Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพาเวอร์ใครไม่พอ มีวิธีโมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by madeaw View Post
    ซํพพลาย 1000 กว่า บาท
    บอร์ด กับ CPU ????????
    คิดดูคับ คุ้มไหม
    ลองติตามอ่านใน GENERAL SOFTWARE นะครับ จะมีจุดประสงค์ของการทำ และสาเหตุที่ต้องทำไว้อย่างชัดเจน เพาเวอร์เก่าๆนะครับ

กรณีท่านใดที่ไม่แน่ใจก็ไม่ควรทำนะครับ เพราะต้องใช้เทคนิคเชิงช่างอยู่พอสมควร

Comment

มีวิธีที่ทำแล้ว Watt เพิ่มไหมคับ

Comment

เรียกเพื่อนที่เป็นช่างอีเล็ก มาสอนเลยดีกว่า พลาดไปน้ำตาแตก

แต่เป็นเทคนิกที่ดีมากคับ จะเอาไปให้เพื่อนสอนดูคับ....ทำเองเดี๋ยวหลอน

Comment

Originally posted by boy2san View Post
          มีวิธีที่ทำแล้ว Watt เพิ่มไหมคับ
          วิธีนี้แหละครับ ตาม จขกท. ถ้าคนเรียนอิเล็กทรอนิกส์จะรู้ว่า การใส่ C จะทำให้กระแสเพิ่มขึ้นด้วยครับ เมื่อกระแสเพิ่มขึ้น วัตต์ก็เพิ่มขึ้นด้วย ตามกฎของโอห์ม

P=E*I เมื่อ P = กำลังไฟฟ้า , E = แรงดัน , I = กระแส

ทดลองง่ายๆ โดยการนำเอาแบตเตอรี่ 1.5 V โดยใช้ ขั้ว +,- มาชอร์ตกันโดยการแตะเบาๆ จะไม่เห็นการเปลี่ยนแปลงใดๆ แต่ถ้านำ C มาต่อแบบขนานกับ ถ่าน 1.5 V โดยใช้ C ค่าสูงๆหน่อย แล้วนำมาช็อตกัน ก็จะเกิดประกายไฟขึ้น เราจึงสรุปได้ว่า C ช่วยในการเพิ่มกระแสได้นั่นเอง

Comment

มีเหลืออยู่ตัวนึงพอดี จะลองทำดูครับ

แต่วัตต์มันเพิ่มเยอะจัง *0*

ขอบคุณสำหรับเทคนิคดีๆ ครับ

Comment

C กระป๋อง กับ C แบบเห็บหมา มันเหมือนกันไหมครับ

Comment

อยากได้รูปจังครับ

ขอบคุณครับ

Comment

ขอแจมด้วย

เปลี่ยนตัว C ช่วยได้จริงครับ มันเหมือนถังน้ำอ่ะ ถ้าถังใหญ่ขึ้นมันก็จุน้ำได้มากขึ้น แต่ถ้าไม่ขยายก๊อกน้ำ มันช่วยได้นิดหน่อยเอง แต่ก็ดีกว่า C ค่าเดิม ๆ

ถ้าจะเปลี่ยนก๊อกน้ำให้ใหญ่ขึ้นด้วยก็ต้อง ถอดเอาหม้อแปลงทอร์รอย ออกมาพันใหม่ โดยเพิ่มลวดเบอร์เดิมใส่เข้าไปอีก 1 เส้น อาจต้องเปลี่ยน ตัวทอร์รอยให้กว้างขึ้น

แต่ถ้าก๊อกน้ำใหญ่แล้วแต่ปั๊มน้ำมันตัวเดิม มันก็ไม่ได้ช่วยอะไรขึ้นมามากนัก อยากเปลี่ยนปั๊มด้วยไหมล่า จะได้เต็มสูตร

ก็เปลี่ยน mosfet เอาเบอร์ที่จ่ายกระแสให้สูงกว่าเดิม แค่นี้เอง เบอร์อะไรหาเอาในเน็ตก้อได้ เยอะมาก

Comment

Bum
                    เดียวเอา PSU เก่ามาทำดู

Comment

Watt เพิ่มมากไหมตามที่จขกท บอก

Comment

Working...
                      X