Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับ บอร์ด TA790GXE 128M เสียบการ์ดจอยังไงครับ วอนผู้รู้ หรือ ผู้ที่เคยใช้บอกที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับ บอร์ด TA790GXE 128M เสียบการ์ดจอยังไงครับ วอนผู้รู้ หรือ ผู้ที่เคยใช้บอกที

คือผมพึงซื้อบอร์ดTA790GXE 128M มาใหม่ ยังใช้ไม่เป็น+ไม่เข้าใจ เล่นออนบอร์ดก็ปรกติดี

แต่ผมจะเสียบการ์ดจอมันไม่บูทให้ เหมือบอร์ดมองไม่เห็นการ์ดจอ

ไม่น่าเป็นทีการ์ดจอ เพราะ ลองเสียบกับบอร์ดอื่นใช้ได้ ไม่ทราบว่า ต้องตั้งไบออดอะไรไหม

หรือ ต้องสลับจั้มเปอรไหม แล้วการ์ด DCCFX ไว้ทำอะไร ใช้ยังไง

ตั้งค่าให้บูตที่การ์ดจอแทนออนบอร์ดคับ ลองดู ไม่ก็เคลียไบออสใหม่

Comment

Originally posted by Yakuza_ขาลีบ View Post
      ตั้งค่าให้บูตที่การ์ดจอแทนออนบอร์ดคับ ลองดู ไม่ก็เคลียไบออสใหม่
      ตั้งในไบออดหรือครับ ไม่ทราบว่า มันอยู่ในหัวข้ออะไร อันไหน ไม่ทราบจริงๆ

Comment

รู้สึกว่าจะต้องเสียบสายไฟ Molex บนบอร์ดนะครับ

Comment

Originally posted by V-FrIeNd View Post
          รู้สึกว่าจะต้องเสียบสายไฟ Molex บนบอร์ดนะครับ
          ชัวป่าวครับเนี้ย เอาเป็นว่าถามคนข้างล่างเลยครับ เจ้าตัว Molex บนบอร์ดมีไว้ทำอะไร

Comment

Originally posted by insidecrew View Post
            ชัวป่าวครับเนี้ย เอาเป็นว่าถามคนข้างล่างเลยครับ เจ้าตัว Molex บนบอร์ดมีไว้ทำอะไร
            ก็เอาไว้จ่ายไฟเลี้ยงอุปกรณ์ไงครับ
            แล้วท่านใช้กร์าดจอตัวไหนครับ
            แล้วท่านได้ต่อไฟครบมั้ยครับ ทั้งหมดต้องสามชุด
            1 สาย 24 พิน
            2 สายไฟเลี้ยงที่เป็น 4 พินสองแถว
            3 สาย molex
            ต้องต่อให้ครบครับส่วนกร์าดจอให้ใส่สล๊อตล่าง ส่วนสล๊อตบนให้เอากร์าดแผ่นเล็กๆที่แถมมากับบร์อดเสียบไว้ ถ้าทำตามนี้แล้วยังใช้ไม่ได้ก็คงมีปัญหาแล้วครับ ผมใช้อยู่ครับบร์อดตัวนี้
            Last edited by stocknavy; 19 Sep 2010, 21:41:06.

Comment

Originally posted by stocknavy View Post
              ก็เอาไว้จ่ายไฟเลี้ยงอุปกรณ์ไงครับ
              แล้วท่านใช้กร์าดจอตัวไหนครับ
              แล้วท่านได้ต่อไฟครบมั้ยครับ ทั้งหมดต้องสามชุด
              1 สาย 24 พิน
              2 สายไฟเลี้ยงที่เป็น 4 พินสองแถว
              3 สาย molex
              ต้องต่อให้ครบครับส่วนกร์าดจอให้ใส่สล๊อตล่าง ส่วนสล๊อตบนให้เอากร์าดแผ่นเล็กๆที่แถมมากับบร์อดเสียบไว้ ถ้าทำตามนี้แล้วยังใช้ไม่ได้ก็คงมีปัญหาแล้วครับ ผมใช้อยู่ครับบร์อดตัวนี้
              ทำตามแล้วครับ ไม่ติดแฮะ ต้องเข้าไปปิดออนบอร์ด ในไบออด ไหมครับ

Comment

อยากทราบว่า การ์ดจอ ที่เสียบติดบ้างไม่ติดบ้าง เหมือนกับ แผงขามีปัญหา นี้เครมได้ไหมครับ

Comment

หัดอ่านคู่มือหน่อยก็ดีนะท่านเค้าบอกละเอียดดีแล้ว ถ้าใช้การ์ดตัวเดียวให้เสียบpcie16ตัวล่างที่เค้าscreenว่าmasterและก็ต้องเสียบการ์ด DCCFXที่pcie16ช่องบนที่screenว่าslaveด้วย
                  เพื่อให้มันวิ่งเต็ม16xถ้าไม่เสียบมันจะวิ่ง8x ส่วนmolexบนบอร์ดจะเสียบก็ต่อเมื่อใช้การ์ดจอสองตัวเป็นcrossfirexเท่านั้น ถ้าใช้การ์ดตัวเดียวไม่ต้องเสียบก็ได้ และในโหมดcrossfirexมันจะวิ่งที่8x+8x
                  Last edited by Pekko777; 20 Sep 2010, 00:06:54.

Comment

Originally posted by Pekko777 View Post
                    หัดอ่านคู่มือหน่อยก็ดีนะท่านเค้าบอกละเอียดดีแล้ว ถ้าใช้การ์ดตัวเดียวให้เสียบpcie16ตัวล่างที่เค้าscreenว่าmasterและก็ต้องเสียบการ์ด DCCFXที่pcie16ช่องบนที่screenว่าslaveด้วย
                    เพื่อให้มันวิ่งเต็ม16xถ้าไม่เสียบมันจะวิ่ง8x ส่วนmolexบนบอร์ดจะเสียบก็ต่อเมื่อใช้การ์ดจอสองตัวเป็นcrossfirexเท่านั้น ถ้าใช้การ์ดตัวเดียวไม่ต้องเสียบก็ได้ และในโหมดcrossfirexมันจะวิ่งที่8x+8x
                    ครับอ่านแล้วครับ แต่ไม่เข้าใจจึงมาถาม ถ้าทำได้จะมาถามทำไม ยังไงก็ขอบคุณมากสำหรับรายละเอียด

สรุป ยังใช้การ์ดจอไม่ได้ แต่ลองเอาการ์ดจอไปเสียบเครื่องอื่นก็ใช้ได้ดี หรือเป็นที่ M/B ก็ไม่รู้ ตอนนี้ใช้ออนบอร์ดอยู่ ไม่มีปัญหา ตกลงไม่เกียวกับการตั้งไบออค ใช้ไหมครับ เพราะผมไม่ได้ปรับตั้งไบออคอะไรเลย มายังยังใช้ยังนั้น
                    Last edited by insidecrew; 21 Sep 2010, 18:00:51.

Comment

ไม่ทราบว่าM/B ตัวนี้ บังคับใช้การ์โจอ ATI HD หรือป่าวครับ

หรือ การ์ดอะไรก็น่าใส่ได้

Comment

ลองหาการ์ดตัวอื่นมาลองดูคับ

Comment

ไบออส ตอนนี้ เวอร์ชัน 04/08/09 เกียวกับไม่ได้อัพไบออสหรือป่าวหว่า แต่ไม่น่าจะใช้นะ เดียวต้องลอง-*-

Comment

งงยังใช้ออนบอร์ดอยู่ เสียบการ์ดจอไม่ติด แต่การ์ดจอไม่เสียแน่นอน 100% ใช้การ์ดจอ ASUS EN8500GT 256m มีใครช่วยแนะนำทีต้องทำยังไง

Comment

bord นี้ ไม่ต้องปิดออนบอร์ดมันก็จะเปลี่ยนมาใช้การ์ดจอแยกเองถ้ามีการเสียบนะครับ ให้โหลด bios defult พอ และ bord นี้มีแค่ปัญหากับการใส่การ์ดคู่เท่านั้นจำเป็นต้องเป็น ati คู่เท่านั้น ถ้าใช้ gefroce 2 ตัวตัว slave จะถูกปิดอัตโนมัติ อัพไบออสด้วยนะครับ

Comment

Working...
                              X