Announcement

Collapse
No announcement yet.

NVIDIA geforce.... gtx 670.... club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by parkza14 View Post
    เอาคะแนนมาฝากจ้า 3DM 11 กับ i7 3770k 4.5 670 asus dcu2 core 1335 mem 1780 แรงได้อีก

คะแนนดิบ no mvp

โหดกว่าผมอีกนะนี่ ผมเคยพากิ๊กกาบ๊วยผมไป 1150GHz(boot 1300GHz+) เอง ตอนเทสไม่ไหว มีอาการภาพเละมาหลอนมาครั้งบางคราว

สงสัยเป็นที่โปรแกรม ของกิ๊กกาบ๊วย guru oc ปรับไฟได้แค่ 111% เอง เกินนั้นไม่ได้ปรับไม่ขึ้น
    Last edited by AMD69bit; 24 Jul 2012, 03:59:50.

Comment

• Originally posted by AMD69bit View Post
      โหดกว่าผมอีกนะนี่ ผมเคยพากิ๊กกาบ๊วยผมไป 1150GHz(boot 1300GHz+) เอง ตอนเทสไม่ไหว มีอาการภาพเละมาหลอนมาครั้งบางคราว

สงสัยเป็นที่โปรแกรม ของกิ๊กกาบ๊วย guru oc ปรับไฟได้แค่ 111% เอง เกินนั้นไม่ได้ปรับไม่ขึ้น
      ของผมภาพยังไม่เละ ยังไม่ออกอาการใดๆ เดี่ยวจะลองดูอีกทีว่าใบนี้ตันที่เท่าไรครับ

Comment

• Originally posted by AMD69bit View Post

โปรแกรมนี้ลองใช้แล้ว ปรับได้ 111% เหมือนกันคงเป็นที่การ์ด

Comment

• ช่วยเลือกหน่อยครับ เอา gigabyte หรือ evga ดี

Comment

• Originally posted by Birdcomloso View Post
            driver has stopped ลองล้าง driver เก่าๆ ออกให้หมดก่อนครับ ใช้พวก Driver sweeper ล้างให้หมดตาม > รีเครื่องแล้วลง driver ใหม่ดูครับ

http://www.techspot.com/downloadget2...eper_3.2.0.exe

ปล.ผมใช้ ตัว beta ล่าสุดก็ยังไม่เจอปัญหาอะไรนะ
            ไม่หายอะครับ T_T

ส่งเครมเลยดีรึป่าว กลัวว่าจะนาน

Comment

• Originally posted by Crowner View Post

ส่งเครมเลยดีรึป่าว กลัวว่าจะนาน
              มันเป็นอาการของไฟเลี้ยง gpu ไม่พอในช่วงที่ทำงานหนักหรือป่าวครับ ลองหาโปรแกรมมาเพิ่มไฟเลี้ยงสัก1-2 stepแล้วเทสดูก่อนครับ

Comment

• Originally posted by p741633 View Post
                ช่วยเลือกหน่อยครับ เอา gigabyte หรือ evga ดี
                ชอบ ref หรือ non ref ล่ะครับ

Comment

• Originally posted by Crowner View Post

ลองเคลมดูครับ ถ้ามันไม่หาย เพราะผมเคยมีการ์ด ที่มันจะ ละสังขาร ก็เป็นอาการนี้ก่อน

Comment

• Originally posted by zeratul111 View Post
                    ชอบ ref หรือ non ref ล่ะครับ
                    มันมีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงบ้างครับ

Comment

• พรุ่งนี้ใครเข้าพันทิพย์ประตูน้ำบ้างครับ จะชวนมานั่งทานกาแฟหน่อย

Comment

• Originally posted by p741633 View Post
                        มันมีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงบ้างครับ
                        REF = การ์ดจะเป็นรูปกล่องดินสอ มีฝาครอบปิดคลุมซิงค์ทั้งหมด มีพัดลมแบบ blower คล้ายๆ ใบพัดในแอร์ที่ท้ายการ์ด ทำให้สามารถเป่าลมร้อนไปด้านหลังของเครื่องได้โดยลมร้อนไม่กระจายออกมานอกตัวการ์ดมาก ความร้อนจึงไม่สะสมในเคส ส่วนข้อเสียคือการ์ด ref เนื่องจากพัดลมไม่ได้จ่อซิงค์โดยตรงจึงทำให้ความร้อนในตัวการ์ดค่อนข้างจะสูง (แต่ไม่ออกมานอกตัวการ์ด ต้องรู้ความต่างนะครับ) และจะคงที่ที่ระดับสูงนั้นนาน (ร้อนเร็ว เย็นช้า) และพัดลม blower โดยปกติจะเสียงดังกว่าพัดลมใบพัดด้วยครับ

Non-Ref = การ์ดมักมีดีไซน์แบบเปิด ไม่คลุมซิงค์ ใช้ฮีทไปป์เส้นใหญ่ ใช้พัดลมใบพัดเป่าจ่อซิงค์ทำให้ระบายความร้อนได้เร็ว การ์ด non ref จึง oc ได้ไกลกว่าและแรงกว่า ข้อเสียคือราคาแพงกว่า ref (เทียบในยี่ห้อเดียวกัน เผอิญ evga มันดันไม่มี non ref และ gigabyte ก็ไม่มี ref เข้ามาไทย เลยเทียบราคากันไม่ได้) และลมร้อนจะถูกเป่าออกจากการ์ดให้กระจายในเคส ไม่ออกไปข้างนอก ไม่เหมาะกับคนใช้เคสฝาข้างใสหรือทึบแบบไม่มีพัดลมระบายอากาศ และไม่เหมาะอย่างยิ่งถ้าจะ sli เพราะความร้อนระหว่างการ์ดจะสูงมาก ถ้าจะเลือกควรใช้เคสฝาตะแกรงหรือเอาพัดลมเป่าจออีกทีครับ

นอกจากนี้สำหรับรุ่น gtx670 นั้นการ์ด ref บางตัวจะเป็น pcb แบบสั้น ส่วนการ์ด non ref จะใช้ pcb แบบยาวเหมือน gtx680 ซึ่งว่ากันว่าเหมาะกับการ oc มากกว่าครับ

Comment

ช่วยเลือกหน่อยครับ เอา gigabyte หรือ evga ดี
                          ขาโหด oc เลือก อักทรุดครับ

Comment

• Originally posted by zeratul111 View Post
                            REF = การ์ดจะเป็นรูปกล่องดินสอ มีฝาครอบปิดคลุมซิงค์ทั้งหมด มีพัดลมแบบ blower คล้ายๆ ใบพัดในแอร์ที่ท้ายการ์ด ทำให้สามารถเป่าลมร้อนไปด้านหลังของเครื่องได้โดยลมร้อนไม่กระจายออกมานอกตัวการ์ดมาก ความร้อนจึงไม่สะสมในเคส ส่วนข้อเสียคือการ์ด ref เนื่องจากพัดลมไม่ได้จ่อซิงค์โดยตรงจึงทำให้ความร้อนในตัวการ์ดค่อนข้างจะสูง (แต่ไม่ออกมานอกตัวการ์ด ต้องรู้ความต่างนะครับ) และจะคงที่ที่ระดับสูงนั้นนาน (ร้อนเร็ว เย็นช้า) และพัดลม blower โดยปกติจะเสียงดังกว่าพัดลมใบพัดด้วยครับ

Non-Ref = การ์ดมักมีดีไซน์แบบเปิด ไม่คลุมซิงค์ ใช้ฮีทไปป์เส้นใหญ่ ใช้พัดลมใบพัดเป่าจ่อซิงค์ทำให้ระบายความร้อนได้เร็ว การ์ด non ref จึง oc ได้ไกลกว่าและแรงกว่า ข้อเสียคือราคาแพงกว่า ref (เทียบในยี่ห้อเดียวกัน เผอิญ evga มันดันไม่มี non ref และ gigabyte ก็ไม่มี ref เข้ามาไทย เลยเทียบราคากันไม่ได้) และลมร้อนจะถูกเป่าออกจากการ์ดให้กระจายในเคส ไม่ออกไปข้างนอก ไม่เหมาะกับคนใช้เคสฝาข้างใสหรือทึบแบบไม่มีพัดลมระบายอากาศ และไม่เหมาะอย่างยิ่งถ้าจะ sli เพราะความร้อนระหว่างการ์ดจะสูงมาก ถ้าจะเลือกควรใช้เคสฝาตะแกรงหรือเอาพัดลมเป่าจออีกทีครับ

นอกจากนี้สำหรับรุ่น gtx670 นั้นการ์ด ref บางตัวจะเป็น pcb แบบสั้น ส่วนการ์ด non ref จะใช้ pcb แบบยาวเหมือน gtx680 ซึ่งว่ากันว่าเหมาะกับการ oc มากกว่าครับ
                            ตอบละเอียดดีมากเลยครับ ผมกะว่าจะเอามา sli คงต้องเลือก evga

Comment

• Originally posted by TrueNoAE86 View Post
                              มันเป็นอาการของไฟเลี้ยง gpu ไม่พอในช่วงที่ทำงานหนักหรือป่าวครับ ลองหาโปรแกรมมาเพิ่มไฟเลี้ยงสัก1-2 stepแล้วเทสดูก่อนครับ
                              ขอบคุณครับ เด๋วลองดู

Comment

• non ref ก็ sli ได้ครับ ผมซื้อ galaxy มา sli เหมือนกัน แต่ควรวางให้ห่-างกันหน่อยดังรูป (ในรูปคือ asus นะ) และควรเป็นเคสกว้างๆ หรือมีรูระบายอากาศด้านข้าง

ถ้าเป็นการ์ด ref สามารถวางชิดกันได้เลยครับ เพราะมันดูดลมเข้าด้านหน้า เป่าออกด้านหลัง แต่เว้นหน่อยก็จะเย็นขึ้น

Comment

Working...
                                X