Announcement

Collapse
No announcement yet.

กาดจอ Spark มีปัญหา บ่อยจริงเหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ไม่หรอกคับอยู่ที่การใช้งานมากกว่า

Comment

" ทำไม Spark ถึงไม่ทน!?! "

มันมีเหตุและผลดังนี้ครับ
      ทราบกันดีอยู่แล้วว่า Spark ตั้งใจจะทำตลาดแบบราคาประหยัด ซึ่งแน่นอน ว่าต้องขายในราคาที่ถูกที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ ในเมื่อต้องขายในราคาถูก ต้นทุนในการผลิตก็ต้องถูกลงไปด้วย ซึ่งส่วนนี้จะรวมไปถึง เกรดของอุปกรณ์ที่ใช้ จำนวนอุปกรณ์ที่ใช้ และรวมไปถึง QC ด้วย

คราวนี้เมื่อขายราคาถูก แน่นอนฐานลูกค้า หรือ ผู้ซื้อย่อมเยอะกว่า เมื่อซื้อเยอะ โอกาสเครมเยอะ ผมจะอธิบายง่ายๆ แบบนี้นะครับ
      สมมุติ ยี่ห้อ A ขายได้ 100 ชิ้น แต่ Spark ขายได้ 200 ชิ้น (เพื่อตัดปัญหาเรื่องคุณภาพออกไป ผมขอสมมุติเป็น Ref เหมือนกันทั้งหมดนะครับ แต่ Spark อาจจะหาทางลดต้นทุนลง เช่น ลด Bundle กล่อง ทำให้ขายราคาถูกลงได้) ถ้าของทั้งหมดมีโอกาส เสียเป็น 10%
      ยี่ห้อ A จะมีของเสียเพียงแค่ 10 ชิ้น
      แต่ Spark จะมีของเสีย 20 ชิ้น

ถ้าเค้าไปโฟสต์(บ่น) แน่นอน คนก็จะเห็นของ Spark มากกว่า ทั้งที่ยี่ห้อ A ก็อาจจะมีโอกาสเสียได้เหมือนกัน คราวนี้มันก็จะมาต่อเรื่อง " กระแส " และ " ความเชื่อ " ซึ่งคงไม่ต้องเล่าต่อนะครับ

สุดท้าย ท่านก็ต้องคิดให้ดีครับ ว่าท่านต้องการอะไรจาก Spark แล้ว Spark ให้ท่านได้หรือไม่ ถ้า Spark ให้ท่านไม่ได้ก็คงต้องเปลี่ยนครับ

Comment

เอ้า สปาร์คเหมือนกัน mem ลากได้ไกล๊ไกล

Comment

7300 gt ddr2 ใช้มาจะ2ปีละ ไม่เห็นพัง

Comment

Spark เช่นกันครับผม ลากไกล เย็นคุ้ม
            ส่วนทนหรือเปล่า ตัวผมเองพึ่งใช้มาเดือนนิดๆ แนะนำคนอื่นซื้อใช้มาหลายปี ถ้าไม่ขายทิ้งเปลี่ยนยี่ห้อไป ก็ใช้จนหมดประกันหล่ะครับผม

ผมว่า Spark เล่นได้ครับ ถ้าคุณต้องการการ์ดจอที่ใช้ไม่ต้องยาวนัก 2 ปีเปลี่ยนผมว่า OK เลย คุ้มดี

Comment

ผมว่า ซื้อมาใช้เองและใช้จนมันพังเลือก Spark ซื้อมาเทสแล้วกะจะขายอย่าเลือก Spark ซื้อมาใช้ชั่วคราวแล้วกะขายต่ออย่าเลือก Spark

Comment

ผมใช้ 6800GS มาปีกว่าแล้ว ก็ยังไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ แต่ผมไม่ได้คล็อกนะ

Comment

การ์ดจอยี่ห้อ spark เป็นการ rebrand มาจาก ยี่ห้อนึง ที่มีชื่อเสียงมากพอสมควรในต่างประเทศ
                  คงไม่ต้องกลัวหลอกครับว่าจะเสียง่ายๆ
                  อาจเป็นเพราะ spark มาจับตลาดระดับกลางถึงล่าง เลยทำให้หลายคนมองว่าไม่ดีมากกว่า

Comment

ใช้มาปีกว่ายังนิ่งอยู่ ไม่เหงเปงไร

ยึดติดที่ยี่ห้อกันมากกว่า

Comment

น้องผมใช้จนหมดประกันแล้วไม่เห็นมันจะมีอะไรเลย

Comment

(พูดห้วนๆ แบบโฆษณาแก๊สโซฮอลล์)
                        ถาม:ใช้แล้วมีปัญหาบ้างหรือเปล่าครับ
                        ตอบ:ก็เห็นมีแต่ driver มันนั่นแหละที่มีปัญหา!
                        ถาม:แล้วมีคนเคลมเยอะมั้ยครับ
                        ตอบ:ก็ปกติน่ะ มีบ้าง เหมือนกันทุกยี่ห้อ!
                        ถาม:ใช้แล้วแรงตกมั้ยครับ
                        ตอบ:ก็แล้วแต่นะ ถ้า OC ได้เยอะ ก็แรงว่าตอนซื้อมาอีก!
                        ถาม:อื้ม... พี่กล้ารับประกันมั้ยครับ
                        ตอบ:ถ้ามีปัญหาก็เคลมที่ร้านหรือที่ศูนย์เดะ อย่ามายุ่งกับกู แค่นี้แหละ จะไปเล่นเวป overclockzone ต่อ!
                        ถาม:ขอบคุณครับ
                        ตอบ:เออ!

Comment

มันไม่เป็นไรหลอก เรื่องคุณภาพการใช้ โอเค แต่ไม่ค่อยชอบเนื้องานอะครับ ดูไม่เนียบ

Comment

spark 7300 gt maxx ddr3 ผมไปถอยมา 3 วันก่อน 2280 บาท ตามงบ อิอิ

Comment

ใช้ มาไม่กี่เดือน ก็ จะ 2 ปี ละ ไม่เห็นเป็นไร

ไม่คิดจะ คล็อก ผมว่า Spark ก็พอแล้ว

Comment

พี่ปาร์ก HD2600XT ของผมลากได้ราวๆนี้หน่ะครับ ถามว่าคุ้มไหม ด้วยค่าตัว 4000 บาทถูกกว่าพวก HD2600XT GDDR4 ยี่ห้ออื่นราวๆ 1300-1500 บาท ผมก็ว่าคุ้มนา แม้หน้าตาการ์ดมันจะเห่ยๆแต่ก็ลากดีใช่ย่อยเลย

Comment

Working...
                                X