Announcement

Collapse
No announcement yet.

ข่องใจ มานานละ ทำไม Pci-E 6+2pin จ่ายไฟได้มาก กว่า Pci-E 6Pin

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ข่องใจ มานานละ ทำไม Pci-E 6+2pin จ่ายไฟได้มาก กว่า Pci-E 6Pin

ตามหัวข้อครับ

ผมไม่ค่อยมีความรู้ทางด้านพลังงานไฟฟ้าเท่าครับ

แต่จากการสังเกตุของผม หัวต่อแบบ 6Pin จะมีสายสีเหลือง (12v) 3เส้น และสีดำ (Ground / ไม่แน่ใจเรียกแบบหรือเปล่า) 3เส้น

แต่ 6+2pin มันก็เหมือนกัน แต่จั้มสาย สีดำ เพิ่มสอง เส้น รวมเป็น8 pin (ทำให้ใช้ 8Pin แบบเดียวกับที่เสียบบนบอร์ดไม่ได้)

มีข้อสงใสคือ การเพิ่มสาย กราว หรือสายสีดำ ไป 2 เส้น ช่วยให้จ่ายไฟได้มากขึ้นใช่ไหมครับ เพราะผมเข้าใจว่า เพิ่มสาย12V น่าจะลดภาระการโหลด ของสายไฟ เมื่อจ่าย เพิ่มขึ้น เพราะกระจ่ายออกเป็นหลายเส้น ถ้าปล่อยไป เส้นเดียว อาจจะร้อนจนละลายได้ (เข้าใจอย่างนี้ ถูกไหมครับ ผิดก็ติหน่อยนะครับ)

Pci-E 6Pin ให้ไฟได้ 75watt Pci-E 6+2 ให้ไฟได้ 195w-200w ต่างกันมากทีเดียว

ช่วยตอบให้หายข่องใจทีครับ ผมไม่เข้าใจเรื่องไฟฟ้าครับ

น่่าจะเป็นเรื่องแรงดันไฟฟ้ามากกว่านะ 6pin มันจ่ายMAXได้ประมาณ 75w แต่หัว 8Pin ดึงมาใช้ได้ 150w+....หัว 8 pin ถึงมีอยู่ใน PSU กำลัง 600w+ ขึ้นไปเท่านั้น เคยมีคนใน OCZ ต่อกราวน์เสริมหัว 6pin ใช้เองเปิด(9800GX2)ติดก็ลิงโลดอยู่พักนึง แต่ใช้สักพักก็แต๊บ

Comment

Originally posted by boyd_747 View Post
      น่่าจะเป็นเรื่องแรงดันไฟฟ้ามากกว่านะ 6pin มันจ่ายMAXได้ประมาณ 75w แต่หัว 8Pin ดึงมาใช้ได้ 150w+....หัว 8 pin ถึงมีอยู่ใน PSU กำลัง 600w+ ขึ้นไปเท่านั้น เคยมีคนใน OCZ ต่อกราวน์เสริมหัว 6pin ใช้เองเปิด(9800GX2)ติดก็ลิงโลดอยู่พักนึง แต่ใช้สักพักก็แต๊บ
      รอโปรเจ๊คอยู่น๊าา ฮิฮิ ...

Comment

แบบ 6 pin สายไฟเส้นที่ 2 อาจจะมีหรือไม่มีไฟก็ได้ แต่ 8 pin สายไฟเส้นที่ 2 มีไฟแน่ๆ เพื่อป้องกันการงงเลยออกแบบมาเป็น 8 pin แม่มเลย
        Last edited by Icemancmx; 20 Mar 2012, 21:53:15.

Comment

Originally posted by 1357lover View Post
          Pci-E 6Pin ให้ไฟได้ 75watt Pci-E 6+2 ให้ไฟได้ 195w-200w
          อันนี้ผิดครับ ปกติที่ขายกันจะได้มากกว่านั้น
          สายไฟเป็นตัวนำกระแสไฟฟ้า อัตราที่ทนได้ ขึ้นกับประเภทของฉนวน โลหะ และขนาด ของสายไฟ
          ดังนั้น ต้องเอาสายไฟเส้นนั้นมาดูแบบชำแหละ หรือใช้เครื่องมือวัด

กรณีที่เพิ่มสายดำตามรูปอีก 2 เส้น แบบนี้ไม่ได้ช่วยให้อะไรดีขึ้นเลย เพราะสายดำมาจริงๆ 3 เส้น
          ที่ถูกต้องคือ ควรเดินสายดำมา 5 เส้น จะทำให้แรงดันไฟฟ้าตกคร่อม(Vdrop) น้อยลง ทำให้กราวน์ดดีขึ้นครับ

Comment

Originally posted by m shifu View Post
            อันนี้ผิดครับ ปกติที่ขายกันจะได้มากกว่านั้น
            สายไฟเป็นตัวนำกระแสไฟฟ้า อัตราที่ทนได้ ขึ้นกับประเภทของฉนวน โลหะ และขนาด ของสายไฟ
            ดังนั้น ต้องเอาสายไฟเส้นนั้นมาดูแบบชำแหละ หรือใช้เครื่องมือวัด

กรณีที่เพิ่มสายดำตามรูปอีก 2 เส้น แบบนี้ไม่ได้ช่วยให้อะไรดีขึ้นเลย เพราะสายดำมาจริงๆ 3 เส้น
            ที่ถูกต้องคือ ควรเดินสายดำมา 5 เส้น จะทำให้แรงดันไฟฟ้าตกคร่อม(Vdrop) น้อยลง ทำให้กราวน์ดดีขึ้นครับ
            ครับ เข้าใจละ

แต่ เรื่อง กำลังไฟ ผมอ้างอิง ตามสเปคที่มันระบุไว้ ครับ ที่จริง สายเส้นเดียวก็ให้กำลัง มากกว่า 75 Watt ได้ใช่ไหมครับ (ขึ้นอยู่กับคุณภาพของ โลหะทองแดงที่ใช้ด้วย)

่PSU ที่ดึงสายดำมา แบบนี้ผมเจอ กับพวก ของ ที่ไม่แพงมาก นักอะครับ

เช่น

Raidmax RX 530 630 730

Tagan TG 500 600 แต่ีมี C คร่อม

และก็พวก Adapter 6pin To 8pin (มันติดกันเลย)

Originally posted by Icemancmx View Post

แบบ 6 pin สายไฟเส้นที่ 2 อาจจะมีหรือไม่มีไฟก็ได้ แต่ 8 pin สายไฟเส้นที่ 2 มีไฟแน่ๆ เพื่อป้องกันการงงเลยออกแบบมาเป็น 8 pin แม่มเลย

พอจะเข้าใจละครับ เพราะเคยเห้น แปลง Molex เป็น Pci-E 6pin มันว่าง 1ช่อง ตรงกลาง แต่เคยลองเอาไปใช้ กับ 4850 ดู ใช้ไปสักพักดับครับ แต่ต่อ PCI-E 6pin ที่มาจาก PSU แท้ๆ ไม่ดับครับ
            Last edited by 1357lover; 20 Mar 2012, 23:44:05.

Comment

Originally posted by 1357lover View Post
              ที่จริง สายเส้นเดียวก็ให้กำลัง มากกว่า 75 Watt ได้ใช่ไหมครับ (ขึ้นอยู่กับคุณภาพของ โลหะทองแดงที่ใช้ด้วย)
              ใช่ครับ สาย AWG18 เส้นเดียว เรตติ้งอยู่ที่ 18A ลองเอา 12 คูณ ก็ได้เกิน 200W แล้วครับ
              เพียงแต่คิด W อย่างเดียวไม่ได้ ต้องคิดเรื่อง Vdrop ด้วย
              ถ้าสายยาวจะดรอปมาก ต้องใช้สายเส้นใหญ่หรือใช้สายหลายๆเส้นขนานกัน เพื่อลดค่านี้
              ที่เราเห็นสายมาที่บอร์ดหลายๆเส้นก็เพราะเหตุผลหลังเป็นหลักครับ

Comment

เริ่ม เข้าใจละครับ

นึกถึงการ

แตกตัว ของ นิวเคลียส ในอะตอม เลยทีเดียว

Comment

โห้....จดๆๆ ความรู้ทั้งนั้น..

Comment

...ลึกซึ้ง

Comment

งงเข้าไปอีกเลยผม

Comment

สงสัยใช่ไหมครับว่า ทำไมหัว Pci-e 8pin power ที่เพิ่มมามีแต่กราวด์กลับไม่เป็นสายไฟกับกราวด์อย่างละเส้นให้เป็น 4 ต่อ 4
                        คือสายเหลือ 4 เส้นกับสายดำ 4 เส้น ?

คำถามนี้ผมเคยถามผู้รู้แล้วเหมือนกันครับ คำตอบที่ออกมาคือ คล้ายๆกับที่อาจารย์ฉิฟูตอบมานะครับ เกี่ยวกับการลงกราวด์ที่ดีขึ้น
                        แต่มันจะเป็นการให้ไฟที่จ่ายผ่านทาง สล๊อต Pci-express ที่มีมา 75W ให้สามารถมาลงกราวด์ได้ดียิ่งขึ้น ทำให้ไฟที่จ่ายมา
                        นั้นมาแบบเต็มเม็ดเต็มหน่วยหรือเต็มแอมป์ประมาณนั้น และนี่ก็เป็นอีกหนึ่งเหตุผลที่ว่า ทำไมเดี๋ยวนี้เมนบอร์ดที่มีสล๊อต Pci-e x16
                        หลายๆสล๊อตที่รองรับพวก 3Ways - 4Ways ต้องมีไฟเลี้ยงสำหรับ Pci-e slot ต่างหากที่มาทั้งในรูปของ Molex 4pin, Pci-e power
                        หรือที่ Gigabyte ใช้เป็น SATA Power นั่นล่ะครับ เพราะไม่งั้นแล้วภาระจะไปตกที่หัวจ่ายไฟ 24pin ที่มีสายไฟ 12V เพียง
                        ไม่กี่เส้น แล้วจะทำให้เกิดอาการ Over Current แล้วร้อนจัดและบางทีไฟก็ไปเลี้ยงไม่พอเพราะช่องทางไม่พอต่อกระแสที่ต้องการ

Comment

จด ๆความรู้ครับ

Comment

กระทู้นี้ความรู้ดีครับ

Comment

อ๋อ งี้ นี้เอง

ขอบคุณ ลุง ซอล มากๆครับ ความรู้ๆ

Comment

Working...
                              X