Announcement

Collapse
No announcement yet.

Gview 420 วัตต์ พอใช้HD 3850 ได้ป่าวครีบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Gview 420 วัตต์ พอใช้HD 3850 ได้ป่าวครีบ

ใช้แบบเดิมๆไม่คล็อกนะ
    แล้วถ้าไม่พอ เอา Delux 500 วัตต์ จะใช้ได้ไหมอ่า งบน้อยจิงๆคับ

ผมว่า 420Watt ติดเคส Gview พอครับ
    HD3850 กินไฟน้อยมาก (เยอะกว่า HD2600XT นิดหน่อย)

Comment

Originally posted by TWK. View Post
      ผมว่า 420Watt ติดเคส Gview พอครับ
      HD3850 กินไฟน้อยมาก (เยอะกว่า HD2600XT นิดหน่อย)
      อ่า ถ้าโอเวอร์คล็อกด้วยมันจาพอไหมคับ

Comment

ตามลิ้งไปเลยคับ เท่าที่เล่นกับ3870 PSU ธรรมดา400wที่มันแถมมาฟรีๆกับตู้เคสถูกๆราคา1200บาท ยังเล่นได้เลย

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=137997

Comment

Originally posted by nu_vios View Post
          ตามลิ้งไปเลยคับ เท่าที่เล่นกับ3870 PSU ธรรมดา400wที่มันแถมมาฟรีๆกับตู้เคสถูกๆราคา1200บาท ยังเล่นได้เลย

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=137997

ครับมั่นใจขึ้นเยอะเลย

แล้วก็พี่เปนมือกีตาร์หรอ ดีจัง
          ผมก็เล่นนะ แต่ยังไม่เก่ง

Comment

ถามหน่อยครับ เพื่อนผมคอมม์มันมีอาการพัดลมชอบหยุดหมุน (ไม่แน่ใจว่าพัดลม CPU หรือพัดลมระบายอากาศในเคส) อาการนี้เกี่ยวกับ PSU มั้ยครับ

Comment

Originally posted by Some1 View Post
              ถามหน่อยครับ เพื่อนผมคอมม์มันมีอาการพัดลมชอบหยุดหมุน (ไม่แน่ใจว่าพัดลม CPU หรือพัดลมระบายอากาศในเคส) อาการนี้เกี่ยวกับ PSU มั้ยครับ
              ถ้าใช้งานพัดลมมานาน หรือในห้องฝุ่นเยอะ ก็น่าจะลองเปลี่ยนที่พัดลมดูก่อนคับ

เพื่อนผมที่เปิดร้านเกม พัดลมPSU หรือในเครื่องตามจุกต่างๆหยุดหมุนเป็นประจำ

เนื่องจากฝุ่นมันเข้าไปตัน เปลี่ยนพัดลมกันเป็นว่าเล่นเลยล่ะคับ ตอนนี้ผมเล่นเอากระดาษทิชชู่มาทำเป็นที่กรองฝุ่น

ช่วยได้เยอะเลยคับ ทำเคสปิดแกะกระดาษทิชชู่ออกให้เป็นแผ่นบางๆ แล้วเอาเทปกาวใสปิดทับตามจุด

ที่เป็นตระแกรงพัดลม ใช้มา3-4เดือนเปิดเคสออกที ภายในเคสยังใสปิ้งเหมือนเดิม ฝุ่นไม่มีมารบกวนอีกเลย

Comment

ทำเป็นที่กรองฝุ่นยังไงอ่าคับ
                เจาะรูหรอ?

Comment

Originally posted by overburn View Post
                  ทำเป็นที่กรองฝุ่นยังไงอ่าคับ
                  เจาะรูหรอ?
                  ก็เอากระดาษทิชชู่มาทำเป็นแผ่นกรองฝุ่นไง เหมือนหม้อกรองแบบใส้กระดาษที่เป็นแผ่นๆ (ไอเดียจากหม้อกรองรถวีออส)

กระดาษทิชชู่มันจะเป็นแบบ2แผ่นประกบกันใช่มั้ย เราก็ค่อยๆลอกมันออกให้แยกออกจากกัน

ก็จะได้กระดาษแผ่นบางๆ2แผ่น ไม่ต้องเจาะรูต้องคงสภาพนั้นไว้เวลาแกะอย่าให้ขาดอย่าให้มีรู

ไม่งั้นฝุ่นก็เข้าเครื่องหมดสิคับ กระดาษทิชชู่มันมีรูที่เล็กมากๆอยู่แล้ว เหมาะแก่การเอามาทำใส้กรองอากาศ

โดยการเอากระดาษไปปิดทับตะแกรงพัดลมแล้วใช้เทปใสแปะระหว่างกระดาษกับตัวเคสให้มันติดกัน

เวลาอากาศจะถูกดูดเข้าเคส มันก็ต้องผ่านแผ่นกระดาษทิชชู่ก่อน เศษฝุ่นก็จะไม่เล็ดลอดเข้ามา

เพราะกระดาษทิชชู่มันมีความละเอียดพอที่จะกรองฝุ่นได้ และให้อากาศถ่ายเทได้สะดวกเหมือนกัน

แต่ต้องซีลเคสให้หมดต้องทำเป็นเคสปิดตายที่ไหนมีรูต้องปิดให้หมด ไม่งั้นอากาศจะถูกดูดจากที่อื่นมาแทนที่ตะแกรง

ที่เราทำไว้ต้องซีลเคสให้ดีแล้วจัดทิศทางเดินของลมในเคสให้ถูกคับ จะทำให้ฝุ่นหมดไปไดซ้ำยังเป็นการถนอมพัดลมอีกด้วย

ยืดอายุการทำงานของพัดลมออกไปอีก ในเคสก็จะสะอาด ไม่มีฝุ่นมาเกาะบอร์ดอีกต่อไป อุณภมิหลังทำเคสปิด
                  ถ้าจัดทิศทางลมได้อย่างลงตัวก็จะไม่ต่างจากเดิมเท่าไหร่คับ แค่บังคับทิศทางลมให้มันรู้จักการดูดอากาศที่สะอาดก็แค่นั้น

Comment

ความรู้จริงๆครับ จดๆ

Comment

ไอเดียท่านน่าสนใจมากครับ ถ้ามีรูปให้ดูจะแจ่มมากเลยครับ แต่จากที่ฟังท่านเล่นก็พอนึกภาพออกครับ

ป.ล. เดี๋ยวผมเอาทิชชู่ลายการ์ตูนติดให้เครื่องหลานมั่งดีกว่า อิอิ

Comment

ได้ครับ แต่เป็นผม ผมไม่เสี่ยงดีกว่า ไม่เชื่อลองใช้ไปนาน ๆ สิครับ

Comment

ผมใช้ยี่ห้อนี้ครับ AC ตัวละ 250 บาท
                          หน้า 1
                          หลัง 1
                          เงียบสุดๆใช้ดีขอบอก
                          ของเค้าดีจริงๆ

Comment

Originally posted by overburn View Post
                            ครับมั่นใจขึ้นเยอะเลย

แล้วก็พี่เปนมือกีตาร์หรอ ดีจัง
                            ผมก็เล่นนะ แต่ยังไม่เก่ง
                            ในภาพลายเซ็นนั่นลุงแหลมมอริสันอ่ะครับ สงสัยขวัญใจคุณnu_vios

Comment

PSU ติดเคส ไม่ค่อยหน้าไว้ใจเท่าไรตามความคิดผมนะ

Comment

Working...
                              X