Announcement

Collapse
No announcement yet.

###ระหว่าง HD3850 กะ HD2900GT อันไหนแรงกว่ากันอะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ไปมาแล้วครับ........

วันนี้อุตสาตื่นไปแต่เช้า

ก่อนอื่นก้อโทรเช็คร้านก่อนว่าเปิดไหม

พอเค้าบอกเปิดก้อลุยเลยยยย

พอไปถึง ก้อเจอกับเจ้าของร้านเลย

คุยกับเค้าบอกเค้าว่า เราว่ามันไฟไม่พอ

ไม่อยากเสียบ กัวเสียของ แล้วก้อเพิ่งซื้อไปเมื่อวาน

บอกเค้าว่าเราขอเปลี่ยน ไม่เอาเงินส่วนต่างคืนก็ได้

หรือจะให้เพิ่มเงินนิดหน่อยก้อยอม

เจ้าของร้านก้อบอกว่าเรื่องเงินเค้าไม่แค่หรอกแค่นี้
    (ถ้าไม่แค่จิงทำไม ไม่ให้เปลี่ยนหละ แหะๆ ^^")

ไม่ว่าจะอ้อนวอนยังไง พูดยังไง
    (ผมว่าผมพูดแทบจะกราบเจ้าของร้านอยู่แล้ว)

เจ้าของร้านพูดได้คำเดียวว่า"ไม่"

บอกว่า"ในบิลก้อเขียนไว้แล้วว่าไม่รับคืนหรือเปลี่ยนสินค้า"

ผมก้อบอกว่าผมเข้าใจครับ บอกว่าผมรู้ว่าผมผิดเอง

แต่ผมเพิ่งจะซื้อเมื่อวาน ใช้ก้อยังไม่ได้ใช้

น่าจะอนุโลมกันได้บ้างนะครับ

แต่เจ้าของร้านก้อยังตอบแค่ว่า "ไม่"

บอกอยู่แค่ว่า ถ้ายอมให้ผม คนอื่นก้อจะทำตาม

พูดกันอยู่นาน จนสุดท้าย เจ้าของร้านบอกว่า

ถ้าจะให้ช่วยได้ก้อคงทำได้แค่ test กับ 350w รุ่นเดียวกับผม

ว่าใช้ได้ไหม ถ้าหากมันรันไม่ติด มีอาการไหม้

เค้าก็จะคืนเงินให้เต็มจำนวนเลย เพราะถือว่าทางเค้าแนะนำลูกค้าไม่ดี
    (เพราะว่าตอนแรกผมถามพนง.ในร้านว่า 350w พอไหม เค้าบอกพอครับแต่ไม่เสถียร)

มันฟังดูก้อแฟร์ดีนะ แต่ถ้ามาลองคิดดูดีๆนะครับ

อาการไฟไม่พอของการ์ดจอจิงๆ ส่วนใหญ่มันก้อคืออาการวูปดับ

แล้วก้อต้องเล่นมันไปนานพอสมควรเร้ย

ฉนั้น ไม่มีทางเลยที่ทางร้านเค้าจะ test ไม่ผ่าน

คุยกันอยู่นาน สุดท้ายผมก้อต้องให้เค้า test

และกลับบ้านกับเจ้า 2900GT T-T

เรื่องชื่อร้าน...... ผมไม่ขอเอยชื่อร้านนะครับ

เพราะว่ามันคงไม่ดี และเรื่องนี้ผมผิดเองที่ซื้อมา

แต่มันมีเรื่องที่ผมสมควรจะเล่าอีกเรื่องคับ

คือพอผมเดินลงมาชั้นล่าง จะเข้าไปร้าน Jedi

กะว่าจะไปขอน๊อตยึด HDD ซะหน่อย
    (พอดีว่าเมื่อวานผมซื้อ MB CPU RAM กะเค้าคับ)

เค้าก้อบริการอย่างดี

แล้วเค้าก้อเห็นกล่อง 2900GT ที่ผมถือมา

ก้อเลยถามว่าซื้อมาเท่าไร ผมก้อบอกว่าเท่าของเจ้หละ

เค้าก้อบอกว่าไมไม่ซื้อกะเค้า ผมก้อบอกว่าพอดีคุยกะอีกร้านหนึ่งไว้ก่อน

เค้าก้ออืมๆ ผมก้อเลยบ่นให้ฟังว่าเนี้ยซื้อไปก้อไม่ได้ใช้

เจ้เค้าก้อถามเป็นไรหละ ผมก้อบอกว่าไฟไม่พอ

เค้าก้อเลยพูดว่า "แล้วทำไมไม่เอาไปเปลี่ยนกับร้านที่ซื้อมาหละ"

ผมก้อบอกเจ้เค้าไปว่าร้านเค้าไม่ให้เปลี่ยน

แล้วเจ้แกก้อชวนคุยเรื่องอื่นตอนรอน๊อต ให้หายเซ็งไปได้บ้าง

พอฟังเจ้แกพูด ผมคิดเลยครับ ทำไมผมไม่ซื้อร้านนี้วะ

ถ้าซื้อร้านนี้ตั้งแต่แรก ก้อคงไม่เสียใจอย่างนี้

เหตุการณ์นี้มันทำให้ผมรู้เลยครับ

ว่าร้านไหนจิงใจกับเราแค่ไหน

ก้อแค่อยากเล่าให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ฟังครับ

จะได้เป็นอุทาหรณ์ ได้บ้าง
    (T-T มือกุมขมับ นั่งน้ำตาร่วง ใบหน้าเหย่เก)

ขอบคุณ เพื่อนๆทุกคนนะครับที่ให้กำลังใจ ที่เป็นห่วง

ยังไงตอนนี้ก้อคงจะตั้งหน้าตั้งตาขายต่อไป

ขอบคุณมากๆครับ _/l\_

Originally posted by kitza View Post
    ถามหน่อยครับ HD3850 กับ PSU ติดเคส พอไหวไหมครับ
    ผมว่าอย่างต่ำน่าจะ 350w ของ enermax นะครับ ^^

Comment

ร้านที่ไม่ให้เปลี่ยนนี่สนิทมั้ยครับ ถ้าสนิทนี่จะเรียกว่าใจดำนิดหน่อยก็คงได้เนาะ แต่ก็อย่างว่าอีกแหละ ของซื้อของขายนี่นะ มันก็รู้ ๆ กันอยู่

Comment

เสียใจด้วยครับ - -

Comment

ผมบอกตามตรงนะครับซื้อมาแล้วก็ใช้ๆไปเถอะครับ เพราะถ้าดูๆแล้วความแรงระหว่างตัว 3850 กับ 2900GT ก็คงไม่ต่างเท่าไหร่หรอกครับอย่าไปดูแต่คะแนนครับดูที่เฟรมเรตในเกมส์จะดีกว่า

Comment

Originally posted by chillchill View Post
            ผมบอกตามตรงนะครับซื้อมาแล้วก็ใช้ๆไปเถอะครับ เพราะถ้าดูๆแล้วความแรงระหว่างตัว 3850 กับ 2900GT ก็คงไม่ต่างเท่าไหร่หรอกครับอย่าไปดูแต่คะแนนครับดูที่เฟรมเรตในเกมส์จะดีกว่า
            3850 VS. 7950GT & 1950XTX
            http://www.anandtech.com/video/showdoc.aspx?i=3151&p=9

3850 VS. 8600GTS
            http://www.anandtech.com/video/showdoc.aspx?i=3151&p=8

เอ่อ.....เฟรมเรตที่ได้ต่างกันครับ บททดสอบที่ชนกันตรง ๆ 2 ตัวนี้ไม่มีนะครับ มีแต่เทียบกับ 7950GT และ 1950XTX ซึ่งผลที่ได้ก็อย่างที่เห็นครับ 3850 ทำได้ดีกว่ามากทีเดียว ในขณะที่ 2900GT มันบี้มากับ 1950Pro และ 8600GTS เลยนะครับ มันคงต่างกันชัดเจนพอควรแหละ แล้วก็เขาบอกว่า 2900GT มันใช้กับเครื่องเขาไม่ได้นี่ครับ ผมว่าปล่อยไปก็ดีนะ ถ้าได้มา 6,000 เพิ่มอีกประมาณ 300 - 400 ก็ได้ 3850 มาละ มีอยู่ 350Watt น่าจะพอนะคราวเนี้ย (เห็นว่ามีคนบอกจะซื้อ 6,000 นี่)
            Last edited by Some1; 23 Nov 2007, 02:15:01.

Comment

เสียใจด้วยนะครับ

Comment

จริง ๆ ผมว่าน่าจะบอกชื่อร้านไปเลยนะครับ ให้รับรู้กันร้านไม่ดีไม่มีน้ำใจจะได้ไม่ไปอุดหนุนมัน

Comment

เสียใจด้วยนะครับ
                  ยังไงก็จำเอาไว้เป็นบทเรียนก็แล้วกันว่า
                  กฎความแรงที่ใช้กับ Nvidia ใช่ว่าจะใช้ได้กับ ATi (รุ่นเก่าบางตัวแรงกว่ารุ่นใหม่ในราคาที่พอๆกัน)
                  จำร้านที่มีปัญหาให้ขึ้นใจแล้วลงบัญชีหนังหมาไว้อย่าได้กล้ำกลายไปอุดหนุนมันอีก
                  และพยายามเตือนคนที่กำลังหลงไปเป็นลูกค้าร้านนั้นทุกครั้ง

Comment

เสียใจด้วยนะครับ เกือบสอยHD2900gt เหมือนกัน พอดีเงินไม่พอก่อน

Comment

แย่เลยครับ แบบนี้

Comment

บอกชื่อร้านเลยก็ได้ครับ จะได้เอาไว้เป็นข้อมูล

Comment

เรื่องบอกชื่อร้านผมว่า เรื่องนี้ผมเป็นคนผิดเอง

ผมเลยไม่อยากจะบอกอะครับ

แล้วเรื่องนี้จิงๆทางร้านก้อไม่ผิดอยู่แล้ว

มันเป็นธุรกิจอะครับ ^^"

แต่ถ้าจะให้ใบ้ก้อ....

ร้านชื่อดังชั้น 4 มีบันไดเลื่อนขึ้น it City อยู่หน้าร้านครับ

ถ้าขาประจำหละก้อ..... น่าจะอ๋อเร้ยนะครับ ^^"
                          Last edited by whitehead; 23 Nov 2007, 22:48:13.

Comment

Originally posted by whitehead View Post
                            เรื่องบอกชื่อร้านผมว่า เรื่องนี้ผมเป็นคนผิดเอง

ผมเลยไม่อยากจะบอกอะครับ

แล้วเรื่องนี้จิงๆทางร้านก้อไม่ผิดอยู่แล้ว

มันเป็นธุรกิจอะครับ ^^"

แต่ถ้าจะให้ใบ้ก้อ....

ร้านชื่อดังชั้น 4 มีบันไดเลื่อนขึ้น it City อยู่หน้าร้านครับ

ถ้าขาประจำหละก้อ..... น่าจะอ๋อเร้ยนะครับ ^^"
                            พอจะรู้แหละค๊าฟฟฟฟฟ

Comment

DELUX 450 W. พอ ฟันธง

Comment

เด๋วผมจะเอาระเบิดไปวางหน้าร้านให้ครับ

อ่านแล้วเซ็งแทน

Comment

Working...
                                X