Announcement

Collapse
No announcement yet.

[นี่สิเกมที่ดีที่สุด] Rockstar บอกแม้แต่ GTX 760 ก็สามารถรันเกม GTA V ที่4K Ultra HD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมว่าถ้าจะเล่นultra 1080p@60fps ยังไงก็ต้องสเปคสูงอยุ่ดีแหละ ส่วนการ์ดที่โม้ไว้ข้างต้นคงก็ต้องปรับตามมีตามเกิดเหมือนเดิมเพราะมีออฟชั่นให้ลดให้เพิ่มเยอะนั่นแหละความหมายของข่าว

Comment

ผมปรับ Full HD แบบ High ดีกว่า ....... เพราะไม่มีจอ 4k ใช้ 555

Comment

ปรับให้ลื่นที่สุด และ ภาพสวยที่สุด เท่าที่สเป็คทำได้ เป็นศิลปะอย่างนึง
        มีความเข้าใจว่าออฟชั่้นไหนสำคัญไม่สำคัญ ออฟชั่นบางตัวภาพสวยขึ้นมาแบบแทบไม่ต่าง แต่หายเป็น 10ๆ FPS
        ปรับให้เป็นดีกว่า พอเพียง

Comment

ผมนี่โหลดมาตั้งแต่เมื่อวาน = =

ส่วนสเปค i5 4570+750ti จะต่ำจะสูงเน้นเล่นได้เป็นพอ อิอิ

Comment

Originally posted by mathburn View Post
            เกมมันใหญ่ทั้ง content เพลงเอยอะไรเอย

มาเหมารวมเป็น texture อย่างเดียวคงไม่ใช่ แต่ถึงเป็น texture หมดจริง

แล้วยัดลงบนการ์ดจนหมดหลอดเป๊ะนี่ผมโทษ dev นะ XB1 มีให้ใช้แค่ 32MB(แบบเร็ว) เกมแบบ Forza Horizon 2 ยังออกมาแล้ว
            เดิมทีเกมมันลง PS3 Xbox 360 ขนาดของเกมมันไม่ได้ใหญ่เว่อร์พอมาลง PS4 PC ขนาดของเกมกลับใหญ่ขนาดนั้นยัดเพลงเพิ่มมันก็ไม่ได้เพิ่มอะไรขนาดนั้นหรอก
            มุมมองบุคคลที่1ก็ไม่เกี่ยวตัวกินขนาดไฟล์เกมหลักก็ texture นั่นแหละที่ทำให้ขนาดของเกมมันใหญ่ขึ้นเกือบสองเท่า
            แล้วเกมแนว open world เอาไปเทียบเกมแข่งรถที่ไม่ได้ open world แบบเต็มตัวนี่นะ

ก็รู้ๆกันว่าเกมแนว open world มันสูบ VRAM มากกว่าปกติขนาดภาค 4 ยังสูบซะ 1.25GB ทั้งๆที่แนะนำแค่ 512MB
            ภาพปรับ setting ที่ 4K ขนาดปรับไม่สุดมันยังโชว์เลยครับว่า 4K นี่กินสุดหลอด 4GB แน่ๆ
            อย่าโทษ Dev เลยครับ CEO Nvidia ตอนออกมาขอโทษเรื่อง 970 ยังพูดถึงเทรนด์ของเกมสมัยใหม่ว่าต้องการ VRAM มากขึ้น
            แล้วแทบทุกเกมในสมัยเก่าๆพอผมเอามาปรับที่ 4K พี่แกทะลุ 3GB ประจำอย่า่งนี้คงโทษ Dev ไม่ได้ล่ะครับเพราะที่ 1080p พี่แกกินแรมแค่ 512MB เอง
            เกมไหนรับ 4K สูบ VRAM ทั้งนั้นครับขนาด Dying Light ที่ว่ากินน้อยๆพอไป 4K จริงๆหงายหลังทุกรายครับทะลุ 4GB 980 SLI ของผม recache กระจายโดนซอมบี้กัดทีวูบทีนึงอย่างเซ็ง

Comment

มันยังมี asset อื่นๆอีกครับนอกเหนือจาก texture น่ะ (ไหนจะ wild life ,ต้นไม้ ต้นหญ้าเอยอะไรเอย)

Forza Horizon 2 เป็น open world เต็มตัวครับ ไม่ใช่ point-to-point ธรรมดาๆ หรือแบบ closed-circuit

แต่พูดถึงที่ยก Horizon มาพูด ผมไม่ได้หมายถึงเฉพาะ 4K นะ หมายถึงทุก res แหละ ถ้ามีเท่าไหร่ใส่หมดเป๊ะเต็มสูบนี่

dev ไม่ต้อง optimize อะไรเลยป่ะ ปล่อย user รับกรรมเอง แต่ถ้าพูดถึง 4k ตอนนี้มันยังไม่น่าจะหา sweet spot ได้ล่ะมั้ง เลยคลำๆไปก่อน
              ------------------------------------------------------------------------------------------
              แต่เอาจริงๆเขาก็เถียงกันเยอะนะ open-world vs non open-world(แต่ scale ใหญ่) (ตย.Horizon2 vs Drive Club)

กิน RAM มันก็ไม่ได้ต่างกัน อยู่ที่ว่า dev จะจัดสรรให้ส่วนไหนๆมันเข้ามาใน RAM แค่นั้นเองแหละ เขาก็แบ่ง stream กันเป็นโซนๆอยู่นะรู้สึก
              Last edited by mathburn; 11 Apr 2015, 09:21:13.

Comment

สันนิษฐาน คาดเดากันไปต่างๆนาๆ
                รอให้เกมส์มันออกมาแล้วค่อยดูอีกทีดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by yuuyuu321 View Post
                  ก็มันคือ GTX 660 กับ 7870 พวกพี่ๆจะให้เค้าปรับultraกันเหรอไงครับ ถึง all low แต่เล่นได้ที่60fps จริง มันก็แจ่มแล้วนะครับ นี่ปี2015แล้ว
                  การ์ดออกมากี่ปีแล้วครับ แต้ก็ต้องรอดูว่าพูดจริงหรือโม้ แต่วันนี้ผมหาอ่านๆดูเค้าบอกว่าจะรีบพัฒนาแพทให้เร็วเทียบเท่า console เลยหรือไงเนี่ยแหละ ให้มันทันกัน

ใจเย็นๆครับ ผมแค่แซวเล่นเฉยๆ

คือกลัวจะมีคนเข้าใจผิดไปว่ามีคอมตามสเป็คแนะนำแล้วจะปรับภาพได้สวยเหมือนที่ R* ปล่อยออกมาโชว์ ที่ 1080p 60FPS แล้วจะผิดหวังน่ะครับ ซึ่งถ้าจะปรับให้สวยขนาดนั้น ผมว่า GTX660/R9 270X ถึงทำได้จริง ก็ไม่น่าปั่นไปได้ถึง 60 FPS หรอก ไม่งั้นการ์ดรุ่นใหญ่ๆเน่าคาร้านพอดี อันนี้พูดถึงด้านการโฆษณานะครับ ไม่เกี่ยวกับด้านเทคนิค เพราะตัวเกมยังไม่เปิดให้เล่น ผมมิบังอาจไปวิจารณ์ได้ แต่ส่วนตัวผมเชื่อว่า R* ต้องทำออกมาได้ดีแน่ๆ

Comment

Originally posted by mathburn View Post
                    มันยังมี asset อื่นๆอีกครับนอกเหนือจาก texture น่ะ (ไหนจะ wild life ,ต้นไม้ ต้นหญ้าเอยอะไรเอย)

Forza Horizon 2 เป็น open world เต็มตัวครับ ไม่ใช่ point-to-point ธรรมดาๆ หรือแบบ closed-circuit

แต่พูดถึงที่ยก Horizon มาพูด ผมไม่ได้หมายถึงเฉพาะ 4K นะ หมายถึงทุก res แหละ ถ้ามีเท่าไหร่ใส่หมดเป๊ะเต็มสูบนี่

dev ไม่ต้อง optimize อะไรเลยป่ะ ปล่อย user รับกรรมเอง แต่ถ้าพูดถึง 4k ตอนนี้มันยังไม่น่าจะหา sweet spot ได้ล่ะมั้ง เลยคลำๆไปก่อน
                    ------------------------------------------------------------------------------------------
                    แต่เอาจริงๆเขาก็เถียงกันเยอะนะ open-world vs non open-world(แต่ scale ใหญ่) (ตย.Horizon2 vs Drive Club)

กิน RAM มันก็ไม่ได้ต่างกัน อยู่ที่ว่า dev จะจัดสรรให้ส่วนไหนๆมันเข้ามาใน RAM แค่นั้นเองแหละ เขาก็แบ่ง stream กันเป็นโซนๆอยู่นะรู้สึก
                    เอาสั้นๆนะเรื่องการใช้แรมตัว Dev เป็นคน request spec เองเลยสำหรับ PS4 ส่วน Xbox one พี่แกไปลอกแนวคิดเขามา

ต่อ
                    แล้วที่มัน fail สุดๆคือเอา exclusive บน XBO ไปเทียบกับ PC ซึ่งต้องแบ่งแรมบางส่วนไปให้ OS เยอะกว่าคอนโซลมากนี่สิ
                    ในเมื่อ Dev request มา 8GB เขาก็ต้องอยากใช้ให้หมดนั่นแหละ Sony บอกเองว่า Dev ต้องการเครื่องแรมเยอะๆ

เกมมันไม่ได้ซดแรมแบบเต็มสูบแบบ Shadow of Morder เสมอไป แต่ไม่ได้หมายความว่าจะกินแรมน้อยๆแค่ 2GB มันหนีไป 3-4GB กันเยอะมากเลยสมัยนี้
                    ผมว่าถ้าคอนโซลให้แรมเยอะ PC ก็ต้องอัพตามครับ วัฎจักรมันเป็นแบบนี้นานล่ะ ไม่งั้นก็ทนเล่นที่ 720p ครับสบายใจดี

Comment

Originally posted by earman View Post
                      ใจเย็นๆครับ ผมแค่แซวเล่นเฉยๆ

คือกลัวจะมีคนเข้าใจผิดไปว่ามีคอมตามสเป็คแนะนำแล้วจะปรับภาพได้สวยเหมือนที่ R* ปล่อยออกมาโชว์ ที่ 1080p 60FPS แล้วจะผิดหวังน่ะครับ ซึ่งถ้าจะปรับให้สวยขนาดนั้น ผมว่า GTX660/R9 270X ถึงทำได้จริง ก็ไม่น่าปั่นไปได้ถึง 60 FPS หรอก ไม่งั้นการ์ดรุ่นใหญ่ๆเน่าคาร้านพอดี อันนี้พูดถึงด้านการโฆษณานะครับ ไม่เกี่ยวกับด้านเทคนิค เพราะตัวเกมยังไม่เปิดให้เล่น ผมมิบังอาจไปวิจารณ์ได้ แต่ส่วนตัวผมเชื่อว่า R* ต้องทำออกมาได้ดีแน่ๆ
                      ผมไม่ได้อะไรหรอกครับท่านถ้าทำให้เข้าใจผิดขออภัยด้วยครับ ภาษาผมมันห้วนๆ
                      จริงๆสเป็กข้างต้นเล่นที่ 1080p ได้นี่ก็เก่งแล้วครับ 5555 ไม่ต้องถึงขนาด 60fps หรอกผมว่า

Comment

Comment

รอโหลดเกม ก่อน ผม I5+660 จะปรับได้แค่ไหน เด่วรู้

Comment

Originally posted by Khow View Post
                            เอาสั้นๆนะเรื่องการใช้แรมตัว Dev เป็นคน request spec เองเลยสำหรับ PS4 ส่วน Xbox one พี่แกไปลอกแนวคิดเขามา

ต่อ
                            แล้วที่มัน fail สุดๆคือเอา exclusive บน XBO ไปเทียบกับ PC ซึ่งต้องแบ่งแรมบางส่วนไปให้ OS เยอะกว่าคอนโซลมากนี่สิ
                            ในเมื่อ Dev request มา 8GB เขาก็ต้องอยากใช้ให้หมดนั่นแหละ Sony บอกเองว่า Dev ต้องการเครื่องแรมเยอะๆ

เกมมันไม่ได้ซดแรมแบบเต็มสูบแบบ Shadow of Morder เสมอไป แต่ไม่ได้หมายความว่าจะกินแรมน้อยๆแค่ 2GB มันหนีไป 3-4GB กันเยอะมากเลยสมัยนี้
                            ผมว่าถ้าคอนโซลให้แรมเยอะ PC ก็ต้องอัพตามครับ วัฎจักรมันเป็นแบบนี้นานล่ะ ไม่งั้นก็ทนเล่นที่ 720p ครับสบายใจดี
                            XB1(8GB) นี่ reserve ไป 3GB นะครับ แถมมีก้างขวางคอคือ 32MB เจ้าปัญหาอีกต่างหาก PS4(8GB) นี่ 3.5GB(แต่ 0.5GB นี่ flexible)

แล้วก็นั่นแหละครับเกมมันจะหนีไปกิน VRAM เพิ่มขึ้น แต่ที่กินมันไม่ใช่ texture อย่างเดียวนะ

พวก lighting(shading) อะไรพวกนี้ก็โดนหนักอยู่ ไหนจะ AA ก็นั่นแหละครับตามนั้น

แต่เกมอย่าง GTA อะไรพวกนี้ผมไม่โทษ dev นะ ต้องเกมกราฟฟิคพอประมาณแต่กินแบบสำราญนู่นแหละ

Comment

PC ยังไม่เข้าเกมมันฟาดไปแล้ว 4GB แถมการแยกกันใช้ระหว่าง system RAM กับ VRAM ทำได้แย่กว่าคอนโซล มันไม่สามารถเห็นแรมเป็นเนื้อเดียวกันได้แบบคอนโซล
                              แต่การ์ดสมัยนี้ก็ให้มา 3-4GB อยู่แล้วสำหรับรุ่นกลาง-บน
                              ปีหน้าอาจไป 8-12GB กันหมดแรมนับวันแรมจะทำมาทั้งแรงและมีขนาดความจุมากขึ้น
                              แต่ก่อนถามกันจังใส่มาทำไม6GB เดียวนี้ซ้อตัว 12GB ไม่ถามแล้วว่าใส่มาทำไม เพราะได้ใช้บางเกม

Comment

Originally posted by vip_wut View Post

มาเร็ว เคลมเร็ว ( เดี๋ยวรอกุ๊กกู๋ คิคิ )

Comment

Working...
                                X