Announcement

Collapse
No announcement yet.

GTX570 สีจืดจัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by excomics View Post
    ลองเปลี่ยน จอดูก่อนมัย

จอ สำคัญที่สุดเรื่องของสี อย่าโทษ การ์ดจอเลยคับ

ใช้ของตัวไหนอยู่อะครับ จอ อะ
    ถ้าใช้ จอช่วยประเด็นก็ไม่ได้อยู่ที่การ์ดจอแล้วละ นี้จอรุ่นเดียวกันเปลี่ยน เปลี่ยนแค่การืด

แต่แน่นอนอยู่แล้วเปลี่ยน จอเป็นจอรุ่นใหม่ๆ ภาพก็ดีกว่าแน่นอน

Comment

ก็เป็นที่รู้กันอยู่นี่ครับ เรื่องสีสดไม่สด แต่ทุกวันนี้มันก็ปรับได้ (แต่ก็ไม่สดเท่าอีกค่าย ต่างกันนิดๆหน่อยๆ)

Comment

คนในบอร์ดนี้หลายคนมันมีตังค์นะเฟ้ย...

เลิกซะทีเหอะ คำพูดดูถูกคนประเภท

" ไม่ดีก็ขาย " " ไม่ใช้อย่าพูด "

หลายๆคนมันมีเงินมากกว่าไอ้คนพูดซะอีกครับ...

ขนาดผมเอง เห็นว่าๆกัน 570 เทพอย่างนั้นอย่างนี้ ผมยังไปหามาใช้เลย

ของราคาหลักหมื่น ไม่ใช่เฟอร์รารี่ซักหน่อย จะได้ผ่อนสิบปีไม่มีหมด

Comment

เขาโยนให้แล้วรับด้วยนะ

Comment

ผมว่าเรื่อสีสดไม่สด จืดไม่จืด อันดับแรก Calibrate Color ก่อนดีกว่าใหม?
            ถ้าไม่รู้จะเอาโปรแกรมที่ใหน ก็ใน windows นั่นแหละ หรือไม่ก็ software ที่แถมมากับจอ แล้วค่อยมาว่ากัน..อีกที

Comment

ต่อให้ปรับสองค่ายนี้ก็สีไม่เหมือนกันหรอกครับมันมาคนละโทน
              แต่ Default ของ nVIDIA นี่จืดจริงไม่เชื่อไปลองกับจอ CRT จะเห็นชัดมากๆ
              ค่ายนึงปรับมากเข้มจัดปวดตา อีกค่ายปรับมากออกแนวหวานๆ ไม่เชื่อไปลองปรับกันเอง
              ปรับให้พอดี พอดีมีใช้ทั้งสองค่ายครับ และเรื่องสีสดสีสวยแต่ละคนชอบไม่เหมือนกันดังนั้นอย่าเอามาต้มมาม่ากัน

Comment

Originally posted by Khow View Post
                ต่อให้ปรับสองค่ายนี้ก็สีไม่เหมือนกันหรอกครับมันมาคนละโทน
                แต่ Default ของ nVIDIA นี่จืดจริงไม่เชื่อไปลองกับจอ CRT จะเห็นชัดมากๆ
                ค่ายนึงปรับมากเข้มจัดปวดตา อีกค่ายปรับมากออกแนวหวานๆ ไม่เชื่อไปลองปรับกันเอง
                ปรับให้พอดี พอดีมีใช้ทั้งสองค่ายครับ และเรื่องสีสดสีสวยแต่ละคนชอบไม่เหมือนกันดังนั้นอย่าเอามาต้มมาม่ากัน
                ถูกต้องครับ แต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน
                แต่ที่จริงทุกวันนี้ เราต่างดูหนังที่สีสัน over เกินจริงอยู่แล้ว ถ้าจะดูแบบธรรมชาติเลย สีจืดมากๆครับ TV ที่สีสดมันถึงขายดีไงครับ ผมซื้อการ์ดมาเล่นเกม ไม่ได้เอามาดูหนังครับ ดูหนังผมไว้ดูกับจอใหญ่ครับ เกม มันก็เหมือนดูการ์ตูนครับ สียิ่งสดยิ่งสวยครับ

Comment

ธรรมชาติ ของผมคือ สมจริง ไม่ได้แปลว่า จืดชืด
                  ลองคิดดูนะครับ แล้ว profile ของแสงสี ไม่ได้อยู่ที่การ์ดจออย่างเดียว มันอยู่ที่จอรับภาพด้วย
                  สีสด ของผมคือ สีที่อิ่มตัว แดงเป็นแดง ขาวเป็นขาว ดำเป็นดำ ไม่ใช่สีสันเข้มเกินจริง ไม่ว่าจะเกมหรือภาพยนต์
                  profile ของแสงสี ก็มีให้ปรับได้ ทั้งตัวส่ง และ ตัวรับ คงไม่มีอุปกรณ์ ตัวใหน ปรับสีมาให้ตรงใจทุกคนแน่นอน

Comment

แล้วแต่คนชอบ ชอบแบบไหนก็ใช้แบบนั้น

ซื้อมาไม่ชอบก็ขายไปซื้อใหม่มันเป็นเรื่องปกติของที่นี่อยู่แล้ว

ไม่เกี่ยวว่ารวยหรือจนหรอกครับมันอยู่ที่ความพอใจของผู้ใช้

ผมมองออกนะว่ามันต่างกันแม้จะปรับสีแล้วก็ตามมันแวววับ

สวยงามกว่ากันอยู่ ขอให้ขายออกไวๆนะครับ ^ ^"

Comment

Originally posted by tanagritm View Post
                      ผมว่าเรื่อสีสดไม่สด จืดไม่จืด อันดับแรก Calibrate Color ก่อนดีกว่าใหม?
                      ถ้าไม่รู้จะเอาโปรแกรมที่ใหน ก็ใน windows นั่นแหละ หรือไม่ก็ software ที่แถมมากับจอ แล้วค่อยมาว่ากัน..อีกที

แบบนี้ซีเรียสไป....ผมว่าปรับที่โปรแกรมแล้วปรับแต่งตามใจชอบดีที่สุดแล้วครับ....

ปล.ถ้าจะเอาจริงๆต้องเอาเครื่องวัดมา Calibrate กันเลย...แต่ที่ว่านี้เข้าใช้ในโรงพิมพ์เพื่อความเหมือนจริงของสีในหน้าจอก่อนพิมพ์ออกมา

Comment

ผมใช้จอ AOC iF23 และมีการ์ดอยู่ทั้ง2ค่าย GTX460 กับ HD5770
                        ผมว่ามันก็ให้ภาพที่มีสีสันสดใสทั้ง2ค่ายนั้นแหละครับ แต่มันให้สีและแสงเงาที่ต่างกันเท่านั้นเองครับ อันนี้แล้วแต่คนชอบครับ
                        ส่วนตัวผมตอนนี้พอใจกับ HD5770 มากครับ เวลาใช้ดูรายการเพลงของเกาหลีแบบ HD (Music Bank,Music Core,Inkigayo)

Comment

ไปปรับภาพ ปรับสี เพิ่มสี เเล้วเฟรมเรทมันจะตกหรือเปล่าครับ อันนี้ไม่รุ้จริงๆ

Comment

Originally posted by amatto View Post
                            ไปปรับภาพ ปรับสี เพิ่มสี เเล้วเฟรมเรทมันจะตกหรือเปล่าครับ อันนี้ไม่รุ้จริงๆ
                            ไม่ตกครับ

Comment

ที่ผมบอกว่าถ้าชอบสีสวย ต้องเปลี่ยนจอ เพราะมันเรื่องจริง

ต่อให้การ์ดคุณเทพแค่ไหน จอให้สีไม่ถูกต้อง ค่าความถูกต้องต่ำ ปรับให้ตายยังไงมันก็ไม่ดี ถึงจะดูเกือบจะดี สีก็ยังไม่ถูกต้อง ถูกใจ

ลองมาหมดแล้วคับ เชื่อผมเถอะผมใช้ 460 570 580 เรื่อง ที่ว่าสีของ ATI ดูหนังสวย สี สวย มันผิดกันแค่ 3-5 % ลองหมดแล้ว

ปัจจัยของภาพสวยมันอยู่ที่ Output เป็นหลักครับ หรือใครว่าไม่จริง

Comment

ถ้าใช้จอเดิม กับการ์ดใบเดิมสวย พอมาใช้กับการ์ดตัวใหม่แล้วมองว่าไม่สวย
                                อันนี้จะโทษจอก็คงจะไม่ถูกต้องแล้วหละครับ

Comment

Working...
                                X