Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนท่านผู้รู้กับสเปคของผมใส่ HIS5770 ได้รึป่าวครับดูให้ทีึครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนท่านผู้รู้กับสเปคของผมใส่ HIS5770 ได้รึป่าวครับดูให้ทีึครับ

สเปคตามนี้ครับ

PU-core2dual e7200

PSU-500w ของ nipda ติดเคสมา

RAM DDR2/2g/800

Board-Gigabyte GA-EP31-DS3L/DD2

Intel P31/ICH7/Socket775/rev.1.0

CI-Ex16/3 PCI-Ex1/ATX

4 DDR2 Dual-CH/HD Audio

GbE LAN/4 SATA 3Gb/s/8 USB 2.0

ใส่ได้ แต่ PSU อาจจะไม่พอ เปลี่ยน PSU ด้วยน่าจะดีกว่าครับ

แนะนำ Tagan U37 500W 1500.-

Comment

+1 เปลี่ยน PSU ดีกว่าครับ

Comment

+2 เปลี่ยน PSU

Comment

PSU500W นี่คือติดเคสมาไช่ไม๊...

ผมคิดว่าคุณอาจยังไม่ต้องรีบเปลี่ยนPSUก็ได้ครับ เพราะPSUจีนๆ500W นี่ก็ยังรัน HD4870 ได้เลย(ซึ่งเราจะเป็นห่วงกันว่าจะแบกโหลดเยอะ แล้วอายุใช้งาน PSU จะสั้น หรืออาจมีบางวูบที่กินไฟกระทันหันแล้วการ์ดจอจะล่ม)

ผมว่าคุณใช้ PSU ตัวเดิมกับ HD5770 ไปพลางๆก่อนก็ได้ครับ(ถ้าPSUมันไม่สุดเขตจีนแดงจริงๆ มันจะใช้งานได้ครับ) แล้วเราก็เก็บสะสมสะตัง ซื้อPSUตัวใหม่ก็เล็ง 600-650Watt เกรด 80+ ราคาสักระดับ 2500-3000 บาท ดีๆสักตัวนึงไปเลย

Comment

Originally posted by Dokmai View Post
            PSU500W นี่คือติดเคสมาไช่ไม๊...

ผมคิดว่าคุณอาจยังไม่ต้องรีบเปลี่ยนPSUก็ได้ครับ เพราะPSUจีนๆ500W นี่ก็ยังรัน HD4870 ได้เลย(ซึ่งเราจะเป็นห่วงกันว่าจะแบกโหลดเยอะ แล้วอายุใช้งาน PSU จะสั้น หรืออาจมีบางวูบที่กินไฟกระทันหันแล้วการ์ดจอจะล่ม)

ผมว่าคุณใช้ PSU ตัวเดิมกับ HD5770 ไปพลางๆก่อนก็ได้ครับ(ถ้าPSUมันไม่สุดเขตจีนแดงจริงๆ มันจะใช้งานได้ครับ) แล้วเราก็เก็บสะสมสะตัง ซื้อPSUตัวใหม่ก็เล็ง 600-650Watt เกรด 80+ ราคาสักระดับ 2500-3000 บาท ดีๆสักตัวนึงไปเลย
            ระหว่างรอเก็บตังค์ซื้อ PSU ตัวใหม่ ขณะที่ใส่5770 ก็อย่าลืมลุ้นว่า PSU เก่าจะประทุเมื่อ ถ้าประทุขึ้น โชคดีหน่อยได้เปลื่ยน PSUตัวใหม่ไปเลย

แต่ถ้าโชคร้ายหน่อย ไปทั้งบอร์ด ไปทั้งการ์ดจอ ไปทั้งฮาร์ดดิส เพื่อนผมโดนมาแล้ว

Comment

สรุปคือตอนนี้ถ้าให้ดีซื้อทั้ง HIS5770 แระก็

PSU Tagan U37 500W ก็โอคเใส่ได้เลยใช่มั้ยครับ

Comment

Originally posted by chonburiza View Post
                สรุปคือตอนนี้ถ้าให้ดีซื้อทั้ง HIS5770 แระก็

PSU Tagan U37 500W ก็โอคเใส่ได้เลยใช่มั้ยครับ
                มีตังสำรองอยู่เท่าไหรล่ะ
                (เพราะว่าไป Tagan U37 500W มันก็งั่นๆล่ะครับ ซึ่งถ้าสมมุติอนาคตจะเล่น HD6850/GTX560 เจ้า U37 ก็ไม่พอ/ไม่อิ่มอยู่ดีล่ะ)

ด้วยสเปคคอมของคุณทั้ง CPU บอร์ด มันไม่ได้มีอะไรกินหนักๆเลย (แต่ถ้าคุณ OC หนักๆ ก็อีกเรื่องนึงนะ... อย่างไงก็ตามบอร์ด EP31 มันก็OCได้ไม่โหดอยู่ดีล่ะ)

ถ้าเป็นผม เมื่อได้HD5770มาแล้ว ก็เสียบกับPSUเดิมไปเลยครับ... ส่วนที่ว่ามันจะพังแล้วไปทั้งบอร์ดนั้น ส่วนใหญ่สาเหตุมาจากไฟบ้าน เกิดตก/เกิดกระซาก เสียเป็นส่วนใหญ่ครับ...
                อีกทั้ง ดูจากสเปคคอมคุณแล้ว มันก็กำลังจะล่าสมัย(เมื่อคุณมีHD5770แล้วกิเลสคุณจะพุ่ง) ผมเลยมองว่าถ้าคุณจะซื้อ PSU ใหม่ ก็ควร 600W ไปเลย เพื่ออนาคตจะอัพ 1155+แซนดี้บริท อย่างนี้... พวกPSUเกรดดีๆ(80+แท้)พวกนี้อายุใช้งาน 2-3ปี เป็นอย่างน้อยครับ เมื่อซื้อมาแล้วมันจะอยู่กับเรานาน จึงควรลงทุ่นทีเดียวให้คุ่มค่าผ่าน2-3ปีครับ
                Last edited by Dokmai; 8 Apr 2011, 10:40:28.

Comment

Originally posted by Dokmai View Post
                  มีตังสำรองอยู่เท่าไหรล่ะ
                  (เพราะว่าไป Tagan U37 500W มันก็งั่นๆล่ะครับ ซึ่งถ้าสมมุติอนาคตจะเล่น HD6850/GTX560 เจ้า U37 ก็ไม่พอ/ไม่อิ่มอยู่ดีล่ะ)

ด้วยสเปคคอมของคุณทั้ง CPU บอร์ด มันไม่ได้มีอะไรกินหนักๆเลย (แต่ถ้าคุณ OC หนักๆ ก็อีกเรื่องนึงนะ... อย่างไงก็ตามบอร์ด EP31 มันก็OCได้ไม่โหดอยู่ดีล่ะ)

ถ้าเป็นผม เมื่อได้HD5770มาแล้ว ก็เสียบกับPSUเดิมไปเลยครับ... ส่วนที่ว่ามันจะพังแล้วไปทั้งบอร์ดนั้น ส่วนใหญ่สาเหตุมาจากไฟบ้าน เกิดตก/เกิดกระซาก เสียเป็นส่วนใหญ่ครับ...
                  อีกทั้ง ดูจากสเปคคอมคุณแล้ว มันก็กำลังจะล่าสมัย(เมื่อคุณมีHD5770แล้วกิเลสคุณจะพุ่ง) ผมเลยมองว่าถ้าคุณจะซื้อ PSU ใหม่ ก็ควร 600W ไปเลย เพื่ออนาคตจะอัพ 1155+แซนดี้บริท อย่างนี้... พวกPSUเกรดดีๆ(80+แท้)พวกนี้อายุใช้งาน 2-3ปี เป็นอย่างน้อยครับ เมื่อซื้อมาแล้วมันจะอยู่กับเรานาน จึงควรลงทุ่นทีเดียวให้คุ่มค่าผ่าน2-3ปีครับ

พี่ท่านถ้าสะดวก รบกวน PM เมล msn ให้ผมหน่อยได้มั้ยครับ ฮ่า ไว้ปรึกษาน่ะครับ

Comment

ผมแทบไม่ได้เล่น m เลยครับ... ใช้แต่อีเมล์ครับ dokmai@msn.com

--------------
                    ขอเสนอความคิดเห็นครับ

กรณีของคุณ HD5770 จะซื้อของใหม่ใช่ไม๊ครับ (งบจะซื้อการ์ดจอก็ราวๆ 4000-4500 บาท แล้ว)

ผมว่าเราใจเย็นๆ ไม่ต้องรีบซื้อรีบจ่ายก็ได้มั๊งครับ เพืออาจโชคดี อาจได้ HD6790 ก็ได้
                    อย่าง HIS ยังมี 6850 ราคา 5600 บาท หลุดๆลงมาแล้วเลย
                    ฉะนั้น HD6790 มันก็น่าจะมีหลุดๆลงมา 4พันปลายๆ-5พันต้นๆ (ซึ่งราคาจากงบ ก็จะน่าเสียดาย หากใจร้อนซื้อHD5770เชียวนะ..) แต่อันนี้คงต้องรออีกสัก1เดือนล่ะ กว่าจะมีHD6790วางขายโดยทั่วไปในท้องตลาด

(แต่ถ้าเล็ง HD5770 มือสอง อย่างนั้นก็อีกกรณีนะ)
                    Last edited by Dokmai; 8 Apr 2011, 11:13:06.

Comment

http://www.thesystem.co.th/prod_mana...?code=A0040821

ตัวนี้ก็ใช้ได้น่ะ ราคาประมาณ 1800฿

650W 80+ทองแดง

Comment

ผมแทบไม่ได้เล่น m เลยครับ... ใช้แต่อีเมล์ครับ dokmai@msn.com

--------------
                        ขอเสนอความคิดเห็นครับ

กรณีของคุณ HD5770 จะซื้อของใหม่ใช่ไม๊ครับ (งบจะซื้อการ์ดจอก็ราวๆ 4000-4500 บาท แล้ว)

ผมว่าเราใจเย็นๆ ไม่ต้องรีบซื้อรีบจ่ายก็ได้มั๊งครับ เพืออาจโชคดี อาจได้ HD6790 ก็ได้
                        อย่าง HIS ยังมี 6850 ราคา 5600 บาท หลุดๆลงมาแล้วเลย
                        ฉะนั้น HD6790 มันก็น่าจะมีหลุดๆลงมา 4พันปลายๆ-5พันต้นๆ (ซึ่งราคาจากงบ ก็จะน่าเสียดาย หากใจร้อนซื้อHD5770เชียวนะ..) แต่อันนี้คงต้องรออีกสัก1เดือนล่ะ กว่าจะมีHD6790วางขายโดยทั่วไปในท้องตลาด

(แต่ถ้าเล็ง HD5770 มือสอง อย่างนั้นก็อีกกรณีนะ)

ขอบคุณทั้ง 2 ท่านนะครับแต่ใจ เล็งไว้ กะเล่นแค่ 5770 อ่ะท่าน

ขอคำแนะนำเด็ดขาดเลยต้องเปลี่ยนไรมั่ง อิอิ

Comment

TG500-U37 ใส่ 6850 ได้ครับ 5870 ยังได้เลย

Comment

Originally posted by V-FrIeNd View Post
                            TG500-U37 ใส่ 6850 ได้ครับ 5870 ยังได้เลย
                            เง้อตกลงจะเชื่อใครดีเนี่ย งง หมดแล้ว

Comment

ผมว่า เชื่อท่าน Dokmai ดีกว่านะครับ สำหรับท่าน V-FrIeNd ที่ตอบมาก้เป้นไปได้ครับ แต่มันแล้วแต่ดวงครับ ว่าจะเจอ PSU แบบ ดี ปานกลาง แย่ หรือ แย่มากๆ

Comment

Working...
                              X