Announcement

Collapse
No announcement yet.

Quadro สำคัญฉนัย เกร็ดเล็กน้อยครับผม

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

อยากกินปลาหมึก 555

Comment

ดันจ๊ะ

Comment

ความรู้ทั้งนั้น

Comment

up

Comment

โหะๆไม่ต้องอัพบ่อยก็ได้ การ์ดทำงานไม่ใช่การ์ดเล่นเกมส์คนสนใจน้อย

แต่ก็ขอบคุณครับ

Comment

ผมมาลงเนื้อหาเบื้องต้นให้นะครับ ยาวหน่อย Renderers a guide for the perplexed

หากคุณกำลัง ลังเลว่าจะใช้RenderMan หรือ RenderMan - compliant ดี แต่เมือ V-Ray และ Mental ray ก็เข้าท่าไม่เบา
              เชื่อว่า หลายคนคงประสบปัญหานี้อย่างแน่นอน เราเลยมีคำแนะนำดีๆ เรื่องการใช้เรนเดอร์อย่างไรให้เหมาะสม

ที่เหลือผมจะย่อให้ฟังนะครับ
              01 V-Ray โคตรนิยม คนไทยคนไหนทำงานต้องรู้จักมันเอาหัวเป็นประกันเลย
              ตัวยอดนิยมสำหรับศิลปินที่ใช้งานโปรแกรม 3ds Max และงาน Visualisationทั่วไป
              Type Biased\Unbiased(ขึ้นกับการเซทติ้ง)
              กลุ่มผู้ใช้ วิชวลเอฟเฟ็ก และ visualisation
              ใช้งานร่วมกับโปรแกรม รองรับ 3ds Max Maya ผ่าน plug-in Blender Cinema4D Rhino และ sketchup
              ราคา ประมาณ 33966
              ผู้พัฒนา chaos Group

ความคิดเห็นของมืออาชีพ
              Gus Capote ตำแหน่ง Art Director ของ Neoscape
              จุดเด่น
              1.ความ เร็วในการเรนเดอร์ เมื่อเทียบกับคุณภาพแล้วอยู่ในเกณฑ์ยอดเยี่ยม
              2.นิ่ง ไม่งอแง แม้ในซีนที่มีขนาดใหญ่
              3.มีตัวเลือกในการคำนวนหลายแบบทั้งแบบ Brute forceและ irradiance maps และ light Cache
              จุดด้อย
              ข้อ จำกัดเรื่อง antialising เมื่อเรนเดอร์แยกพาส
              การเรนเดอร์ผ่านเน็ตเเวิ ร์ก มักมีปัญหากับ backburner system

ผมข้ามมา 3 เลยนะ

finalRender พอมีบ้างในไทยครับ แต่ไม่ค่อยเห็นนะ
              รวด เร็วและเป็นตัวเรนเดอร์ แบบ raytracing ที่สามารถ รับมือกับ ซีนหนัก ได้เป็นอย่างดี

Type Biassed\non renderman Compliant
              กลุ่ม ผู้ใช้ visual effect และ visualisation
              ใช้งานร่วมกับโปรแกรม 3Ds Max C4d Maya
              ราคา 35700 - 66300 ขึ้นอยู่กับเวอร์ชั่น
              ผู้ พัฒนา cebas visual technology

ด้วยความเร็วและการทำงานร่วมกับ ซีนที่ซับซ้อนได้เป็นอย่างดี ทำให้ finalRender 1ใน3ของตัว render ของ 3Ds Max
              ถูกหยิบยกขึ้นมาใช้ในแวดวงศิลปินอย่างกว้างขางอีกทั้งจากจุดขายทั้ง สองข้อที่กล่าวมาได้ถูกพัฒนาขึ้นไปอีกขั้นในเวอร์ชั่น R3
              ที่พึ่งถูก ปล่อยออกมา แต่เนื่องจากมีคนใช้น้อย ไม่มากเท่าV-Ray จึงทำให้ ทาง studio ไม่ค่อยเรียกใช้เหล่า ฟรีเเลนซ์
              ที่ใช้งานตังนี้ซักเท่าไหร่แต่ความ สามารถด้านวิชวลเอฟเฟคที่พึ่งถูกทำให้เป็นที่รู้จัก โดยUncharted teritory
              สตูดิโอ หัวเรือของRoland Emmerich ในการสร้างเรื่อง 2012 และความสามารถที่ใช้งานร่วมกับ MAYA และ C4d
              ได้โดยตรงก็ทำให้ Final Render เป็นที่รู้จักอยู่ไม่น้อย

ความคิดเห็นของมือาชีพ
              Ari Sach Zeltzer เจ้าของshadowplay Studio
              จุดเด่น
              สามารถปรับ แต่งฟีเจอร์ต่างๆ
              เลือกได้ว่าจะเพิ่มหรือเอาวัตถุชิ้นไหนออกจากการเรน เดอร์
              Exr Export ตัวใหม่
              จุดด้อย
              การเรนเดอร์แบบใช้ค่า เดิมให้ผลลัพธ์ที่ช้าและไม่สวย
              ต้องการProxy System

06
              Maxwell Render ในระดับบานกลางครับ นี่แหล่ะครับ Unbias ตัวจริงเจ้าเเรก(รึปล่าว)
              โปรแกรมที่แนะนำให้ทุกคนรู้จักกับคำว่า Physically Based Rendering

Type Unbiased Non Renderman Compliant
              กลุ่มผู้ใช้ Visual Effect แลพ visulisation
              ใช้ งานร่วมกับโปรแกรม 3Ds Max Archicad FromZ C4d Lightwave3d Maya Modo Rhino Sketch up Solid Work Softimage
              ผ่านปลั๊กอิน all plan Houdini Micro Station Solid Thinking
              ราคา ประมาณ 33830 บาท
              ผู้ พัฒนา Next Limit Technologies

ตอนออกเวอร์ชั่น alpha ในปี 2004 Physically Based System ของ Maxwell Render กลายมาเป็น เรื่องที่ถูกพูดถึงมากที่สุดในวงการ
              3D หลังจากนั้น 5ปี Maxwell ได้กลายมาเป็นมาตรฐานให้กับตัวเรนเดอร์ตัวอื่นๆที่ใช้ระบบเดียวกันล่าสุด เวอร์ชั่น 2.0ถูกปล่อยออกมาเมื่อปลายปี
              2009 ตามคำโฆษณามันสามารเรนเดอร์ได้เร็วยิ่งขึ้นและมีประสิทธิภายในการประมวณผล ที่สูงขึ้นกว่าเดิม ผู้ให้สำภาษณ์คนหนึ่งกล่าวว่าเวอร์ชั่นใหม่สามารถเรนเดอร์ได้เร็วกว่า เวอร์ชั่น 1.7 ถึง 4-15 เท่า (ขึ้นอยู่กับซีน)แม้ตลาดหลักของมันจะเน้นไปทางด้านvisualistion แต่ตอนนี้
              Maxwell ก็พยายามปรับตัวเพื่อตีตลาด Visual Effect เช่นกัน ดังที่เห็นขากผลงานในหนังเรื่อง
              The Curios Case Of Benjamin Bottom

ความ คิดเห็นของ มืออาชีพ Tim ellis หัวหน้าแผนก lighting&Texturing ของ city Scape Digital
              จุดเด่น
              คุณภาพงานที่เรนเดอร์ออกมาได้ยอด เยี่ยมมาก
              ความสะดวกในการเรนเดอร์ แบบ Network รวมสามารถ เรนเดอร์ต่อจากของเดิมได้ด้วยร
              ระบบ multiLight ที่ทรงพลัง

จุด ด้อย

ใช้เวลานาน โดยเฉพาะฉากใหญ่ๆ

08
              mental Ray ตัวยอดนิยมที่ลองมาจากวีเรย์ มีเเถมมาให้ ใน3dsMax ตั้งแต่รุ่น 2009ขึ้นไป
              ฟรี

ตัวเรนเดอร์สำหรับ 3ds Max Maya และ Softimage ตอนนี้มันกำลังกลับมาทวงตำแหน่งตัวเรนเดอร์ยอดนิยมกลับคืน

Type Biased Non Renderman Compliant
              กลุ่มผู้ใช้หลัก ทั่วไป
              ใช้ งานร่วมกับโปรแกรม 3Ds Max Autocad Inventor Maya Revit Softimage
              ราคา สอบถามได้ที่เว็บไซต์
              ผู้พัฒนา Mental Images

การที่มัน เป็นตัว Render การติดมากับ 3dsMax Maya และ Softimage
              ทำให้มันยังเป็น ตัวเรนเดอร์ตัวแรกที่ Studio เล็กๆ หลายแห่งเลือกใช้ ทั้งในงาน Visualisationและ Visual Effect
              ตอนนี้ Mental Ray กลับมารวมกับโปรแกรมอื่นเป็นร้อย หลังก่อนหน้านี้แยกอกไปเป็นตัว Renderต่างหาก(Third Party)
              จุดขาย Shader จำนวนมากและความง่ายในการใช้งาน

Jemie Cardoso ผู้ร่วมเขียนหนังสือชื่อ Realistic Architectural Visualization With 3ds max & MentalRay
              กล่าวว่า มีข้อบกพร่อง 2 ถึง 3 อย่างซึ่งเป็นธรรมชาติของการเรนเดอร์แบบใช้ระบบ Proxy System และจากการที่ Iray ซึ่งเป็น
              Engine ตัวใหม่ ที่ทรงอนุภาพกว่า ตัวอื่นๆยังไม่ถูกนำมาใส่ไว้ใน 3ds หรือ Maya ความคิดเห็นจากมืออาชีพ

Jemie ตำหน่ง Senior 3D visualiser และที่ปรึกษา

จุดเด่น
              ฟรี และแถมมาให้ในโปรแกรมดังมากมาย
              มีshader มากมายหลายขนิด
              Render ได้อย่างรวด ในซีนที่มีความซับซ้อน

จุดด้อย
              ระบบProxy System ไม่ดีเท่าที่ควร หากเทียบกับV-Ray
              ไม่มีการนำ Iray มาใช้ในตัวที่แถมมาให้กบัโปรแกรมต่างๆ

09

Render Man โปรเเกรมเทพแห่ง Animation Transformer 1 -2 toy Story1-2-3 เยอะเเยะไปหมด Ironman 1-2

ตัว Render จาก Pixar ที่ยังครอง เบอร์ 1 ของวงการ visual Effect
              Type Biased เรนเดอร์แมน compliant
              กลุ่ม ผู้ใช้หลัก Visual Effect
              ใช้งานร่วมกับโปรเเกรม โดยไม่ต้องผ้่ร plug in maya แต่ต้องผ่าน Plug In Render C4d Softmage
              ราคา ประมาณ 119000 (โปรเซิร์ฟเวอร์)
              ผู้พัฒนา Pixar Animetion Studios
              สำหรับ studio animetion ใหญ่ๆ Render Man ยังงคงเป็น เบอร์1 เสมอ ตั้งแต่ถูกพัฒนาและใช้ โดย Pixar ในช่วงปลายยุค80
              ซึ่งถือเป็น เรื่องจำเป็นที่ต้องมีทีมงานจำนวนมากในการใช้งานอย่างเต็มประสิทธิภาพและการ Plug In เพื่อ export ไฟล์ออกมา เป็นไฟล์ RIB
              ซึ่งอาจก่อให้เกิดปัญหาใน สตูดิโอเล็ก แต่ถึงกระนั้นก็ไม่ได้ทำให้ชื่อเสียงของเรนเดอร์แมนสั่นคลอนลงดังที่ John Knoll VFX Supervisor
              จาก ILM กล่าวว่า Studio มีชื่อส่วนใหญ่ล้วนใช้ Render Man กันทั้งนั้น เพราะความสามารถของมันและคุณภาพงานที่ได้รับทำให้เรนเดอร์แมน
              กลายเป็ฯ มาตรฐานของวงการในปัจจุบัน

ความคิดเห็นจากมืออาชีพ
              John Knoll ตำแหน่ง VFX Supervisor ของ Industrial Light & Magic

จุด เด่น
              ตัวเรนเดอร์ที่ได้รับการพิสูจน์แล้วเหมาะกับงานได้โปรดั๊กชั่น
              งาน ที่ได้มีคุณภาพสูง
              สามารถปรับแต่งและทำงานได้ทั้งสเกลเล็กและใหญ่

จุด ด้อย
              ราคาแพง

ไม่ต้องเครดิตใคร ผมเอง จากหนังสือ ImageFx Word 3d

อยากได้เพิ่มบอกครับ จะหามาให้อีก

อัดให้เเน่นกับ กระทู้ 555

พี่Dokmai สำหรับ คอ Cad 2d จะเป็นคนให้ข้อมูล
              Last edited by umbrella; 17 Jul 2010, 08:41:13.

Comment

พี่ครับ ผมจะดู Geometry (Triangles per Second ) ของการ์ดจอทั่วไปได้อย่างไรครับ (Geforce)

ขอบคุณครับ และตัวGeometry (Triangles per Second ) เป็นตัวที่ทำให้ Quadro แต่งต่างกับ Geforce ใช่ไหมครับ

Comment

อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆ55
                  หาเเล้วเจอแค่ Quadro

เอางี้ คุณMoonknight ทำงานประมาณไหนเหรอครับ ใช้มายาใช้ป่ะกำลังเรียนอยู่(มหาลัยไหน คณะไหนครับ Pmมาก็ได้นะ) ผมว่านะ 460 ก็ใช้ได้จนจบมหาลัยเลย พอหาตังเอง ก็ค่อยคิดเอาว่าจะเอาอะไร

ส่วน ไอTriangles per Secondก็คือ Geometryนั่นแหล่ะครับ ที่ Quadro มีบอก เพราะมันทำงานด้านนี้โดยเฉพาะอ่ะครับ
                  ไอGeforce ก็มีครับ มันไม่ได้บอก เพราะมันไม่ได้บอกว่าสามารถเล่นเกมส์ได้แรงแค่ไหนมันเลยไม่จำเป็น
                  แต่GF มันก็ทำได้เหมือนกัน

ถ้าตามผมคิดเรียนตอนนี้ทำมายา ผมว่าโอกาสจะได้แตะโพลี (Poly สี่เหลี่ม triangle สามเหลี่ยม)
                  ระดับล้านต้นๆยังยากเลยครับ
                  ลองศึกษางานว่าทำอะไรเเล้ว คุยกันแบบนั้นเเลกเปลี่ยนความคิดกัน จะได้เก่งขึ้น(รวมทั้งผมด้วย 5555+++++)
                  ตอนนี้ผมมองว่าถ้ากำลังศึกษา อยู่เราคงต้องรีดดด ศักยภาพการ์ดออกมาให้มากที่สุดต่องานเรา

ขอให้สนุกกับ 3dsครับ อยากได้ติวเตอร์ หรือะไรบอก

Comment

เอ้าจัดไป

มาหนุน 480GTx อีกแรงงง
                    รีวิว Octane Render เครดิต พี่ G เเห่ง www.mod-ed.com

http://www.evermotion.org/tutorials/...-render-review

สุดยอดไปเลย

Comment

ขอบคุณครับ
                      ผมเรียนที่ มทร.ธัญบุรี
                      คณะเทคโนโลยีสื่อสารมวลชน
                      สาขาเทคโนโลยีมัลติมีเดีย

ตอนนี้ผมใช้ XFX8800GTX SoftMod QuadroFX 4600 เร็วขึ้นกว่าเดิมเยอะเลยครับ ในด้าน3D ใช้พวก
                      SPEC View ทดสอบแล้วขึ้นมาเท่าตัวเลยครับ

ผมก็แตะไม่ถึงล้านโพลีกอนหรอกครับ แต่ชอบปั้นไปเรื่อย แหะๆ

สิ้นเดือน ผมว่าจะเอาการ์ดจอไปแลก กับพี่คนนึงในนี้แหละครับ แลกกับ Quadro FX 570 นะครับ พี่ว่าคุ้มไหมครับ

Comment

ผมก็เรียนสาขามัลติมีเดียเหมือนกันคับที่ มศว
                        ผมชอบทำงานเกี่ยวกับ 3D มาก ใช้Maya เป็นหลัก
                        ถ้ายังไงแลกเปลี่ยนความรู้กันได้นะคับ เพราะที่คณะผมมันไม่เน้น 3D เลย ศึกษาเอาเอง
                        ตอนนี้ผมใช้ Quadro fx580 อยู่คับ เคยทำฉาก Animation ถึงประมาณ4ล้านโพลีก้อนได้ ยังลื่นๆอยู่ไม่กระตุกคับ
                        แต่ยังไม่เคยเล่น Render ด้วย GPU สักที อยากลอง
                        อยากรู้ว่า GF Mod เป็น Quadro นี่ใช้ได้ผลจริงรึป่าวครับ สงสัยมานาน เพราะลองนึกดู ถ้าใช้ได้ผลจริงทำไมเค้าถึงต้องผลิต Quadro มาด้วย เพราะเค้าก็น่าจะรู้ว่าเราโมได้ ถ้าโมได้จริงก็คงไม่มีคนซื้อ Quadro อันนี้สงสัยมานานคับใครก็ได้ช่วยเฉลยที

Comment

XFX8800GTX

รับโพลีก้อนได้เท่าไหร่เหรอครับ รันเเล้วไม่กระตุก

อยากรู้ว่า GF Mod เป็น Quadro นี่ใช้ได้ผลจริงรึป่าวครับ สงสัยมานาน เพราะลองนึกดู ถ้าใช้ได้ผลจริงทำไมเค้าถึงต้องผลิต Quadro มาด้วย เพราะเค้าก็น่าจะรู้ว่าเราโมได้ ถ้าโมได้จริงก็คงไม่มีคนซื้อ Quadro อันนี้สงสัยมานานคับใครก็ได้ช่วยเฉลยที
                          มันได้ครับเเต่ไม่ดีเท่าควอโดร อ่ะครับ
                          ดูที่ราก่อนก็ได้ครับลองทำงานระดับ 20-30ล้านโพลี บน Geforce กับ Quadroดูครับ ผมว่า หน้าเเรกที่ผมพูดไว้ก็พอหาคำตอบได้เเล้วเเหล่ะครับโหะๆ

Comment

Comment

เคยลองสูงสุด ที่ ขยับได้ไม่กระตุกมาก นะ

สเฟียลูกละ 100*100 = 10000 face
                              ชั้นละ 100 ลูก 10ชั้น = 10,000,000 Face

Comment

ขวดงามใช้ได้เลยครับลองใส่น้ำลงไปหน่อยสิ

Comment

Working...
                                X