Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยการSLI

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ไม่หายสงสัยเลยย

Comment

Originally posted by beautyless View Post
      เพราะไม่ได้ลองเอง แค่หาข้อมูลมาแปะให้อ่าน

NVIDIA SLI FAQ

XXXGT 512MB ไม่สามารถจับคู่กับ XXXGT 1GB ในการทำ SLI ได้
      1. ผมขอยืนยัน ตามที่ผมบอกไป
      เพระว่า ผมได้ลองเอง ไม่ได้อ่านจากที่ไหนมาครับ

ผมลองกับ 285 2G ทำ sli กับ 285 1G ครับทำได้

2. เอาใหม่ ถ้าคุณจะเอา 460 1G กับ 768 มา sli ก็ทำได้เหมือนกันครับ ... เมื่อคุณต่อเสร็จนะครับ ลงเกมส์ gta4 แล้วลองปรับ texture detail ดูครบั ... จากนั้น ปิดเครือ่ง แล้วสลับตำแหน่ง การ์ดจอ ของคุณจากเดิม แล้ว รัน gta4 ใหม่
      แล้วคุณจะถึงบางอ้อ เองครับ

ยังคงพูดคำเดิม คือ แรม กับ การ์ดจอ ไม่เหมือนกันครับ

แรมบัสสูง กับ แรมบัสต่ำ เสียบกัน มันกลับไปรันบัสต่ำ
      การ์ดจอ คุณมีเท่าไหร่ คุณได้เท่านั้นครับ

Comment

ไม่จด ไม่อ่าน เพราะไม่มีตังซื้อการ์ดสองใบ -0-

Comment

จุ้กกรู้

Comment

โหลๆเทสๆๆๆ
            Last edited by jo_987; 2 Dec 2010, 14:44:58.

Comment

Originally posted by TWK. View Post
              นิดๆ หน่อยๆ

พลังอันยิ่งใหญ่ ย่อมมากับค่าไฟอันใหญ่ยิ่ง
              สไปเดอร์ เมา 3

Comment

อีกนิดนึงครับ คือผมไม่รู้จริงๆครับว่าไดร์เวอร์จะเอามาจากไหนจากแผ่นที่แถมมากับกล่องฤเปล่าครับไม่รู้จริงๆครับ?

Comment

Originally posted by manop1234 View Post
                  อีกนิดนึงครับ คือผมไม่รู้จริงๆครับว่าไดร์เวอร์จะเอามาจากไหนจากแผ่นที่แถมมากับกล่องฤเปล่าครับไม่รู้จริงๆครับ?
                  จากเวป

Comment

อ่าา เอางี้ครับ ง่ายๆเลยนะ ท่านเต่าก็ตอบจบแล้วล่ะครับ

ข้อ 1 จำเป็นครับ ต้องรุ่นเดียวกัน แต่คนละยี่ห้อไม่เป็นไร แต่ว่าจะเอาให้หมดปัญหา ควรหา ยี่ห้อเดียวกันด้วยก็ดีครับ(จริงๆไม่ได้เกี่ยวเลยนะ ขอแค่เป็น Ref เหมือนกันทั้งคู่ ก็พอ) แต่ถ้าเป็นการ์ดที่ทำ OC มาแล้วเปลี่ยนแปลงระบบโครงสร้าง ตรงนี้ผมไม่เคยลองครับ ส่วนใหญ่จะหา ยี่ห้อเดียวกันมาเลย

ข้อ 2 การทำงาน เหมือนแรมครับ ถ้าไปต่อ 16x - 4x การ์ดจอจะวิ่ง เท่ากับ 4x*4x ครับ เพราะจะวิ่งบนความเร็วต่ำสุดครับผม

ข้อ 3 การ Sli ต้องใช้การ์ดชิพตัวเดียวกัน ดังนั้นไม่มีผลเรื่องใครแรงกว่าใครครับ สำคัญที่ บอร์ด อย่างเดียว

ข้อ 4 การ Sli จะทำงาน คู่กันครับ

เอาล่ะ อธิบายง่ายๆนะครับ

การ Sli จะเป็นการให้ การ์ดจอ ทำงานโดยแบ่งการทำงานกันครับ แล้วแต่โหมด ที่เราตั้งแต่ ส่วนใหญ่จะเป็น AVR คือ ให้การ์ดตัวแรก รันเฟรมเลข คู่ และ อีกตัว รันเฟรม เลขคี่ แล้วจากนั้น ค่อยแสดงภาพออกมา

จริงๆยังมีการรันแบบ Scrissor อีก โดยแบ่งเฟรม และ การรันแบบ ตาราง หมากรุก ด้วยครับ โดย รันกันคนละจุดของเฟรม

แต่โหมดการ Sli ที่ดีที่สุดคือ การรันแบบ AVR ครับผม เพราะการ์ดจอจะรัน คนละเฟรมกันไปเลย เหมือนลดการทำงานลงครึ่งหนึ่ง ประมาณว่า ข้านับ 1 เอ็งนับ 2 แล้วพอข้านับ 3 เอ็งก็นับ 4 นะ

แต่คราวนี้แหละ กับเกมส์ที่มีเรื่องของ Physx มาวุ่นเนี่ย เราจะต้องเซ็ตให้ ตัวใดตัวหนึ่ง รับหน้าที่นี้ แต่ถ้าไม่เซ็ต โดยส่วนใหญ่ จะให้ตัวแรกรันครับ แล้วจะทำให้ การรันกราฟฟิค จะเริ่มมีปัญหา ว่าทำไม Sli แล้ว Physx แล้วแรงตก ไปเยอะ เพราะจะต้องมีตัวหนึ่ง รับภาระเรื่อง รัน Phusx ไปด้วยนั่นแหละ

ดังนั้น บอร์ดที่มี สล้อตที่ 3 หากได้การ์ดอีกตัวมา Dedicated แล้วทำ Physx แทนได้ เมื่อไหร่ ตอนนั้น เฟรมก็วิ่งเป็นม้าบ้าไปเลยครับผม เพราะจะทำงานได้เต็มที่เหมือนเดิม

ต่อมา กับคำถามว่า แล้ว 8*8 กับ 16*16 ต่างกันมากมั้ย

มันก็ต่างกันครับ แต่ไม่ได้มากจนขนาดที่เราคิดมากนักเพราะอะไร

เพราะแม้จะวิ่งที่ความเร็ว 8*8 แต่ว่า การ์ดก็ทำงานเหลือครึ่งเดียวอยู่แล้ว ดังนั้น ความเร็ว ก็ยังไม่ต่างจาก ตอนที่การ์ดเดี่ยวๆ วิ่ง 16 มากนัก เลยทำให้ ความเร็วไม่ได้ลดลงมากจนเราต้องกังวลไป เพราะแม้ ความเร็ซในการรับส่งจะเหลือครึ่งเดียว แต่การทำงาน ของ Sli ก็ช่วยลดการทำงานลงไปอยู่แล้ว ทำให้ไม่ต่างกันมากนัก ในการใช้งานจริงๆ นะครับ

แต่ถ้าเป็นการทดสอบ เทสต์คะแนน ตรงนั้น คะแนนที่ได้จะมีความต่างอยู่ เล็กน้อยครับผม ด้วยว่า เพราะ แอพพลิเคชั่น ในการเทสต์ ยังไม่กินกำลังมากจนขนาดนั้นก็เป็นได้นะ (ตรงนี้ที่ผมคิดเอาเองนะ)

แต่ทำไม 4*4 ถึงหล่น เพราะความเร็วในการรับส่งข้อมูลมันหล่นไปน่ะครับ มันหล่นไปครึ่งหนึ่งเลยทีเดียว ถ้าเปรียบก็คงไม่ต่างจาก การ์ดเรา ใส่แล้ว วิ่งครึ่งเดียว มันไปคอขวดน่ะครับ

เพราะการ์ด 2 ตัว ช่วยกันทำงาน แต่ถนนที่วิ่งส่งขอมูลมันโดนบีบจนแคบลงนั่นเอง ถ้าเกิดการชนกันของข้อมูลก็เรียบร้อยย ค้างแหงกตรงนั้น

ดังนั้น การหาบอร์ด Sli มาใช้ ควรจะหา 8*8 ขึ้นไปครับผม และผมเชื่อว่า ซักวันนึง การ Sli ที่ 16*16 จะต้องส่งผลแน่นอน แต่เพียงแค่ ตอนนี้ โปรแกรมต่างๆอาจจะยังไม่ถึงจุดที่เจอระดับนั้นก็เป็นได้ เลยทำให้ 8*8 กับ 16*16 ยังไม่ต่างกันมากนัก

ส่วนเรื่องความแรง การคาดหวังว่า SLi แล้วจะแรง 100% มั้ย แบบ 100*100 ตรงนั้นอยากให้เลิกหวังไปได้เลย แต่โดยส่วนมากจะแรงขึ้น 50-70% ครับผม ซึ่งคิดง่ายๆว่า ถ้าเกมส์ใดๆ เราเล่นได้เฟรมเฉลี่ย ซัก 70 เมื่อ Sli แล้ว อาจจะได้เฟรมซัก 100 - 110 ก็ได้ แต่ไม่ถึง 140 นั่นเองครับผม

ง่ายๆนะ

Comment

driver sli เอามาจากไหนครับแนะนำหน่อยครับ

Comment

เอ่อ คือ เวลาที่เราทำ Sli ต่อสายไปแล้ว จะมีหัวข้อ เพิ่มขึ้นมาเองเลยครับผม ไดรเว่อร์เดิมๆนั่นแหละ ที่เค้าบอก จากเว็ป ก็โหลด ไดรเว่อร์ ธรรมดาๆนี่แหละครับ ตาเหมียวก็ไม่บอกให้เคลียร์

แต่ถ้าไม่มั่นใจก็

http://www.slizone.com/object/slizone_build_gpu.html

จัดไปเลยครับ

แล้วจะเห็น คำว่า Driver ตรงมุมขวาบน โหลดไปยังไงก็พาเราไปโหลดไดรเว่อร์เดิมๆนั่นแหละครับผม

Comment

ผมมี 460 1 กิก 1 ตัว กับ 768 1 ตัว จนป่านนี้ยัง sli กันไม่ได้เลยครับ
                          ถ้าใครทำได้ขอความรู้หน่อยครับ

Comment

Originally posted by nonga View Post
                            ผมมี 460 1 กิก 1 ตัว กับ 768 1 ตัว จนป่านนี้ยัง sli กันไม่ได้เลยครับ
                            ถ้าใครทำได้ขอความรู้หน่อยครับ
                            รอคำยืนยันจากผู้เคยทำจริงเกี่ยวกับการ sli. ระหว่าง 460 768/1g ครับ
                            เท่าที่ได้ยินมา ไม่สามารถ sli กันได้ครับ
                            ปล.แต่เคยเล่น 250 sli 512/1g ก็ไม่มีปัญหาครับ

Comment

ปะ

Comment

Working...
                              X