Announcement

Collapse
No announcement yet.

AMD Catalyst 14.12 WHQL (Omega) Far Cry 4 Up to 50% Call of Duty up 30%

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เจ๋งขึ้นหลายเกมส์เยยยฮู้ๆๆๆ

Comment

ลองเทสกับ Unigine_Valley_Benchmark_1.0 คอมของผม ไม่โอซี
      ดูครับ
      14.9

หลังอัพไดเวอร์

MIN พุ้งมาเลย

Comment

ตอนแรกคิดว่าเป็นที่ไดร์เวอร์ทำไปทำมา BF3 4 ของผมก็ยังคง กระตุกเป็นช่วงๆ ไม่รู้มันเป็นอะไรไม่หาย ตั้งแต่เปลี่ยน VGA มาเนี่ยหงุดหงิด BF 3 4 มากๆ เกมส์อื่นไม่เป็น

Comment

Originally posted by TNPG View Post
          ตอนแรกคิดว่าเป็นที่ไดร์เวอร์ทำไปทำมา BF3 4 ของผมก็ยังคง กระตุกเป็นช่วงๆ ไม่รู้มันเป็นอะไรไม่หาย ตั้งแต่เปลี่ยน VGA มาเนี่ยหงุดหงิด BF 3 4 มากๆ เกมส์อื่นไม่เป็น
          สเปคเครื่องมีอะไรบ้างครับ

Originally posted by bonelnw001 View Post
          สวัสดีครับ พอดีมีปัญหาเรื่องการเล่นเกมส์ LOL แล้วกระตุกเป็นจังหวะๆ

Spec
          CPU : Phenom X2 BE 555 [ ปลดหัว X4 ] 3.6 Ghz OC
          Ram : Corsair 8 Gb [ 4*2 ] 1600 ตามสเปคแต่ต้อง OC
          MB : Asus M5A88-m
          Power : CM GX650 Bronze
          HDD : บ้านๆ อายุ 4-5 ปี ได้ครับ

ก่อนหน้านี้ใช้ GTS450 ก็เป็นอาการประมาณนี้

แต่ประเด็นคือ รีเครื่องใหม่แล้ว ก็ดีขึ้น เล่นไปสักพักก็มีอาการคล้ายๆเดิม

ลองทั้ง Win7 และ Win8 อาการเหมือนกันครับ

BF4 Multi FPS เฉลี่ยอยู่ที่ : 40-80 สบายๆครับ (มันคงจะคอขวด)
          พอเกิดอาการ ร่วงไปที่ 26-50

รบกวนผู้รู้ที่ครับ ตอนแรกนึกว่ามีปัญหาที่ตัวการ์ดจอ

Originally posted by THEFOOL View Post

เอางี้ รองปิด แรมจำลอง ดูครับ
          Originally posted by bonelnw001 View Post
          แล้วถ้าผมจะปิดแรมจำลองไว้ตลอดเวลาก็ได้ใช่มั้ยครับ ผมรู้สึกว่า คอมมันเร็วขึ้นด้วยอะ =o= หรือผมคิดไปเอง
          หลังจากที่ปิด จำลองแรม แรมใช้งาน 4.5 GB ครับ CPU วิ่ง 80-98 FPS อยู่ท๊๋ 45-90 ครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะคนมันน้อยด้วยหรือเปล่า
          BF 4 ดีขึ้นชัดเจนครับ เล่นมา 4 เกมส์แล้วครับ แล้วนี้ผมลอง เปิด อีกจอนึงไว้แสดงผลพวก monitor ต่างๆ ก็ไม่มีอาการแลคหรือกระตุกแต่อย่างใดครับ

ปล. บอกอาการไม่ครบ ตอนจังหวะที่กระตุกหนักๆ การ์ดจอเหมือนแทบจะไม่ได้ทำงานเลยครับ GPU clock วิ่ง เท่าเดิมตลอด แม้จะเล่นเกมส์ หรือไม่ได้เล่นเกมส์ก็ตาม แต่ผมจำไม่ได้ว่าวิ่งเท่าไหร่
          หลังจากปิด จำลองแรมอย่างที่ท่านบอก FPS วิ่งเพิ่มจากเดิม (ในด่านเดียวกัน) แทบจะ 60+ ทั้งเกมส์เลยครับผม ยกเว้นจังหวะที่มี ระเบิด หรือปาลูกไฟต่างๆ ลงไปต่ำสุดที่เลข 4X แต่ไม่มีเลข 3 โผล่มาเลยครับ
          Originally posted by bonelnw001
          ตอนนี้ แม้ ยังไม่ทราบอาการที่แน่ชัด แต่น้อยๆ คือ ทุกอย่าง ทำงานดีขึ้นหมดเลยครับ FPS ผมทะลุไปเกือบ 70 ในห้อง หรือ แมพส่วนที่ไม่กว้างนัก ส่วนยืนยอดตึก ดูวิว FPS ก็ 40+ ครับ

เพราะตั้งแต่ซื้อ GTX970 มา ไม่เคยดู GPU-Z แล้ว Monitor วิ่งสุดแบบนี้มาก่อนเลยครับ ขอบคุณมากครับผม เดะจะไปลอง LOL ดูครับ ผมว่าน่าจะหายแล้ว

LOL เริ่มเกมส์ 200+ เล่นไปสักพัก จังหวะ วิ่ง หรือกด ดูใน mini map ที่เป็นส่วนที่มันยังไม่ได้เปิดแมพ มี อาการกระตุกเล็กหน่อย แต่ดีขึ้นจากเดิมครับ
          ฺBF4 ลองตามนี้ดูครับ
          Last edited by THEFOOL; 9 Dec 2014, 23:50:26.

Comment

Originally posted by aey1986 View Post
            ลองเทสกับ Unigine_Valley_Benchmark_1.0 คอมของผม ไม่โอซี
            ดูครับ
            14.9

หลังอัพไดเวอร์

MIN พุ้งมาเลย
            ทดสอบแบบHD EXTREME เลยครับ วัดกันแบบสุดๆ

Comment

คุณ THELOOF สเปคครับ

i7 2700k

r9 280x

ram 16gb

BF4 ตามที่คุณบอกเด่วกำลังลองครับมันบอกให้รีเครื่อง รีแปป
              Last edited by TNPG; 10 Dec 2014, 00:31:15.

Comment

เศร้า R9 280x

Comment

Originally posted by TNPG View Post

i7 2700k

r9 280x

ram 16gb

BF4 ตามที่คุณบอกเด่วกำลังลองครับมันบอกให้รีเครื่อง รีแปป
                  i7 ปิด HT ดูครับ ใช้แต่หัวแท้ 4 หัวเล่น

Last edited by THEFOOL; 10 Dec 2014, 00:41:28.

Comment

i7 2700k

r9 280x

ram 16gb

เฟรมสูงแต่กระตุกแบบในคลิป ดูมุมซ้ายล่าง ถ้าไม่กระตุกต้องเป็นเส้นตรงๆ ไม่มีกราฟใดๆนะครับ

ลองเปิดดูกราฟในเกม จะไดรู้สาเหตุได้ระดับนึง นะครับ

Comment

• ผมใช้ i5 3470 r9280x grid 2 1600*900 ultra ไม่ 60fps แหะวิ่งที่ 40-53

Comment

• Originally posted by aosbee View Post

เศร้า R9 280x
                        เศร้าด้วยคน อดลอง 4K -*-

Comment

• คุณ THELOOF ถ้าทดสอบปิดเป็น 4 หัวแล้วมันยังไม่หายนี้มันจะเกิดจากอะไรได้อีก รึ คือตอนผมเปลี่ยน VGA อะจาก 570 มา R9 280X แล้วก๊อปเกมส์จาก HDD ตัวเก่ามาใส่ใน HDD ตัวใหม่

สรุปคือเปลี่ยน VGA HDD ในตอนนั้นตอนใช้ 570 ใช้ HDD เก่าเล่น + i5 2500K เล่นแบบปกติ

แต่พอมาเปลี่ยน R9 280X i7 2700K HDD ใหม่เกมส์อื่นไม่เป็นจ้าแต่ BF นี้เน่ามาก
                          Last edited by TNPG; 10 Dec 2014, 01:02:58.

Comment

• ผมลองเทสของผมเองเล่นๆได้ประมาณนี้

- สเปค FX-6300(Turbo boostของบอร์ดOCออโต้มานิดนึง)+R9 280X(Sapphire Vaper-X OC)+แรม4x2(1866)+จอ1080p+Win8.1(64บิต)

- Valley Benchmark แทบไม่มีความแตกต่างจากเดิม

- ส่วน Farcry4 ดูเหมือนว่ามันจะดีขึ้นเฉพาะของแท้ที่อัพเดต ของเถื่อนยังไม่มีผลอะไร FPS แทบไม่เปลี่ยนแปลง (ก็เถื่อนนี่ -*- เอาน่ารอมันลดราคาก่อน อุดหนุนแน่นอน)

- แต่ที่ทำให้ตะลึงก็ต้อง AC-Unity นี่แหละ ที่ FPS กระโดดพรวดพราด ปรับทุกอย่าง Ultra ยกเว้น AA ปรับไหวแค่ FXAA (Vram เต็มหลอด 2.9GB) เพื่อลองทดสอบดู เดินกลางผู้ชุมนุมจาก FPS กระโดดจาก 20 พรวดเดียวเป็น 30

Comment

• มาแล้ว ก่อนเจอหมี เจอพี่หมาฟัดก่อนครับ

Comment

• น่ารักเชียว 555555+

Comment

Working...
                                X