Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลงไดร์เวอร์การ์ดจอแล้ว จอดำ ช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลงไดร์เวอร์การ์ดจอแล้ว จอดำ ช่วยทีครับ

ตอนแรกก็ใช้ได้แหละครับ แต่ทีนี้ จะแบ่ง part HDD ใหม่ก็ ต้องลง วินโดส์ ใหม่ด้วย ก็ลงปกติครับ แต่พอมาถึงไดร์เวอร์การ์ดจอนี่แหละ ลงเสร็จ รีเครื่อง พอเริ่มบูทเข้า วินโดส์จอก็ดำ ไปเลยแต่เสียงวินโดส์ตอนมาเปิดก็ยังมีนะ ไม่รู้จะแก้ยังไงเหมือนกัน ลงไดร์เวอร์จากกล่อง จาก เวป เหมือนกันหมด ช่วยทีครับ

ช่วยไงหว่า

สเป็กเครื่อง

การ์ดจอ ?

ไดวเวอร์ที่ลง ตัวไหน ชื่อไฟล์อะไร

ใช้วินโดว์อะไร

ลงวินโดว์ โม มาหรือป่าว
    Last edited by THEFOOL; 8 Jul 2012, 21:42:35.

Comment

การ์ดจอตัวไหนครับ

Comment

mainboard - ASUS P7H55-M PRO
        CPU - intel core i5 760
        VGA - Gigabyte GTX 680 OC
        PSU - OCZ ST750W
        Ram - corsair vengeance 4x2GHz

ลง win7 ไป โม ก็แล้ว ไม่โมก็แล้ว

ไดร์เวอร์ชื่อ 301.42-desktop-win7-winvista-64bit-international-whql.exe ลงปุ๊ปรีเครื่อง บูทเข้าวินโดส์ก็มืดทันทีครับ

Comment

ง่ายๆครับเปลี่ยนไดร์เวอร์ใหม่ซะนะ ตามนี้

http://www.overclockzone.com/forums/...TX6XX-DOWNLOAD

Comment

Originally posted by ZefiroM55 View Post
            mainboard - ASUS P7H55-M PRO
            CPU - intel core i5 760
            VGA - Gigabyte GTX 680 OC
            PSU - OCZ ST750W
            Ram - corsair vengeance 4x2GHz

ลง win7 ไป โม ก็แล้ว ไม่โมก็แล้ว

ไดร์เวอร์ชื่อ 301.42-desktop-win7-winvista-64bit-international-whql.exe ลงปุ๊ปรีเครื่อง บูทเข้าวินโดส์ก็มืดทันทีครับ
            .ใช้จอ รุ่นไหน กี่นิ้วครับ

ถอดการ์ดจอออกมา แล้วเสียบใหม่ แน่นๆ ครับ

สายหลังจอ ถอดแล้ว เสียบให้แน่นๆ อีกรอบ

เอาตัวนี้ไปลงครับ

ก่อนลง เข้า Windows 7 safe Mode ก่อนนะคับ

แล้ว uninstall ไดวเวอร์การ์ดจอออกให้หมด

แล้วใช้ โปรแกรมDriver Sweeper ลบไดวเวอร์ Nvidia ออกอีกรอบให้หมด

แล้วใช้CCleaner ล้างอีกรอบ

ค่อยเข้า วินโดว์ ปรกติ

ลงไดวเวอร์ตัวนี้ครับ

NVIDIA GeForce 304.79

http://www.guru3d.com/news/nvidia-ge...eta-download-/

Comment

ลองมาหมดแล้ว ไม่ได้ผลเลยครับ

Comment

ช่วงระหว่าง boot ก่อนเข้า windows มันไม่มีผลกับ driver นะ
                ลองขยับสาย clear bios ดูก่อน
                เป็นไปได้ถ้ายังแก้ไม่ได้ ถ้า mainboard มีช่อง On board สลับไปไส่ onboard แทน
                แล้วพอจอติดหรืออย่างไร กด F8 เข้า Safe mode ลบไดรเวอร์ออก

เป็นอย่างไรอัพเดทไห้ฟังด้วย

Comment

VGA เสียแล้วครับท่าน (อาการเป็นเหมือนผมทุกอย่าง) ของผม GTX470 ปัญหาคือ การ์ดจอไม่เห็น ไดร์เวอร์ อาทิตย์ก่อนนี่เอง ถอดไปให้ร้านเจได เค้าเช็คให้แล้วก็ขึ้นไปชั้น 5 ตาม STEP เคลมส่งซ่อม รอเป็นชาติ ผมเลยเทริน์ เอา GTX680 มาเพิ่มตัง เป็นหมื่น GTX470 ตัวเก่า มันมีมูลค่าให้ 3500 กว่าๆเอง T_T

Comment

เปลี่ยนไดรเวอร์หลายๆๆๆตัวดูครับ ปัญหาน่าจะมาจากไดรเวอร์แหละ เพราะก่อนลงก็ใช้ได้ ใช่ไหม

Comment

แบ่ง Partition ของ HDD ยังไงครับ ใช้โปรแกรม แล้ว format หรือยังไงครับ

Comment

HDD ผม1 TB ครับ แต่มองเห็น 933 GB ผมก็แบ่ง 33 / 300 / 600

โดยลงวินโดส์ ไว้ที่ ไดร์ฟ 33 (ฝากร้านประกอบ) ทีนี้พอไปรับ ก็เห็นว่า ไดร์ฟเต็มอย่างแรง ก็นะ คงจะแบ่ง ไดร์ฟมาน้อยไป เพราะ ก็ไม่เป็นไร มากลับไป แบ่งใหม่ได้

เพราะตัวเองลงวินโดส์เป็น ก็เอากลับไปทั้งอย่างนั้น ก็จัดการใส่แผ่นวินโดส์ เลือก advance option และลบ ไดร์ฟ 33 / 300 ไป แบ่งใหม่เป็น 133 / 200 แล้วก็

ลงไว้ที่ 133 ลงเสร็จ ก็ลงไดร์ฟเวอร์ก่อนเลย รีสตาร์ท พอเริ่มบูทเข้าวินโดส์ จอเริ่มดำและเหมือนมีการเดินไฟใหม่ ไฟคีย์บอร์ด ขึ้นพร้อมกัน3ช่อง และจอก็ขึ้น DVD-I port power offline

แล้วก็จบแค่นั้น มีเสียงเริ่มตอนเข้าวินโดส์นะ แต่มันมืดอะ มองไม่เห็น

Comment

ผมลงไดร์เวอร์แล้วจอดำ
                          ผมเข้าไปsafe mode ลบไดร์เวอร์
                          แล้วลองตัวอื่นไปเรื่อยๆก็ไม่สำเร็จ
                          ผมลองเปลี่ยนสายHDMIจากช่องกลางไปช่องริม
                          ภาพขึ้นมาปกติเลยครับ สรุปได้ว่าลองเปลี่ยนช่องเสียบสาย
                          หรือไม่ก็ลองเปลี่ยนชนิดสายเสียบดูครับ
                          จากข้อมูลด้านบนสรุปได้ว่าลงไดร์เวอร์แล้วมันจัดเรียงPortของมันเอง
                          (ของผมใช้การ์ดจอ RX580 เปลี่ยนจาก HD7770ครับ)

Comment

สรุปครับ

VGA ท่านน่าจะบินแล้วครับ
                            โชคดี ถอดมา อบ สระ ไดร์ น่าจะฟื้นได้

Comment

กรรม...รับลูกคนขุด...กระทู้อายุทศวรรษ

Originally posted by seklosoja View Post
                              สรุปครับ

VGA ท่านน่าจะบินแล้วครับ
                              โชคดี ถอดมา อบ สระ ไดร์ น่าจะฟื้นได้

Comment

Working...
                              X