Announcement

Collapse
No announcement yet.

AMD Fury X น่าสงสารมาก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

gigabyte 970G1 13500 ราคาเปิดตัว แรงสูสีกับ 290x ที่ราคา 18000 up จำได้ดีครับ

ก่อนจะการแซวเรื่องแรม 3.5 ซึ่งตอนนั้น AMD ต้องลดราคา 290x ลงมาสู้

แฟนเดนตายค่ายแดงหลังหักกันเป็นแถว

Comment

Originally posted by MooNoiOCZ View Post
      ใช่ครับ ผมก็แนะนำไปสมาชิกไปหลายคนทางpm เพราะไม่ต้องอัพpsu. แต่เจ็บใจตอนนั้นที่มันได้แค่3.5GB. คือหน้ากล่องบอก4GB. แต่ใช้จริงได้ไม่ถึง
      แต่3.5GB. ก็ยังดีที่เขียวออกไดร์เวอร์มาช่วยล็อคไว้ให้
      ครับผมเห็นด้วยตรงนั้น เรื่อง Vram 3.5GB มันทำไห้เสียความรู้สึกได้พอควร แต่จะขยับไป GTX980 มันก็แพงขึ้นอีก หลายพันบาท ในช่วงเวลานั้น(ก่อน nvidia จะประกาศลดราคา)

Comment

ท่านผู้นำแอบหนีไปเล่นเกม

Comment

เอาจริง มันมีผู้นำทั้งสองค่าย ผมว่าสองคนนี้ลดดีกรีความเสีัยมลงดีกว่า ตอนนี้เล่นบอร์ดนี้แมร่งไม่ได้ความรู้hereไรเลย

Comment

Originally posted by โหงพราย View Post
            ครับตอนนั้นก็ราคาประมาณนั้น แต่ท่านลองมองสิครับ VGA ที่ราคานั้น ในสมัยนั้น มันไม่มีตัวใหน แรงกว่าและถูกกว่า คุ้มกว่า GTX970 ครับ คนซื้อก็ยังซื้อใช้กันเพราะมองว่า ราคา ประสิทธิภาพ การใช้ไฟฟ้า มันดีกว่า ตัวอื่นๆครับ
            ใช่เลยครับ ผมเองก็ถอย 970 ทั้งๆที่รู้ว่ามัน 3.5GB แต่งบเท่านี้มันไม่มีตัวไหนแจ่มเท่านี้แล้ว ครั้นจะขยับไป 980 ก็ต้องไปเพิ่มเงินอีกราวๆ 4K วัดจากยี่ห้อเดียวกันนะครับ

เราก็ไม่ได้อยากจ่ายเพิ่ม ก็จะได้เอาเงินไปลงอย่างอื่น ตัวเองมีของที่ชอบให้ผลาญเงินหลายสิ่งด้วย ก็แฮปปี้ดีครับ
            Last edited by SuPerNovice; 3 Jul 2015, 13:16:35.

Comment

Originally posted by cement View Post
              เอาจริง มันมีผู้นำทั้งสองค่าย ผมว่าสองคนนี้ลดดีกรีความเสีัยมลงดีกว่า ตอนนี้เล่นบอร์ดนี้แมร่งไม่ได้ความรู้hereไรเลย

Comment

อ่า..ขอถามเป็นสาระหน่อยนะครับ ในกระทู้นี้แล้วกัน ตัวแรม HBM ที่ใช้กับ fury xนี่ มันส่งผลให้เร็ว หรือลื่น หรือส่งข้อมูลเร็ว หรือคลายแรมเร็ว กับเกมส์แตกต่างกับพวก ddr5 อย่างไรบ้างครับ ทั้งกับพวก 1080p หรือพวก 2k 4k ด้วยน่ะครับ คือเท่าที่อ่านหลายๆ review หลายๆคอมเม้นมา เห็นว่าที่ 1080p ไม่ค่อยแตกต่าง กับ gtx 980 มากมายนัก แต่ที่ 2k หรือ 4k กลับทำได้ดีพอๆ 980ti หรือ titan x หมายความว่าอย่างไรครับ แรมแม้จะมี 4 G แต่ส่งข้อมูลได้เร็วอย่างนั้นหรือเปล่าครับ อย่างนี้ HBM2 ที่จะใช้กับทั้ง nvid และ amd ในปีหน้า ความจุแรมแค่ช่วง 8 G น่าจะพอหรือเปล่าครับ การ์ดจอตอนนั้น

Comment

ต้องรอท่านที่ซื้อมาลองรีวิวส์แล้วละครับ เอาเข้าจริงๆเกมที่เรียกใช้ Vram มากกว่า 4GB จะมีอาการข้ามเฟรม หรืออาการ รีแคช หรือป่าว(ตามที่หลายท่านเคยรีวิวส์เล่นจริงใว้ ไม่ใช่เว็ปรีวิวส์ที่เอาเฟรมสวยหรูมาลงไห้ดู) แต่จากรีวิวส์จากเว๊ปต่างๆบางเว็ปที่ระบุ min เฟรม ใว้น่าจะเกิดนะ เฉพาะเกมที่เรียกใช้ Vram เยอะมากๆ เพราะความเร็วแรมถึงจะเร็วแค่ใหน ถ้าความจุไม่พอ มันก็เกิดอาการ รีแคช ได้ เหมือนกัน เหมือนคอมเครื่องนึง มีแรมระบบ 4GB บัส 3200 ใช้งานหลายๆอย่างแรมไม่พอมันก็อืด สู้แรม 8GB บัส 1600 ไม่ได้ ครับ

Comment

Originally posted by โหงพราย View Post
                    ต้องรอท่านที่ซื้อมาลองรีวิวส์แล้วละครับ เอาเข้าจริงๆเกมที่เรียกใช้ Vram มากกว่า 4GB จะมีอาการข้ามเฟรม หรืออาการ รีแคช หรือป่าว(ตามที่หลายท่านเคยรีวิวส์เล่นจริงใว้ ไม่ใช่เว็ปรีวิวส์ที่เอาเฟรมสวยหรูมาลงไห้ดู) แต่จากรีวิวส์จากเว๊ปต่างๆบางเว็ปที่ระบุ min เฟรม ใว้น่าจะเกิดนะ เฉพาะเกมที่เรียกใช้ Vram เยอะมากๆ เพราะความเร็วแรมถึงจะเร็วแค่ใหน ถ้าความจุไม่พอ มันก็เกิดอาการ รีแคช ได้ เหมือนกัน เหมือนคอมเครื่องนึง มีแรมระบบ 4GB บัส 3200 ใช้งานหลายๆอย่างแรมไม่พอมันก็อืด สู้แรม 8GB บัส 1600 ไม่ได้ ครับ
                    อย่าไปเดาเลยครับ แนะนำให้ดูวิดีโอหลายๆวิดีโอที่ฝรั่งเอามาเทสดีกว่าครับ

จะเห็นบางเกมส์ 980 ti แด๊กแรมเป็น 5-6 กิ๊ก แต่ HBM กินไป 3 รีค้งรีแคชไม่มีนะครับ ในคอมเม้นฝรั่งเค้าบอกว่า HBM กินน้อยกว่า(ในเกมส์ที่ 980ti กินเยอะๆ) มันน่าจะมีแลคๆ

แต่เอาจริงๆ performance ณ ตอนนี้สู้ 980 ti ไม่ได้จริงๆ

รอคนเทส batman ภาคล่าสุดนี่แหละครับ ใหม่สุดและ

ส่วนนี่คลิปพิสูจน์

BORKED

จะเห็น Fury อยู่ดีๆ นี่แด๊กแรมอยู่ดีๆ ตกไปเยอะเฉย ไม่รู้เป็นที่ไร

980ti Fury

BORKED BORKED
                    BORKED BORKED

อันนี้คือฝรั่งที่เค้าจัดมาเทสจริงครับ ไม่โม้แน่นอนครับ ผมตามช่องพี่แกอยู่ จริงๆมีอีกหลายเกมส์เลยครับ
                    Last edited by snoopkoo; 3 Jul 2015, 14:10:47.

Comment

Originally posted by snoopkoo View Post
                      อย่าไปเดาเลยครับ แนะนำให้ดูวิดีโอหลายๆวิดีโอที่ฝรั่งเอามาเทสดีกว่าครับ

จะเห็นบางเกมส์ 980 ti แด๊กแรมเป็น 5-6 กิ๊ก แต่ HBM กินไป 3 รีค้งรีแคชไม่มีนะครับ ในคอมเม้นฝรั่งเค้าบอกว่า HBM กินน้อยกว่า(ในเกมส์ที่ 980ti กินเยอะๆ) มันน่าจะมีแลคๆ

แต่เอาจริงๆ performance ณ ตอนนี้สู้ 980 ti ไม่ได้จริงๆ

รอคนเทส batman ภาคล่าสุดนี่แหละครับ ใหม่สุดและ

อันนี้คือฝรั่งที่เค้าจัดมาเทสจริงครับ ไม่โม้แน่นอนครับ ผมตามช่องพี่แกอยู่ จริงๆมีอีกหลายเกมส์เลยครับ
                      เจ้าของ channel เค้าว่างี้อะ

Not exactly. 4GB VRAM buffer is still 4Gb regardless of memory type. I'll do some gameplay tests to push VRAM to the limit and show when it will fail soon. I'm working on others vids ATM.

Comment

Originally posted by Khow View Post
                        ราคาไทยฟันหัวแบะประจำตอนนี้มีเดวามาทำราคาลดลงมาขนาดว่ามีคนมาแขวะผมเรื่องข่าวลดราคา980 ด้วยซ้ำตอนนี้เจ็บป่ะครับ980 มีคนขาย15K ตามที่ผมพูดเป๊ะๆ
                        จนของหมด ผมก็ไม่ค่อยอยากเข้าห้องนี้เหมือนกันเพราะพอบอกว่าควรขายราคาถูกก็มาแขวะเสียแบบเละเลยแต่ผมชิลๆนะเพราะราคาลดตามที่พูดจริงๆแต่ใครอยากโดนฟันพวก980 HOF ที่ขายราคาเกือบเท่า 980ti ก็ตามใจนะ
                        หลายๆกระทู้มีคนถามคำถามผมก็ตอบตามปกติไม่ได้อคติอะไรในเพจผมก็ถามเยอะฟิวรี่เนี่ยก็แนะนำตามจริงให้ทางเลือกตลอด
                        ก็มันลดราคาปกติมันอยู่ละ่ ตอนนั้นในเว็บ lazada 18900 ผมบอกไป 17000+ภาษีมันผิดตรงไหน แถมร้านพึ่งจะมาประกาศลดที่หลัง ที่ตัวเองมโน 980ti ไป 3หมื่น ผมไม่เห็นจะไปคุยข่มหรือทับถมเจ็บแค้นอะไร แถมถามหาราคา ณ เวลานั้นไหนราคาขายปลีกก็ไปเอาราคาหักรโปร มาคุยข่ม ทั้งที่ร้านอื่นๆในตลาดมันก็ขายอย่างนั้นอยู่แล้วเมืองไทย ผมไม่เจ็บหรอกผมไม่ได้ซื้อด้วยซ้ำและซื้อมือสอง ส่วนตัวเรื่องถกราคากับท่าน ผมก็เลยเลิกถือสาและให้ราคาท่านไปล่ะ ขนาดท่านเองยังคุยบอกไม่สามารถไปบอกราคาได้เลย และก็นะตอนที่ถกคุยกันราคาขายปลีก 1ตัว ก็ไปเอาราคาขายส่ง 32 ตัว 5 แสนกว่าบาท นี้ไงราคาที่พูด 15900 โถ่ แล้วบอกให้รวมตัวกันไปซื้อพูดยังกับมันทำกันง่ายๆ ใครจะการกุศลทำ ขนาดคนน่าเชื่อถือมีเครดิตในบอร์ดรับออเดอร์ psu ยังเชิดเงินเป็นแสนเลยจนเป็นคดีความ ถ้าท่านว่างก็รับออเดอร์ ณ ตอนนั้น 32 ตัวไปสิ จะว่าไปนะแต่บางคนเงิบตั้งแต่ไปมโน 980ti 3หมื่นแล้วละมั่ง ถึงเจ็บแค้นถึงเพียงนี้

Comment

Originally posted by SuPerNovice View Post
                          เจ้าของ channel เค้าว่างี้อะ
                          ถ้าเป็นแบบนั้นก็ต้องรอดูวิดีโอที่พี่แกบอกแหละครับ

Comment

Originally posted by H2OPlUS View Post
                            ก็มันลดราคาปกติมันอยู่ละ่ ตอนนั้นในเว็บ lazada 18900 ผมบอกไป 17000+ภาษีมันผิดตรงไหน แถมร้านพึ่งจะมาประกาศลดที่หลัง ที่ตัวเองมโน 980ti ไป 3หมื่น ผมไม่เห็นจะไปคุยข่มหรือทับถมเจ็บแค้นอะไร แถมถามหาราคา ณ เวลานั้นไหนราคาขายปลีกก็ไปเอาราคาหักรโปร มาคุยข่ม ทั้งที่ร้านอื่นๆในตลาดมันก็ขายอย่างนั้นอยู่แล้วเมืองไทย ผมไม่เจ็บหรอกผมไม่ได้ซื้อด้วยซ้ำและซื้อมือสอง ส่วนตัวเรื่องถกราคากับท่าน ผมก็เลยเลิกถือสาและให้ราคาท่านไปล่ะ ขนาดท่านเองยังคุยบอกไม่สามารถไปบอกราคาได้เลย และก็นะตอนที่ถกคุยกันราคาขายปลีก 1ตัว ก็ไปเอาราคาขายส่ง 32 ตัว 5 แสนกว่าบาท นี้ไงราคาที่พูด 15900 โถ่ แล้วบอกให้รวมตัวกันไปซื้อพูดยังกับมันทำกันง่ายๆ ใครจะการกุศลทำ ขนาดคนน่าเชื่อถือมีเครดิตในบอร์ดรับออเดอร์ psu ยังเชิดเงินเป็นแสนเลยจนเป็นคดีความ ถ้าท่านว่างก็รับออเดอร์ ณ ตอนนั้น 32 ตัวไปสิ จะว่าไปนะแต่บางคนเงิบตั้งแต่ไปมโน 980ti 3หมื่นแล้วละมั่ง ถึงเจ็บแค้นถึงเพียงนี้
                            มีวาร์ป คนเชิดเงินปะครับ อยากตามครับผม

Comment

THEFOOL หายไปใหนนะ ปกติกระทู้แบบนี้ต้องโพสกราฟสู้นี้

Comment

Comment

Working...
                                X