Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าผมจะเปลี่ยนจาก 7600GT เป็น 7900GS จะคุ้มไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าผมจะเปลี่ยนจาก 7600GT เป็น 7900GS จะคุ้มไหมครับ

คือผมเห็นการ์ดใหม่ๆ Series 8 ที่อยู่ตอนนี้ยังสู้ 7900GS ไม่ค่อยได้สักรายเลย (เว้นตัว 88xx หลักหมื่นนะครับ) เลยกำลังคิดว่าจะเปลี่ยนมาใช้ 7900GS ดีไหม เห็นมือสองเขาขายกันไม่แพงแล้วหละครับ

เหตุผลที่ผมไม่เลือกพวก series 8 เพราะว่าเห็นว่าตอนนี้ Vista ยังไม่ค่อยดัง แล้วก็คงยังไม่ดังไปอีกสักอย่างน้อยครึ่งปีหละครับ (โปรแกรมน้อยเกมก็น้อย) แล้วอีกอย่างหนึ่งคือผมคิดว่าการ์ดแบบ 8600GTS เอาเข้าจริงก็ยังเอา DX10 ไม่ไหวหนะครับ

อยากถามความเห็นพี่ๆหน่อยว่า

- เปลี่ยนจาก 7600GT เป็น 7900GS แรงขึ้นเยอะไหมครับ
    - 7900GS จะยังใช้ได้อยู่ไปอีกนานไหมครับ แล้ว DX10 มันจะ popular ในช่วงนี้หรือเปล่าครับ
    - ที่ผมคิดมันถูกหรือเปล่าครับ เกี่ยวกับ DX10 กับ Vista
    - พี่ๆคิดว่าเปลี่ยน 7600GT เป็น 7900GS จะคุ้มค่าไหมครับ (คือผมจะขายการ์ดตัวเก่านี่ด้วย เพราะฉะนั้นส่วนต่างก็คงประมาณ 1500 บาทครับ)

แรงอยู่แล้ว

7600GT ใช้มากี่ปีแล้วครับ

Comment

ส่วนต่างพันกว่าบาทเอง แต่แรงกว่าเดิมเยอะเหมือนกันนะครับ

จะว่าคุ้มมันก็คุ้มครับ แต่จะว่าไม่คุ้มมันก็ไม่คุ้มเหมือนกัน

คือ...ลองถามตัวเองดูก่อนนะครับ

เกมที่เราชอบ และเล่นอยู่ทุกวันในตอนนี้ มีเกมไหนที่ 7600GT เล่นไม่ได้บ้างครับ

ถ้ามีเกมที่เล่นไม่ได้ หรือเกมใหม่ออกมาแล้วเล่นไม่ได้ก็น่าเปลี่ยนครับ

แต่บอกตามตรงว่า ถ้าเกมที่เล่นอยู่ 7600GT มันเอาอยู่แล้ว ก็ยังไม่น่าเปลี่ยนเท่าไหร่ครับ

เปลี่ยนมาแล้วก็เล่นเกมเดิม ภาพสวยกว่าเดิมแต่ก็เกมเดิมครับ (ผมคิดว่าท่านเล่นครบหมดทุกเกมแล้วล่ะมั้ง)

ถ้าจะตามเทคโนโลยี มันจะทำให้สิ้นเปลืองไม่รู้จบ การ์ดใหม่ก็กำลังจะออกอีกแล้ว เปลี่ยนแล้ว พอเกมใหม่เล่นไม่ได้ก็เปลี่ยนอีก

ถ้าเป็นผม จะเปลี่ยนเป็นรุ่นที่มันเห็นผลต่างชัดเจนกว่านี้ครับ เช่น เปลี่ยนตอนสตาร์คาร์ฟ 2 เพื่อเล่นเกมใหม่ภาพสวยๆ

ประมาณนี้ครับ
      Last edited by ARES; 3 Aug 2007, 03:50:57.

Comment

คำนวณคร่าวๆ(ลวกๆ) ถ้าซื้อ7900GSมือสองแล้วปล่อย7600GT ก็เท่ากับว่าเสียไปประมาณพันนึงแถมเดินเรื่องวุ่นวายนิดหน่อย เทียบกับพลังอำนาจ(ปานนั้น)ที่ได้มา สำหรับผมแล้วไม่ค่อยคุ้มคับ
        ท่านอื่นมีข้อเสนอแนะไหมเอ่ย

Comment

7 + 6 + 0 + 0 = 13

7 + 9 + 0 + 0 = 16

แรงกว่าเห็นๆ

อ่านะ ตอบแบบมีสาระ คือ อัพเกรดจาก 7600GT ไป 7900GS ดีที่สุดแล้วคับ
          งบ น้อย แต่ อยากแรง ไม่ต้องเปลี่ยน PSU ไม่ต้องต่อไฟเพิ่ม แรงได้ง่ายๆ
          เรื่อง DX10 ทิ้งไปลงถังไปเลย ( DX10 Base on vista only !! game reduce fps 25% )

Comment

อ่าขอบคุณสำหรับความเห็นพี่ๆครับ

7600 นี่ซื้อมา 4 เดือนเองครับ แอบเสียดาย

คือบางทีผมก็คิดว่า ถ้าวันหลังจะเปลี่ยนการ์ดจออีก ก็ปล่อยตัว 7900GS ที่ซื้อมานี่ไปก็คงได้เงินไม่ต่างกับผมปล่อยตัว 7600GT นี่ไป +1500 หรอกครับ

สมมตินะครับ
            วันนี้ 7600GT ปล่อยได้ 3500
            7900GS มือสองซื้อมา 5000

วันหลัง
            7600GT ปล่อยได้ 3000
            7900GS ปล่อยได้ 4500
            รุ่น XXXX ราคา 6000

ถ้าผมซื้อ 7900 มาวันนี้แล้วปล่อย 7600 ไป ผมก็เสียเงินเพิ่ม 1500 แล้ววันหลังผมซื้อรุ่น XXXX ปล่อยตัว 7900ไปก็เสียเพิ่ม 1500 รวมเสร็จแล้วเสีย 3000

ถ้าวันนี้ผมไม่ซื้อ 7900 มา แล้วเปลี่ยนไปรุ่น XXXX (ขาย 7600GT) รวมเบ็ดเสร็จแล้วก็เสีย 3000 เหมือนกัน

พี่ๆว่าที่ผมคำนวณมันผิดไหมครับ คือคำนวณแล้วมันก็เหมือน 7900 มันได้มาฟรีๆหนะครับ เพราะความเป็นมือสองของมันราคาไม่น่าตกมากหนะครับ

ยังรอความเห็นพี่ๆอยู่นะครับ

ขอบคุณครับ

Comment

ซื้อที่ไหนครับมือสอง ที่มันชัวร์ๆ แล้วจะดูยังไง ว่ามันยังดีอยู่เวลาซื้อมือสอง ตามร้านที่ขายมือสองนี่โอเคมั้ยครับ แล้วเวลาซื้อนี่เขาให้ลองมั้ย แล้วที่ซื้อกันตามเว็ปผมเห็นนัดกันไป มันก็ไม่ได้ทดสอบสินค้าสิครับ แบบว่าที่ถามคือไม่มีประสบการณ์อะครับ

แล้วเวลาขาย ขายที่ไหนครับ ขายตามร้านมีรับซื้อมือสองนี่มันไม่ได้ราคาใช่มั้ยครับ

แล้วขายตามเว็ปนี่มันจะยุ่งยากมั้ยครับ

ขอบคุณมากนะครับ

Comment

ผมว่าแล้วแต่คนนะครับ

ผมเคยขาย web pantip ก็ไม่ยุ่งยากนะครับ ประกาศไว้ มีคนโทรมาเราก็นัดกับเขา คนที่ซื้อของผมเขาเห็นว่ามีประกันเขาเลยบอกไม่ต้องลองก็ได้ครับ ตอนแลกของกับเงินก็ไม่มีอะไรครับ

ปล. ผมเคยขายครั้งเดียว รอคนมีประสบการณ์มาโพสต์ดีกว่าครับ

ปล2. ผมยังรอความเห็นของพี่ๆอยู่นะครับ

Comment

คิดว่าคุ้มนะครับ เพราะแรงกว่าเดิมน่าจะพอสมควรเหมือนกัน

ไม่เกิน 3 วันก็น่าจะดำเนินการเสร็จหมดนะครับ ขายของเก่า ซื้อของมือสองในเวปนี้

Dx 10 เป็นสิ่งจับต้องไม่ได้ครับ แล้วก็อนาคตเกมส์จะมีน้อยด้วยนะ เพราะเค้าจะเน้นทำเกมส์ console กัน

Comment

นี่เค้าตั้งกระทู้กันยังไงเนี่ยผมอยากจะขาย/เทิร์นแลก 7600gt หนะ

Comment

ถ้าของเดิมเล่นเกมเรารับกับมันได้ก็ไม่ต้องเปลี่ยนครับ (เปลืองเงิน) แต่ถ้าไม่พอใจมันก็เปลี่ยนเป็น 7900GS ก็แรงกว่าเดิมเห็นๆเหมือนกันครับ (เงินพอแล้วไม่เสียดายเงินที่จ่ายไป )

Comment

เงินท่านเองครับ ผมว่าในใจท่านคงมีคำตอบอยู่แล้วล่ะครับ เพียงแต่ต้องการความเห็นจากบุคคลอื่นเป็นส่วนช่วยในการตัดสินใจ ส่วนตัวมองว่าเวลาจะใช้เงินก็ดูสภาพคล่องตัวท่านเองน่ะดีที่สุด มีเงินเยอะหาเงินได้ง่ายจะใช้ยังไงก็ได้ครับไม่มีใครว่าอะไรก็เงินท่านเองนิ

Comment

ขายให้ผมก็ได้1500 ช่วยกันใช้ของแรงผมใช้ 7900GS pongpony@hotmail.com
                          แต่ว่ามันเป็นของอะไรครับ............และDDR3หรือเปล่า

Comment

Originally posted by mrlup View Post
                            นี่เค้าตั้งกระทู้กันยังไงเนี่ยผมอยากจะขาย/เทิร์นแลก 7600gt หนะ
                            เข้าห้อง IT Market แล้วกดปุ่ม New Thread ข้างบนคับ ^^

Comment

7600GT + 7300GT = 7900 GS

Comment

Working...
                              X