงงานดีลประกันแบบไหนผมไม่ทราบแต่เท่าที่ถามมา ในตปท.การทำประกันเป็นเรื่องปกติครับ)

แต่ต้องยอมรับว่ากฎหมายคุ้มครองผู้บริโภคของต่างประเทศโหดมากครับ เคยเอาจอไปเคลมถ้าซ่อมไม่ได้หรือทำให้ใช้งานไม่ได้หากมีประกันสินค้าแล้ว ทางผู้จำหน่ายจะต้องคืนเงินผมเต็มจำนวนแต่อาจจะมีหักค่า restocking fee เล็กน้อยซึ่งก็ยังได้เงินคืนกว่า 80% ครับแค่เพียงแต่ถ้าเกินระยะเวลาที่ผู้นำเข้ารับประกันผมก็ต้องเคลมเองกับผู้ผลิต แต่การ์ดจอที่ขายในไทยนั้นมีแค่บางยี่ห้อที่เราเคลมเองกับผู้ผลิตได้เลยถูกผู้นำเข้าเอารัดเอาเปรียบอยู่เรื่อยไปนั่นแหละ
          แล้วเรื่องนี้เขาตรากันเป็นกฎหมายเลย ไม่ทำก็โดนฟ้อง
          ซึ่งการรับประกันสินค้าของโรงงานกับผู้นำเข้าก็ใช้กฎพวกนี้แหละครับถ้าอยู่ในเงื่อนไขรับประกัน เขาก็สามารถส่งกลับโรงงานได้ ส่วนเราผู้ซื้อก็เหมือนโดนหักเสื่อมคิดซะว่าเช่าการ์ดมาใช้ไม่ได้ซื้อมาใช้ ผู้นำเข้าแทบไม่เสียอะไรส่วนต่างก็ได้ เคลมกลับมาเอาวนขายหรือส่งขายพวกบราซิลเป็นของส่งซ่อมจากโรงงานได้

เคสนี้เดี๋ยวปีหน้าก็เกิดกับ 980Ti ครับเพราะตัว Top มาช้าสุดกลางปีหน้าแล้วสินค้าพวกนี้ก็จะไม่มีของในสต็อคให้เคลม
          สุดท้ายหาเรื่องคืนเงิน - ค่าเสื่อมอีก

ที่สำคัญ Nvidia GeForce GTX 780 Ti เปิดตัววางจำหน่ายครั้งแรกในวันที่ 7 พฤศจิกายน 2013 เอาวางขายในไทยจริงๆก็ราวๆเกือบเดือนธันวาคมสำหรับรุ่นที่ไม่ใช่ ref
          หมายความว่าจขกท.ยังไม่ทันใช้การ์ดจอครบ 2ปีเลยนะครับเผลอๆถ้าซื้อหลังจากนี้จขกท.ซื้อการ์ดมาใช้แค่ปีครึ่งเองมั้ง
          โดนค่าเสื่อมไป 10000 เลยทีเดียว
          ความเห็นส่วนตัวบริษัทน่าจะเคลมเป็น 980 โดยไม่ต้องจ่ายเงินเพิ่มครับจึงจะพอรับได้ถ้าให้มา 14000 แล้วต้องไปเพิ่มตังเอาเองเพื่อซื้อ 980 ผมมองว่าไม่คุ้มครับ
          Last edited by Khow; 14 Oct 2015, 06:27:09.

Comment

คุ้มครับ อิงจากราคามือสองในตลาดตอนนี้ที่เก็บข้อมูลมา 12K เอง

Comment

ธรรมดา มั่งคับ ผมก็เอาไปเคลมหลายรอบเค้าเลยคืนเงิน
              คิดตาม ประกันที่เหลือ 14000 นี่ ยังดีแล้วน่ะคับ นั้น

Comment

ได้เยอะแล้วครับ สำหรับ ประกัน ไทยๆ ดีกว่าได้ 700

Comment

เป็นผมก็ยิ้มแล้ว 14k

Comment

Originally posted by Khow View Post
                    พูดถึงตัวกลางๆหรือรอง Top ผมว่าแล้วแต่ดวง ตัวกลางๆผมเคยต้องเคลมมาหมดแล้วครับ ใช้การ์ดมาหลายสิบใบ เรื่องเคลมนี่ผมว่ารุ่นของการ์ดไม่เกี่ยว ดวงล้วนๆ
                    อย่างตอน GT210 GTS250 GT430 พวกนี้ล้วนแต่เป็นตัวกลางๆถึงรุ่นล่าง แต่เคลมถี่กว่าตัว Top เสียอีกแล้วอาการเสียก็แบบ ภาพเน่า ฯลฯ
                    GTX 460 ให้น้องไปก็เพิ่งลาโลก

ส่วนการรับประกันของโรงงานนั้นตามปกติไม่มีค่าเสื่อมราคาครับ ปกติผู้ผลิตนั้นเขามีหน้าที่ๆต้องดูแลรับผิดชอบอยู่แล้ว ผู้นำเข้าเขาสามารถส่งสินค้าไปให้ผู้ผลิตซ่อมหรือเปลี่ยนตัวใหม่ได้อยู่แล้วเพราะยังอยู่ในระยะเวลารับประกันของทางผู้ผลิต
                    เพราะบางทีสินค้าซื้อมาใช้ 7 วันของพังก็มีถ้าคิดค่าเสื่อมราคากันจริงๆเขาก็ไม่คืนเงินเต็มจำนวนครับ
                    แต่ถ้าทำแบบนั้นคนซื้อเคืองครับของซื้อมาใช้ไม่ถึง 7วันพังเอาไปเคลมบอกของไม่มี พอคืนเงินหักส่วนต่างค่าเสื่อมราคาเป็นผมนี่คงเอาไปบอกชาวบ้านไปทั่วแหละว่าบริษัทนี้ทำแบบนี้
                    บ้านเรานั้นเอาเรื่องเสื่อมราคามาหัวหมอเพื่อลดต้นทุนของตนเอง เนื่องจากกฎหมายคุ้มครองผู้บริโภคค่อนข้างอ่อนแอ (จึงอย่าได้แปลกใจว่าทำไมบางคนยอมหิ้วแล้วเคลมกับผู้ผลิตตรงๆ)

ที่เราไม่ค่อยกังวลกันก็เพราะยังโชคดีที่มีผู้นำเข้ารายอื่นนำรุ่นที่จริงๆต้องเคลมเปลี่ยนให้มาขายในราคาไม่แพง
                    แต่ถ้ามองในทางธุรกิจ ก็คือเสียลูกค้าไปเลยนะครับลูกค้าเอาเงินไปจ่ายให้บริษัทอื่นแทน
                    เรื่องค่าเสื่อมราคานี่ยังไงผมก็ไม่เห็นด้วยหรอกครับยิ่งถ้าของมีประกันเหลือมากกว่าหกเดือนแล้วท่านทราบพฤติกรรมของผู้นำเข้าที่ถ่วงเวลาบางทีเอาสินค้าไปดองไว้จนหมดประกัน ท่านจะยิ่งรังเกียจค่าเสื่อมราคาทันที
                    จริงๆแล้วโรงงานผู้ผลิตเขาทำประกันภัยเรื่องพวกนี้อยู่แล้วครับ (เป็นเรื่องปกติทางธุรกิจที่ต้องทำประกันภัยเผื่อกรณีสินค้ามีปัญหาแต่โรงงานดีลประกันแบบไหนผมไม่ทราบแต่เท่าที่ถามมา ในตปท.การทำประกันเป็นเรื่องปกติครับ)

แต่ต้องยอมรับว่ากฎหมายคุ้มครองผู้บริโภคของต่างประเทศโหดมากครับ เคยเอาจอไปเคลมถ้าซ่อมไม่ได้หรือทำให้ใช้งานไม่ได้หากมีประกันสินค้าแล้ว ทางผู้จำหน่ายจะต้องคืนเงินผมเต็มจำนวนแต่อาจจะมีหักค่า restocking fee เล็กน้อยซึ่งก็ยังได้เงินคืนกว่า 80% ครับแค่เพียงแต่ถ้าเกินระยะเวลาที่ผู้นำเข้ารับประกันผมก็ต้องเคลมเองกับผู้ผลิต แต่การ์ดจอที่ขายในไทยนั้นมีแค่บางยี่ห้อที่เราเคลมเองกับผู้ผลิตได้เลยถูกผู้นำเข้าเอารัดเอาเปรียบอยู่เรื่อยไปนั่นแหละ
                    แล้วเรื่องนี้เขาตรากันเป็นกฎหมายเลย ไม่ทำก็โดนฟ้อง
                    ซึ่งการรับประกันสินค้าของโรงงานกับผู้นำเข้าก็ใช้กฎพวกนี้แหละครับถ้าอยู่ในเงื่อนไขรับประกัน เขาก็สามารถส่งกลับโรงงานได้ ส่วนเราผู้ซื้อก็เหมือนโดนหักเสื่อมคิดซะว่าเช่าการ์ดมาใช้ไม่ได้ซื้อมาใช้ ผู้นำเข้าแทบไม่เสียอะไรส่วนต่างก็ได้ เคลมกลับมาเอาวนขายหรือส่งขายพวกบราซิลเป็นของส่งซ่อมจากโรงงานได้

เคสนี้เดี๋ยวปีหน้าก็เกิดกับ 980Ti ครับเพราะตัว Top มาช้าสุดกลางปีหน้าแล้วสินค้าพวกนี้ก็จะไม่มีของในสต็อคให้เคลม
                    สุดท้ายหาเรื่องคืนเงิน - ค่าเสื่อมอีก

ที่สำคัญ Nvidia GeForce GTX 780 Ti เปิดตัววางจำหน่ายครั้งแรกในวันที่ 7 พฤศจิกายน 2013 เอาวางขายในไทยจริงๆก็ราวๆเกือบเดือนธันวาคมสำหรับรุ่นที่ไม่ใช่ ref
                    หมายความว่าจขกท.ยังไม่ทันใช้การ์ดจอครบ 2ปีเลยนะครับเผลอๆถ้าซื้อหลังจากนี้จขกท.ซื้อการ์ดมาใช้แค่ปีครึ่งเองมั้ง
                    โดนค่าเสื่อมไป 10000 เลยทีเดียว
                    ความเห็นส่วนตัวบริษัทน่าจะเคลมเป็น 980 โดยไม่ต้องจ่ายเงินเพิ่มครับจึงจะพอรับได้ถ้าให้มา 14000 แล้วต้องไปเพิ่มตังเอาเองเพื่อซื้อ 980 ผมมองว่าไม่คุ้มครับ
                    เรื่องตัวเล็กตัวล่างพังมันก็คงแล้วแต่ดวงด้วย แต่ถ้ามองเรื่องfailure rate ตัวใหญ่ที่ใช้งานหนักกว่า(ไฟ และความร้อน)มีโอกาสพังในช่วงหลังburn-in มากกว่าอยู่แล้วล่ะครับ ยกเว้นไปเทียบที่คุณภาพอุปกรณ์ต่างกัน อันนี้ตัวกลางๆ ที่ใส่อุปกรณ์เกรดต่ำ ก็อาจพังไวกว่าได้ แต่ถ้ายี่ห้อเดียวกัน ก็พอจะอนุมานว่าไม่ต่างกันมาก ตัวที่ใช้ไฟเยอะกว่า อายุจะสั้นกว่าเป็นธรรมดา(มันเป็นเรื่องของ degrade ในอุปกรณ์อิเล็คฯ จากความร้อน)

เรื่องประกัน คงเทียบกับประเทศใหญ่ๆยาก บ้านเราไม่ได้มีกฎหมายบังคับ distributorที่เคยได้ชื่อว่าเคลมดี เจ๊งไปหลายเจ้าแล้ว เจอfraud cliam กันบ่อยๆ มันเป็นผลสะท้อนย้อนกลับจากผู้บริโภคที่ใช้กลโกงบ่อยๆเองด้วยส่วนหนึ่ง และกระทบต่อผู้ใช้ตามปกติด้วย

ประกัน7วันเป็นเรื่องของการเคลม DOA(Dead on arrival) ครับ แยกกันกับประกันคุณภาพตามปกติ ยังไงก็ต้องได้ของใหม่หรือคืนเงินเต็มจำนวน แต่เกินกว่านั้น เขาก็มีเรทหักค่าเสื่อมอยู่แล้ว

ที่ให้เทียบกับราคามือสอง เพราะมันก็คือสิ่งที่สะท้อนคุณค่าที่เหลืออยู่ของสินค้านั้นๆในปัจจุบันยังไงล่ะ อุปกรณ์คอมพิวเตอร์ไม่ใช่ของสะสม ที่จะยิ่งเก็บนานยิ่งมีราคาครับ ที่เทียบก็เพื่อให้เห็นความคุ้มค่าว่า ดีกว่าได้ตัวเดิมวนซ่อมกลับมาเสียอีก

อ้อเคสนี้เขาได้เงินคืน 58% นะครับจากอายุการใช้งานเกือบๆสองปี ไม่น่าจะเรียกว่าน้อยสักเท่าไรนะ

Comment

ไม่ต้องกังวลครับ ผมว่าคนส่วนมากน่าจะเกินร้อย80 ที่เล่นการ์ดจอคิดว่าโอเคครับ

Comment

เขาคืนให้ ราคาเท่ามือหนึ่งปัจจุบัน

โออยู่

http://www.videocardbenchmark.net/gp...rce+GTX+780+Ti

Comment

Originally posted by vip_wut View Post
                          เขาคืนให้ ราคาเท่ามือหนึ่งปัจจุบัน

โออยู่

http://www.videocardbenchmark.net/gp...rce+GTX+780+Ti
                          แสดงว่าเขาคืนเงินโดยมีหลักการที่อ้างอิงได้

14,000 เพิ่มเงินอีก 2 พันกว่าได้ zotac ของใหม่ประกัน 3+2 ปี

Comment

Originally posted by jammai View Post
                            แสดงว่าเขาคืนเงินโดยมีหลักการที่อ้างอิงได้

14,000 เพิ่มเงินอีก 2 พันกว่าได้ zotac ของใหม่ประกัน 3+2 ปี
                            ใช่ตัวนี้หรือเปล่าครับ
                            http://www.devasnatural.com/products/product.php?id=581

ถ้าเป็นตัวนี้ผมสนใจมากเลยครับ ประกันโหดดีครับ

แต่กำลังคิดว่า การ์ดจอ gen ใหม่จะมาช่วงไหน เพราะตอนนี้ผมรู้สึกว่า 900 series มันออกมาได้ค่อนข้างนานแล้ว

คุ้มค่าที่จะรอไหม

Comment

มองในแง่มูลค่า คุ้มครับ แต่เสียความรู้สึก เพิ่มนิดเดียวไปเล่น980 แรงกว่ากันเยอะ ประกันไปยาวๆอีก3ปี

คล้ายๆกับผม ซื้อชุดน้ำ Corsair H100i มา 4 พันกว่าบาท มันรับประกัน5ปี ใช้มา2ปี มีคราบสนิมบน บล๊อคน้ำ พอเอาไปเคลม ปรากฏว่าของไม่มีให้เคลมแล้ว จะคืนเงินให้ 2 พันบาท ผมเลยตัดสินใจเพิ่มเงินขออัพเกรดแบบ ไม่ขยายเวลาประกัน เพิ่มเงินไปพันกว่าบาท ( หากเอาเต็ม 5ปีเหมือนเดิม เพิ่้่มอีกพันนึง ) เอารุ่นใหม่กว่ามาครับ เดี๋ยวใกล้หมดประกันจะสำรวจว่ามันมีคราบไรอีกไหม

Comment

Originally posted by Gensoukyou View Post
                                ใช่ตัวนี้หรือเปล่าครับ
                                http://www.devasnatural.com/products/product.php?id=581

ถ้าเป็นตัวนี้ผมสนใจมากเลยครับ ประกันโหดดีครับ

แต่กำลังคิดว่า การ์ดจอ gen ใหม่จะมาช่วงไหน เพราะตอนนี้ผมรู้สึกว่า 900 series มันออกมาได้ค่อนข้างนานแล้ว

คุ้มค่าที่จะรอไหม
                                ใช่แล้วครับ แล้วก็มีพ่อค้าขายอยู่นะในห้องการ์ดจอ เห็นว่าใน lazada บางทีก็ลดอีก 5-10% นะครับ

ตอนนี้แถมโค้ดเกม assassin creed syndicate หรือ rainbow six เกมใดเกมหนึ่ง

เจนใหม่คงไตรมาส 2-3 ปีหน้ามั้งครับ ผมว่ามันก็นานอยู่นะครับ
                                Last edited by jammai; 14 Oct 2015, 10:48:47.

Comment

Working...
                                X