Announcement

Collapse
No announcement yet.

Quadro สำคัญฉนัย เกร็ดเล็กน้อยครับผม

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

นั่น สิ หาตัว Export For Maya ไม่ได้เลน T^T

Comment

http://www.mod-ed.com/index.php/webb...--octane-#1185

เข้าไปลิํงค์ นี้เลยครับผม

ที่เป็นPlug In มี
      Max2008-2010
      Sketch Up
      C4d
      Maya
      Modo

ใครก็ตามที่เข้ามาบอกว่าความรู้เยอะ เปิดเผยตัวด้วยว่าทำอะไรยังไงบ้างงอิอิอิ ไม่ต้องเขิลอาย

Comment

นั่น สิ หาตัว Export For Maya ไม่ได้เลน T^T
        ต้อง Export จากมายามาเป็น Obj แล้วเรนเดอร์ใน octaneอ่ะครับ
        แต่จัดเเสงใน Octane เเล้วเอาค่าเเมตหรือค่าเเสงต่างๆไป ในมายาไม่ได้ครับมันใช้กันไม่ได้

สเต็บก็คือ ปั้นโมเดลในมายาเเล้วก็ เอามาเรนเดอร์ ในมายา
        ส่วนถ้าจะเรนเดอร์ เป็น Animate ผมขอไปศึกษาดูอีกทีนะครับ
        ว่า plug-inมันทำงานยัง รอได้โปรเจคงานได้ตังก่อนครับ เเล้วจะซื้อของเเท้มาลอง ขอลองกับ Max นะครับ
        55 คล้ายๆกันเเหล่ะเนาะ
        ผมใช้Modo กับ Max
        คุณMoonlight ครับ ถ้าตอนนี้ใช้มายาอยู่เปลี่ยนมาใช้โมโดก็ได้นะ
        เพราะ ค่าตัวมัน 30000หมื่นเอง
        เเต่Maya เอาจริงก็เกือบแสน
        แถมโมโด10 Lc 40000-50000 เองง
        ถ้าเอาเป็นอาชีพนะครับ เพราะผมเตือนกันโดนฟ้อง
        เพราะโปรเเกรมโมโด จบทุกอย่างได้ในโปรเเกรม เเถมจบ งานง่ายด้วย เป็นโปรเเกรมที่ ขึ้นโมเดลได้ง่ายที่สุดในโลกเลย 5555+ จริงๆนะ
        หนังที่ใช้ โมโดทั้งเรื่องเลยก็ District9 เรื่องการคลี่Uv สุดยอดเลย
        และก็หนังAnimation เรื่องใหม่ก็
        http://trailers.apple.com/trailers/paramount/rango/

มันมีอีกแต่ผมจำบ่ได้

เหมือนบางบริษัท คิดง่ายๆ ใช้ Sketch Up ปลอม โดนฟ้อง ล้มละลายเลยย

แต่ถ้าทำ Animation จริงจัง เลยMaya ก็ดีเลยครับ เป็นที่นิยมติวเตอร์เยอะ แต่โปรเเกรมพวกนี้มัน ต้องมีประสบการณ์เยอะมากๆๆๆเพราะ คำสั่งบางคำสั่งมันต้องใช้ประสบการณ์ในการใช้เเล้วเเต่ละคนก็ต่างเทคนิค
        แต่ Modo เดือนเดียวก็เทพได้แล้วครับผม โหะๆ
        ถ้าลงทุนจริงๆสุดเลยผมแนะนำ Houdini มันขึ้นตัวโมเดลเเบบ Node เลยมีข้ออะไรเข้าใจง่าย แต่โคตรเเพง
        ตัวนึง6เเสนกว่าบาทได้ แต่ดีที่สุดเเล้วเท่าที่ผมศึกษามา เป็นโปรเเกรมเทพของ Animationเลยครับผม
        ผมพิมพ์ไปเรื่อยๆไม่รู็พิมพ์อะไรบ้างถ้าขาดตรงบกพร่องอะไรเดี๋ยวกับมาเเก้และเพิ่มให้

เริ่มออก ทะเลเเล้วคงไม่เป็นไรนะครับ จาก Quadro กลายเป็น โปร 3d 555+
        Last edited by umbrella; 20 Jul 2010, 22:19:10.

Comment

แล้วในที่นี้มีใครเคยใช้ iray บ้างมั๊ยครับ อยากรู้ว่าเป็นไง

Comment

อันนี้ กับ gts 250 ได้เยอะไม่เบา 11 ล้าน แต่ยังพอหมุนได้
            Attached Files

Comment

ว้าววว ขอบคุณพี่ๆ มากครับ

Comment

ผมอาจจะเป็นน้องก็ได้ นะ 555+

Iray มันมาแล้วเหรอครับ Mental Ray ไปก่อนได้บ่

Comment

โอ้โห สุดยอดมากๆเลยครับ กระทู้นี้ ผมได้อะไรเยอะมากๆ
                  ทำให้อยากรู้จักทุกๆคนในนี้เลย ^^ โดยเฉพาะพี่ร่มกะพี่ดอกไม้

แต่ตอนนี้ผมมีปัญหาอย่างนึงครับ เรื่องคอมพิวเตอร์นี่แหละ เลยอยากจะขอคำแนะนำหน่อยครับ
                  ตอนนี้ผมกำลังเรียนอยู่ครับ พึ่งเรียน Maya ได้ไม่เท่าไหร่ครับ แล้วทีนี้ได้โปรเจคมาให้ทำเมืองขึ้นมาหนึ่งเมือง
                  และปัญหามันก็คือว่าตอนนี้ผมแค่ขึ้นโมเดลได้แค่บ้านและรถอยู่เลยครับปรากฏว่าหมุนไปหมุนมาก็เริ่มกระตุกแล้วตอนนี้ใช้แค่ Notebook S42 LM05 ตัวนึงเท่านั้นเลยคิดว่าได้โอกาสแล้วที่ต้องจัด PC สักชุดสำหรับงาน 3D และในอนาคตด้วย เลยอยากจะขอความแนะนำว่าผมควรจะซื้อประมาณไหนครับให้เหมาะกับงาน
                  Quadro เลยหรือ ว่าใช้แค่ ATI 4xxx,5xxx แล้วโมเอาก็เพียงพอครับ?
                  ซึ่งหลักสูตรที่คณะผมเรียนด้าน Animation ซึ่งเน้นเกมเป็นหลักครับ(ผู้สร้าง) และผมได้ลงแข่งขัน SiPA Game ด้วยครับผม คาดว่าน่าจะได้ขึ้นคาแรคเตอร์ในไม่ช้าด้วย รบกวนพี่ๆหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by l2esforu View Post
                    โอ้โห สุดยอดมากๆเลยครับ กระทู้นี้ ผมได้อะไรเยอะมากๆ
                    ทำให้อยากรู้จักทุกๆคนในนี้เลย ^^ โดยเฉพาะพี่ร่มกะพี่ดอกไม้

แต่ตอนนี้ผมมีปัญหาอย่างนึงครับ เรื่องคอมพิวเตอร์นี่แหละ เลยอยากจะขอคำแนะนำหน่อยครับ
                    ตอนนี้ผมกำลังเรียนอยู่ครับ พึ่งเรียน Maya ได้ไม่เท่าไหร่ครับ แล้วทีนี้ได้โปรเจคมาให้ทำเมืองขึ้นมาหนึ่งเมือง
                    และปัญหามันก็คือว่าตอนนี้ผมแค่ขึ้นโมเดลได้แค่บ้านและรถอยู่เลยครับปรากฏว่าหมุนไปหมุนมาก็เริ่มกระตุกแล้วตอนนี้ใช้แค่ Notebook S42 LM05 ตัวนึงเท่านั้นเลยคิดว่าได้โอกาสแล้วที่ต้องจัด PC สักชุดสำหรับงาน 3D และในอนาคตด้วย เลยอยากจะขอความแนะนำว่าผมควรจะซื้อประมาณไหนครับให้เหมาะกับงาน
                    Quadro เลยหรือ ว่าใช้แค่ ATI 4xxx,5xxx แล้วโมเอาก็เพียงพอครับ?
                    ซึ่งหลักสูตรที่คณะผมเรียนด้าน Animation ซึ่งเน้นเกมเป็นหลักครับ(ผู้สร้าง) และผมได้ลงแข่งขัน SiPA Game ด้วยครับผม คาดว่าน่าจะได้ขึ้นคาแรคเตอร์ในไม่ช้าด้วย รบกวนพี่ๆหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
                    เรียนเกมส์ ที่รังสิตเหรอครับ หรือ ว่าที่อื่น ???

ในความคิดเห็นของผมนะครับ ถ้าเค้าให้ทำเมือง เป็นผม จะเลือกการ แมทเพ้นติ้ง เอานะครับ
                    หรือไม่ก็ ใช้ PainEffect เอานะครับ
                    ถ้าคุณจัดสรรโพลีกอน ไม่ดี ต่อให้คุณใช้ Quadro Plex ตัวละ 7แสน มันก็ไม่เพียงพอหรอกครับ
                    คอมพิวเตอร์ ก็ เหมือนพู่กัน ภาพที่วาดออกมาจะสวย หรือไม่สวย ไม่ได้อยู่ที่ราคาของพู่กัน แต่อยู่ที่ฝีมือคนวาด เท่านั้นเองครับ

ปล.คอมแรงก็ช่วยเพียงแค่ ย่นระยะเวลาในการทำงานเท่านั้นเองครับ ^^ ขอให้สนุกกับโลกแห่ง Maya มีอะไรปรึกษาได้นะครับ ถึงผมจะไม่เก่ง แต่ถ้าผมช่วยได้ ผมก็ช่วยครับ แต่ถ้าจะซื้อ PC
                    ผมแน่นำว่า เล่นค่ายเขียวดีกว่า GTX460 คือตัวเลือกที่คุ้มสุดๆ

Comment

• ในความคิดเห็นของผมนะครับ ถ้าเค้าให้ทำเมือง เป็นผม จะเลือกการ แมทเพ้นติ้ง เอานะครับ
                      หรือไม่ก็ ใช้ PainEffect เอานะครับ
                      ถ้าคุณจัดสรรโพลีกอน ไม่ดี ต่อให้คุณใช้ Quadro Plex ตัวละ 7แสน มันก็ไม่เพียงพอหรอกครับ
                      คอมพิวเตอร์ ก็ เหมือนพู่กัน ภาพที่วาดออกมาจะสวย หรือไม่สวย ไม่ได้อยู่ที่ราคาของพู่กัน แต่อยู่ที่ฝีมือคนวาด เท่านั้นเองครับ

ปล.คอมแรงก็ช่วยเพียงแค่ ย่นระยะเวลาในการทำงานเท่านั้นเองครับ ^^ ขอให้สนุกกับโลกแห่ง Maya มีอะไรปรึกษาได้นะครับ ถึงผมจะไม่เก่ง แต่ถ้าผมช่วยได้ ผมก็ช่วยครับ แต่ถ้าจะซื้อ PC
                      ผมแน่นำว่า เล่นค่ายเขียวดีกว่า GTX460 คือตัวเลือกที่คุ้มสุดๆ
                      เยี่ยมเลยครับโหะๆ แต่แรงไปนิส 55+

แต่ดูจาก NB แล้วไม่น่ารอดเลยครับ เป็นเเบบตกรุ่นแล้วใช่ม๊า
                      P8700 2Bucket ในการเรนเดอร์
                      9600M 32cuda
                      ไม่น่ารอดอยู่เเล้ว
                      เอางี้เลยผใว่าแนวทางนี้น่าสนใจ 1 1คือ ใช้ซีพียูไม่ต้องแรงมาก 555 อาศัยยืมเพื่อนเรนเดอร์เอาก็
                      งบประมาณ65000
                      ลงทุนซีพียูน้อยๆๆ ลงควอโดรเลยซัก 3-4หมื่น เอาอยู่ทุกงาน Quadro เล่นได้เลยครับรุ่นที่สูงกว่า 2หมื่นกว่าๆขึ้นไปเล่นได้ดีเลยครับ
                      เเล้วลงแรมเยอะๆเเทน
                      แค่นี้ทำได้ทุกงานโนกระตุก เเล้วมีตังก็ไปอัพCPU ก็ได้ครับ (เเพงไปป่ะ)

มีงบเท่าไหร่เหรอครับ

อ้อทำเกมส์ ใช้ Unreal Engine เป็นป่ะครับ มันมีให้โหลดฟรีไปใช้เล่นกัน ผมอยากใช้เป็น

แต่งาน Animation บางงานมันก็หลอกไม่ได้อ่ะครับ ถ้าโมเดลก็ต้องเป็นโมเดลเลย แต่มันก็แล้วแต่เทคนิค
                      ใช้คอมเไม่ดีทำให้ถึงขึด สุดเทคนิคจะเยอะครับ 555+
                      แต่ถ้าทำจริงจังบางครั้งมันจะเป็นตัวถ่วงเราอย่างสุดๆเลยครับ

Comment

• โอ้ววว ผมขอ Octane ด้วยคนได้มั้ยท่านอัศวินจันทรา อยากลองมั่ง อิอิ

Comment

• พูดถึงการสร้างแอนิเมชั่น หากจัดระบบดีๆ โมเดลไม่ได้ High Poly ก็ได้นะครับ แต่ใช้วิธีทำ Normal mapping เอา โดยอาจจะ Export ไฟล์จากมายา(ที่กาง UV แล้ว) ไปทำต่อใน Zbrush ก็ได้คับ ทีนี้เราก็แต่งขั้น High กันไปเลย เส้นเลือดมีเท่าไรใส่ให้หมด แล้วมันจะมีให้ Export Normal map แล้วเอามา mapping ต่อให้มายา ทีนี้ เราก็จะได้โมเดลรายละเอียดสูง แต่โพลีกอนนิดเดียวแล้วคับ การ์ดเกมเอาอยู่แน่นอน
                          แต่ถ้าทำแอนิเมชั่นเป็น scene ใหญ่ๆ ก็อาจไม่ไหวคับ Quadro จึงเป็นทางออกที่ดีทางหนึ่ง อิอิ
                          ผมยังใส่รูปไม่เป็นอะ ไว้ใส่เป็นจะเอางานที่ใช้เทคนิคนี้มาให้ดูคับ

Comment

• แง่มๆ ก็ ตรง แทบ ที่มีรูป ภูเขาพระอาทิตย์ไง สีเหลือง อะ เราไปอัพรูปไว้ที่เวปไหนก็ได้แล้วเอาลิ้งมา ใส่จ๊ะ

Comment

• สนับสนุนกระทู้ดีดีครับ

Comment

• จัดไปหน่อยใครเก่ง3d

เอาอันนี่นไปเล่น
                                http://www.realorrender.co.nz/challenge/start

ได้เท่าไหร่บอกด้วย

เครดิตเจ้าเก่า
                                พี่จี
                                www.mod-ed.com

Comment

Working...
                                X