Announcement

Collapse
No announcement yet.

<-- รวมพลคน "เปลือยฝาเคส!?" -->

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ตามหลักกลศาสตร์ทางอากาศนะครับ

หากอากาศภายในถูกดูดออก อากาศภายนอกจะเข้าแทนที่เสมอ

เคสดีๆนะครับ เขาจะดีไซน์ให้ถูกต้องตามหลักการนี้ คือพัดลมที่ดูดลมร้อนออกจากเคสเนี่ย จะมากกว่าพัดลมที่ดูดลมเย็นเข้ามา คุณจึงไม่ต้องกังวลหากว่าพัดลมที่ดูดลมเย็นเข้ามามันมีแค่ตัวเดียวเล็กๆ แต่พัดลมที่ดูดลมร้อนมันตัวใหญ่และมีหลายตัว

การปิดเคสจึงเปรียบเสมือนการสร้างกล่องขึ้นมาตามหลักการนี้ ลมร้อนออก ลมเย็นเข้า ถ้าหากคุณเปิดเคสเมื่อไหร่ พัดลมที่ดูดลมร้อนออกจะไม่มีผลทัน จึงทำให้อุณหภูมิเวลาปิดเคสมันเย็นกว่าเวลาเปิดเคส

แต่การระบายอากาศภายในเคสต้องสมบูรณ์ สายไฟพยามยามมัดรวมเพื่อที่จะได้ไม่ขวางทางที่อากาศเข้า

ฝุ่นก็เป็นส่วนสำคัญในการระบายความร้อนหากอุปกรณ์ชิ้นใดฝุ่นจับเยอะ ก็จะทำให้ระบายความร้อนได้ไม่ดี

เพราะฉนั้นผมฟันธงครับว่าถ้าคุณมีเคสราคาแพงๆ เพิ่มระบบระบายความร้อนเช่นเพิ่มพัดลมฯลฯ+ดูแลเรื่องฝุ่นการปิดเคสดีกว่าเปิดเคส แน่นอน

เหตุผลที่ทำไมเคสยี่ห้อดังๆ ราคาถึงแพงเพราะเคสพวกนี้เป็นเคสที่มีระบบระบายความร้อนดี ตัวละ 3-4 พัน เทียบกับเคสตัวละ 1000 เปรียบเหมือนคุณขับรถญี่ปุ่นราคา 5 แสน กะรถ Benz คันละ 5 ล้าน แหละครับ ความปลอดภัยมันต่างกัน

แต่ถ้าคุณไม่ได้ระบายความร้อนด้วยอากาศเช่นการระบายความร้อนด้วยน้ำ ฯลฯ คุณไม่จำเป็นต้องปิดก็ได้ครับเพราะระบบพวกนี้ ไม่ยุ่งเกี่ยวกับอากาศอยู่แล้ว

หวังว่าคงเป็นประโยชน์นะครับ

Comment

เห็นด้วยกับข้างบนอ่ะ ^^^^^ อีกอย่างลูกซนด้วย งิงิ

Comment

Originally posted by sir_ken View Post
        ตามหลักกลศาสตร์ทางอากาศนะครับ

หากอากาศภายในถูกดูดออก อากาศภายนอกจะเข้าแทนที่เสมอ

เคสดีๆนะครับ เขาจะดีไซน์ให้ถูกต้องตามหลักการนี้ คือพัดลมที่ดูดลมร้อนออกจากเคสเนี่ย จะมากกว่าพัดลมที่ดูดลมเย็นเข้ามา คุณจึงไม่ต้องกังวลหากว่าพัดลมที่ดูดลมเย็นเข้ามามันมีแค่ตัวเดียวเล็กๆ แต่พัดลมที่ดูดลมร้อนมันตัวใหญ่และมีหลายตัว

การปิดเคสจึงเปรียบเสมือนการสร้างกล่องขึ้นมาตามหลักการนี้ ลมร้อนออก ลมเย็นเข้า ถ้าหากคุณเปิดเคสเมื่อไหร่ พัดลมที่ดูดลมร้อนออกจะไม่มีผลทัน จึงทำให้อุณหภูมิเวลาปิดเคสมันเย็นกว่าเวลาเปิดเคส

แต่การระบายอากาศภายในเคสต้องสมบูรณ์ สายไฟพยามยามมัดรวมเพื่อที่จะได้ไม่ขวางทางที่อากาศเข้า

ฝุ่นก็เป็นส่วนสำคัญในการระบายความร้อนหากอุปกรณ์ชิ้นใดฝุ่นจับเยอะ ก็จะทำให้ระบายความร้อนได้ไม่ดี

เพราะฉนั้นผมฟันธงครับว่าถ้าคุณมีเคสราคาแพงๆ เพิ่มระบบระบายความร้อนเช่นเพิ่มพัดลมฯลฯ+ดูแลเรื่องฝุ่นการปิดเคสดีกว่าเปิดเคส แน่นอน

เหตุผลที่ทำไมเคสยี่ห้อดังๆ ราคาถึงแพงเพราะเคสพวกนี้เป็นเคสที่มีระบบระบายความร้อนดี ตัวละ 3-4 พัน เทียบกับเคสตัวละ 1000 เปรียบเหมือนคุณขับรถญี่ปุ่นราคา 5 แสน กะรถ Benz คันละ 5 ล้าน แหละครับ ความปลอดภัยมันต่างกัน

แต่ถ้าคุณไม่ได้ระบายความร้อนด้วยอากาศเช่นการระบายความร้อนด้วยน้ำ ฯลฯ คุณไม่จำเป็นต้องปิดก็ได้ครับเพราะระบบพวกนี้ ไม่ยุ่งเกี่ยวกับอากาศอยู่แล้ว

หวังว่าคงเป็นประโยชน์นะครับ

โอโห ความรู้ๆ จำไว้ แต่เราก็ชอบเปลือยอยู๋ดี --

Comment

Originally posted by tokyo View Post
          ท่านอยุ่ม.ไรคับ ผมม.3อิอิ
          ดีไจวันนี้ติดโค้วต้าเรียนสายวิท
          เกรียน เค้า คุยกัน T_T

Comment

ตามนั้นคับ เปลือย ฝุ่นเพียบเลยคับ - -* แมงสาบ ตัวโน้นนี้เข้าไปตายกันเพียบ (บินไปโดนพัดลมให้เคสบาง การ์ดจอมัง) ตายอื้อเลย - -* ตอนนี้ปิดละคับ กัวมันไปตายบนการ์ดจอ 555

Comment

ทะลึ่ง >.< อะ เปลือยไรกัน
              .
              .
              .

ผมก็มีทั้งเปลือยทั้ง มิดชิด อิอิ
              เครื่องเปลือยผมปล่อยให้อากาศร้อนลอยขึ้นข้างบนอากาศเย็นเข้าแทนที่เองตามธรรมชาติครับ อาจจะไม่ดีเท่าพัดลมแต่มัน เงียบ+ประหยัดไฟดีครับ เครื่องนี้ไม่ได้ลาก
              ส่วนเรื่องฝุ่น เครื่องเปลือยของผมสะอาดกว่านะ เพราะผมปัดฝุ่นทุกๆเช้า(เว้นคนขี้เกียด) เครื่องปิดนานๆเปิดมาทีฝุ่นหนาเป็นนิ้ว เครื่องปิดอีกเครื่องแกะทุกวันก็ไม่มีฝุ่น ^^"
              Last edited by Gecko; 21 Dec 2007, 09:20:55.

Comment

ของผมเปิด 2 ข้าง

Comment

ก่อนแต่งนี่ ผมก็เปลือยตลอดล่ะครับ

แต่หลังแต่งมาปีนึงเนี้ย พอภรรยามาอยู่ด้วย เค้าบอกว่า อุดจาด ตา เปลือยอยู่ได้

ก็เลยเลือกเปลือยเป็นบางเวลา

ก็เลยหันมาทำให้มิดชิดขึ้น โดยการเปลือยแค่ท่อนเดียว

อย่าคิดเป็นอื่นนะครับพี่น้อง คือ เวลาเค้าจะทำความสะอาด มันดูเกะกะ รำคาญตาเค้า เลยต้องยอมๆ ยัดใส่เคส แล้วเปิดฝาด้านเดียว อิอิ

Comment

ปิดหมด...เพราะข้างในไม่มีอาไร(ขายไปหมดแย้ววว) 555

Comment

Originally posted by aPisBot View Post
                      ตามนั้นคับ เปลือย ฝุ่นเพียบเลยคับ - -* แมงสาบ ตัวโน้นนี้เข้าไปตายกันเพียบ (บินไปโดนพัดลมให้เคสบาง การ์ดจอมัง) ตายอื้อเลย - -* ตอนนี้ปิดละคับ กัวมันไปตายบนการ์ดจอ 555

บรรยายเห็นภาพ เหมือนหนังสงครามย่อยๆ

Comment

เปิด ไม่รู้เปิดทำไมเท่ดี

Comment

Originally posted by jack_sparow View Post
                          ปิดหมด...เพราะข้างในไม่มีอาไร(ขายไปหมดแย้ววว) 555
                          แล้วเคส ยังขายไม่ออกเหรอ อิอิ

Comment

Working...
                          X