Announcement

Collapse
No announcement yet.

มาเล่าประวัติ การเปลี่ยนการ์ดจอกันดีกว่าครับ ...!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ของผมตอนยังไร้เดียงสาไม่รู้อิโหน่อิเหน่ การ์ดจอตัวแรกที่มี
    Voodoo 2 ครับ พี่ซื้อให้เอามาใช้เล่น Quake 2 แต่ใช้ได้แป๊บเดียว เพราะเล่นไม่ค่อยใหว แล้วอิกหลายปีตอนม.4 ก็ถอยคอมเครื่องใหม่ ตอนนั้นดีใจมากได้ GF2 มาใช้ ตอนนั้นแรงสุดแล้วในห้อง 555+ พอเข้ามหาวิทยาลัยได้ ปี2 Need MW ออก GF2 เริ่มเล่นไม่ไหวครับ เพื่อนมันเลยให้ GF4 มาเพราะมันเปลี่ยนการ์ดจอใหม่ ก็ดีขึ้นกว่าเดิมหน่อย ไปๆมาๆอยากเปลี่ยนการ์ดจอเป็นของตัวเองเก็บตังซื้อ 9550 มาใช้แต่ว่าเล่น Need MW มันมีปัญหา เลยเก็บตังซื้ออีกรอบ 9550 ก็ขายเพื่อนมันไป หุหุ เป็น X1600PRO AGP แล้วก็ใช้มาเรื่อย ต่อมาใช้ทำงานคอมเก่าก็เริ่มไม่ไหวครับ เลยทยอยเก็บตังเรื่อยมา แล้วซื้อใหม่คราวนี้เป็น X1650Pro ตอนนั้นเล็ง X1650XT ไว้แต่ตังไม่ถึง จะเล่นตัวใหม่เลยขาย X1650Pro ก็เริ่มคิดว่าจะเอาตัวใหนดี ดูไว้หลายตัว ตอนนั้น HD2600 กำลังออกมา ก็ดว่าน่าสนใจดี แต่คงไม่เอาแน่ๆ เพราะเล็งX1650XTกับ X1950GT ไว้ จนมีคนในนี้แหละครับ ติดต่อมาสนใจแลกกับ HD2600XT DDR4 มั้ย ก็เลยงงๆ DDR4 จิงหรอ (ตอนนั้นดู DDR3 ไว้ครับDDR4 เงินไม่ถึง) ก็เลยตัดสินใจ แลกได้มาใช้จนถึงตอนนี้แหละครับ หุหุ จน 3850 ออกเริ่มหวั่นไหวแระ...จบครับ เรียงความ

Comment

แรกเริ่ในชีวิตผมไม่ชอบคอมเลย (ตอน ป. 5) แต่ซื้อมาเพื่อเผื่อใช้เท่านั้นเอง เป็นการ์ดจอ Extreme Graphic 2 พอเรื่มคลั่งไคล้ในคอมมากขึ้น ผมก็ซื้อ GeForce 4 MX (ตอน ม.1) มาใช้ และใช้มาเป็นเวลากว่า 3 ปี แต่ไปๆมาๆมันเล่นเกมแล้วร้อนจนรีสตาร์ทบ่อย จึงบริจาให้โรงเรียนและซื้อ 7300GS มาเล่น(ตอน ม.2) เล่นไปเล่นมา Pentuim D ออกมาแล้ว ทำไงดี บอร์มันชิพ 915G กลุ้ม ขอตังพ่อ 3 พันซื้อ P5P800 SE มาใช้ แต่มันเป็น AGP ทำให้ต้อไปขอการ์ดจอของน้ามาใช้ มันก็แค่ GeForce 2 MX เซงละทีนี้ อะไรก็รับไม่ได้ ตอน ม.3 775Dual-Vsta ออกมา แจ่มล่ะ ถูกด้วย เลยซื้อมาใช้ ใส่ 7300GS ลงไป แรงโคดๆ ต่อมานึกขึ้นได้ว่าต้องทำให้มันรงขึ้น อิอิ ครั้งแรกที่ OC. 7300GS มือหนักไปหน่อย กลับบ้านเก่าไปเลย เลยต้องเอาไปเคลม เป็นอย่านี้ละครับชีวิตการเปลี่ยนการ์จอของผม ตอนนี้ 7300 แรงมาก แต่ร้อนมากกกกกกกกกก Full Load ตั้ง 110 C. ไม่รุจะพังรึป่าว หุหุ

Comment

เห็นแล้วคิดถึงการ์ดตัวโปรด S3 Trio+ 1Mb ของผมจิงๆ สงสัยคืนนี้ต้องนอนกอดซะหน่อยแล้ว

Comment

Cirrus Logic 54M40
          S3 Virge
          S3 Savage 3
          TNT1
          GF2 MX200
          i865G
          GF4 MX440 (ทนออนบอร์ดข้างบนไม่ไหว)
          GF6200
          GF7300GS

Comment

เริ่มตั้งแต่ ปี 2000 พึ่งมีคอมพ์
            00-04 S3 SAVAGE4 32MB
            04-06 FX5200 64MB
            06-06 ASUS EN GF7300GS 128 MB
            06-07 GALAXY GF7300GT 256 MB @630/1860
            ปัจจุบัน SPARK HD2600XT 256MB @ 860/2000

Comment

*เครื่องแรกของผมครับ พ่อซื้อคอมให้
              -AMD Duron 1.1Ghz
              -SDRAM 128MB
              -VGA Onboard 32MB (ผมจำไม่ได้แล้วว่า Chip อะไร ไม่มี Slot AGP ด้วย)
              ตอนนั้นดีใจมากที่ได้ใช้คอม ใช้งานทุกวัน คราวนี้ก็เริ่มแกะคอม ศึกษาเลยครับ
              คอมมันอืดๆ เล่นเกมแล้วไม่ลื่น ศึกษาๆ ก็รู้ว่าต้องเพิ่ม Ram อีกแผง เก็บเงินไปซื้อ SDRAM 128MB มาใส่ครับ รู้สึกว่าเร็วขึ้นนะครับ แต่เล่นเกมก็ยังไม่ลื่นเหมือนเดิม
              พอใช้ไปใช้มา ปิดไม่ติด ส่งไปเครม เป็นอาทิตย์ คุยกับช่าง
              ช่างก็แนะนำเพิ่มเงิน เปลี่ยน board รองรับ DDR ผมก็ถามมี Port AGP เปล่า
              เขาก็บอกว่ามี ก็เลยสั่งมาคราวนี้ board นี้ก็มี VGA Onboard (S3 ProDDR 64MB) ผมเลยลองใช้ไปสักพัก
              *พอผมขึ้น ม.4 ผมรู้สึกมันก็ไม่รองรับเกมใหม่ๆ ก็เลยเก็บเงินเอง
              ตอนนั้นมีงาน Commart ช่วง ม.4 หรือ ม.5 นี้แหละครับ ไปกะจะไปซื้อการ์ดจอมาใส่ Slot AGP ซะหน่อย
              เดินไปเจอของ Asus แต่เกินงบ พอเดินไปเจอ Com7 ก็เจอการ์ดจอเยอะแยะเลย แอบเห็น GF FX5500 มี Ram ตั้ง 128MB/128Bit เลย
              เดินต่อไป เจอ Gecube มี ATi 9550 น่าจะนะครับ น่าจะแรง Spec ก็ดีกว่า FX5500 นิดหน่อย (ตามความคิดตอนนั้นนะครับ) ผมไปกับเพื่อน ถามว่าเอาตัวไหนดี มันก็บอกว่า เลือกเอาเองเลย
              ผมก็เดินไประหว่าง บูท Gecube กับ Com7 ตั้งหลายรอบ ดู Spec จนไปตามว่าถ้าจะเครมเครมได้ที่ไหน
              เท่าที่จำได้ มันไกลจากบ้านผมมากครับ ไม่ใช่ กทม.มั้งครับ
              แต่ถ้า Com7 ก็ที่ Pantip ผมรู้จักจะไปเครมก็สะดวก ก็เลยซื้อ GF5500 มาใช้
              จนปัดนี้ ใช้มาครบประกันไปแล้ว ก็ยังไม่มีปัญหาครับ เล่นทุกเกมมาเหมือนแล้ว
              ยกเว้นที่มัน Support SM3.0 และเกมใหม่ๆ Spec โหดๆไม่ไหวแล้วได้แต่นั่งดูครับ
              แต่ก็ได้ไปเล่นบ้านเพื่อน บ้านก็รวยครับ ผมก็พาไปช่วยกันซื้อคอมใหม่ ก็เลยได้จับ Technology ใหม่ๆครับ ไม่งั้นผมคงทำ Raid ไม่เป็นแล้วครับ
              Intel Core 2 Duo 6xxx 2.1 Ghz
              M/B Gigabyte GA-P35-DS3R
              Corsair Vs DDR2 1GBx2 667
              Galaxy GF8800 GTS 320MB OC-Edition

สรุปว่าผมใช้
              1.VGA Onboard 32MB
              2.S3 ProDDR Onboard 64MB
              4 Inno3D GF5500 128MB/128Bit

ตอนนี้ผมก็เก็บเงินกะจะซื้อเครื่ืองใหม่ (ไม่อยากขอให้พ่อแม่ซื้อ เปลืองเงินครับ ขอเก็บเองดีกว่า)
              AMD Althon X2 (AM2) อยู่ครับ กะจะเปลี่ยนทั้งเครื่อง
              การ์ดจอคงจะ ATi HD3850 หรือไม่ก็ ATi HD3870 ครับ
              ติดใจ ค่ายนี้เหมือนกัน ผมขอใช้แบบคุ้มเม็ดเงินละครับ แค่นี้ก็พอแล้ว
              Last edited by phol; 9 Jan 2008, 00:43:04.

Comment

ร่วมแจม

1.lemel gf2mx400 sdram32mb <<<<ติดมากับคอมเครื่องแรก ไม่รู้เรื่องอะไรเกี่ยวกับคอมเลยร้านมันยัด lemel ให้
                2.Spark R9550ST2 pcbดำ<<<<<ตำนานอันยิ่งใหญ่ โด่งดังจากการflashเป็น9600xtได้และราคาโดนใจยิ่งนัก
                3.Winfast px6600gt extreme <<<<<<อ่านreviewเยอะครับเค้าบอกตัวนี้คุ้มสุดแล้วตอนซื้อเวลานั้น
                4.winfast px6600gt extreme SLI <<<<<<บ้าพลังไปซื้อมาทำsliคะแนนเยอะมาก(ในตอนนั้น) เล่นเกมแทบไม่ต่างจากใบเดียว T-T
                5.Winfast px7900gt <<<<< พอดีมีคนสนใจรับกำต่อจากผมเลยขาย6600gt*2 แล้วเอาเงินบวกเพิ่มนิดหน่อยได้7900gtมาแทนคะแนนพอๆกับ6600gt sli เลยครับแต่เล่นเกมดีกว่าหลายขุม แถมเอามา vmod ลากขี้แตก
                6.Asus 6200tc 64mb <<<<<อยู่ในช่วงโหลดbitเลยขาย7900gtไปสอยการ์ดรากหญ้าดีกว่าเบื่อของแรงแล้ว
                7.Winfast px8800gts512 (G92) <<<<<ตัวปัจจุบันครับ อยากเล่นcrysis เจ้านี้เลยมาอยู่ในเคสผมจนได้ ตัวนี้ไม่ต้องvmodก็ลากกระจายแล้วครับสงสัยโชคดี ป.ล.winfastรุ่นนี้หายากจริงๆนะ(ตอนนี้) หุหุหุ

ดวงสมพงกับwinfastอิอิ
                Last edited by maxsaag; 9 Jan 2008, 01:18:06.

Comment

1. S3 Savage4
                  2. Riva TNT2
                  3. Voodoo5500
                  4. ASUS Geforce2 MX440
                  5. ASUS Geforce FX5200
                  6. ASUS Geforce 6600GT
                  7. ASUS Geforce 7600GT
                  8. ASUS Geforce 8600GT ตัวปัจจุบัน (บ้า ASUSจังฟ่ะตู-*-)

กำลังจะมีตัวที่ 9 แระคงหนีไม่พ้น ASUS

Comment

TNT2 ===> Gforce2 MX 400 ===> Spark 7900GS ===> Evga 8800GTS 320 MB
                    going to change to Evga 8800GT ssc superclock waiting for shipment in few days

Comment

SIS 6326 8MB
                      TNT2 M64 32MB
                      GF2 MX200 64MB
                      GF3 Ti500 128MB
                      GF FX 5500 128MB
                      GF 6100 Onboard อิอิ
                      ATI X1650PRO 256MB
                      GF7300 GT DDR3
                      ATI X1250 Onboard

ปัจจุบัน ATI X1250 Onboard ครับ

ปล. กำลังจะซื้อ HD3850 หรือ HD2600Pro มาใส่อยู่ครับ

Comment

Originally posted by narwintr View Post
                        SIS 6326 8MB
                        TNT2 M64 32MB
                        GF2 MX200 64MB
                        GF3 Ti500 128MB
                        GF FX 5500 128MB
                        GF 6100 Onboard อิอิ
                        ATI X1650PRO 256MB
                        GF7300 GT DDR3
                        ATI X1250 Onboard

ปัจจุบัน ATI X1250 Onboard ครับ

ปล. กำลังจะซื้อ HD3850 หรือ HD2600Pro มาใส่อยู่ครับ
                        แนะนำตัวใน sig ผมเลยครับ OC ได้ไกลดี ไม่ร้อนมาก

Comment

ยุคของผม
                          ---------------------------
                          รู้จักแค่ nvidia ซี่รี่ 8 เองครับ...
                          ซีพียูผมก็รู้จักแค่ คอร์ทูดูโอ
                          นักร้องผมก็รู้จักแค่ กอร์ฟ -ไมค์

Comment

Originally posted by guru View Post
                            ยุคของผม
                            รู้จักแค่ nvidia ซี่รี่ 8 เองครับ...
                            ซีพียูผมก็รู้จักแค่ คอร์ทูดูโอ
                            นักร้องผมก็รู้จักแค่ กอร์ฟ -ไมค์
                            ตานัทยังร่วมแจมขุดกระทู้เช็คอายุมาอีกเหรอนิ

ผมยังไม่มี Card จอตัวแรกในชีวิตเลย ราคาแพงทั้งนั้น รายได้ไม่พอสอย

Comment

Originally posted by คิม View Post
                              ตานัทยังร่วมแจมขุดกระทู้เช็คอายุมาอีกเหรอนิ

ผมยังไม่มี Card จอตัวแรกในชีวิตเลย ราคาแพงทั้งนั้น รายได้ไม่พอสอย
                              ------------------------------------------
                              ไม่บอกผมล่ะครับ ที่บ้านผมมีการ์ดจอแบบสล๊อต ISA อยู่ตัวนึงครับ แรมน่าจะเม็กเดียว อิอิ

Comment

GF 7300 GS
                                ATI 1650 PRO
                                ปัจจุบัน GIGABYTE 8800 GT

Comment

Working...
                                X