Announcement

Collapse
No announcement yet.

Quadro สำคัญฉนัย เกร็ดเล็กน้อยครับผม

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ^
    งบเท่านี้และ งานประมาณนี้ ใช้การ์ดเล่นเกมพอเหลือเฟือครับ เปลี่ยนเป็น GTX670 ก็พอครับ

หากใช้ควอโด กับตัดต่อมันจะใช้พวก วิชวลเอฟเฟ็ค แสง เงา สี และคูด้าคอร์เป็นหลัก หากไม่ได้ใช้ โปรแกรมพวกเอฟเฟ็คมาก ตัดต่อธรรมดา ใช้การ์ดเกมคุ้มกว่าครับ

อยู่ที่โค๊ดของไฟล์งานที่เราตัดด้วยครับ CUDA ซับพอร์ต mp4 h.264 avc Code กับ mpeg2 ไม่ซับพอร์ตโค๊ดอื่น

แต่เอฟเฟ็คหลายตัวก็ยังใช้ CUDA ครับ การ์ดเกม GTX ก็พอ

หากจะใช้ควอด์โด ก็ต้อง Quadro 4000 หรือ Quadro K5000 -ขึ้นครับ อยู่ที่ว่าใช้เอฟเฟ็คมากแค่ไหน ระดับไหน หากน้อย มันก็ไม่ต่างจากการ์ดเกมมากนัก หรือไม่ต่างกันเลย

เน้น CUDA เยอะๆครับ การ์ดเกมตัวท็อปๆ

และหากไม่ได้ใช้ After Effect ,Hitfilm พวกโปรแกรมวิชวลเอฟเฟ็คไปเน้น CPU ตัวท็อป และ SSD ตัวดีๆ ดีกว่าครับ

Comment

• และหากมีการ์ดจอดีๆ แต่ไม่ได้ตั้งในโปรแกรมให้ GPU ทำงานก็ไม่มีประโยชน์อยู่ดีครับ

และใน GPU Render เน้นที่จำนวน CUDA Core เป็นหลักครับ ไม่ว่าจะเป็นควอโด้ หรือการ์ดเกม อันไหนมากกว่าใหม่กว่า อันนั้นเร็วกว่าครับ ไม่ว่าจะงาน 3D 2D

Comment

• Originally posted by zn99 View Post
        สวัสดีครับ เล่นมาได้ซักพักก็เพิ่งเข้ามา topic นี้แหล่ะครับ เลยเกิดข้อสงสัยนิดหน่อย คือในตอนนี้ผมทำงานเกี่ยวกับการตัดต่อ vdo และการตกแต่งภาพ และ cg บ้าง ทั้งนี้โปรแกรมที่ใช้ก็จะเป็นพวก Pr/Ae/Ps/Lr และส่วนใหญ่จะเป็นการเน้นความต้องการไปในเรื่องของ realtime preview และการ render ครับ ตอนนี้มีโครงการว่าอาจจะเอา 680 มาต่อ 4ways sli ครับ หรือจะต้องยังไงครับ หรือต้อง quadro เท่านั้น ปล.เล่นเกมส์ด้วยครับ
        680 4way sli ได้เปรียบเรื่อง เรียลไทม์เร็นเดอร์

K5000 ได้เปรียบเรื่อง วิชวลเอ็ฟเฟ็ค คนที่ใช้แบบโหดๆ หนักๆ

มีงบมาก จัด 2ชุด 1ชุดทำงาน 1ชุดเร็นเดอร์

Comment

• ว่ากันด้วย 3DSMAX ครับ

ผมใช้งาน 3dsmax บน Driver Nitrous ครับ
          Sketchup Model ด้วย

อยากรบกวนถามครับว่า ใช้

VGA Quadro 600 - 1GB DDR3 128 BIT 3Y. OpenGL 4.1 DX 11 SM 5.0 ----- 8,800
          GIGABYTE GTX660 Ti OC 2GB GDDR5 192BIT 1032MHz/6008MHz PCI-E 3.0 ----- 10,400
          GIGABYTE HD 7950 3GB GDDR5 384 BIT 900MHz/5000MHz ----- 10,800

ตัวไหนเวิร์คสุดครับ

ผมเคยไปลองหาอ่านในเว็บฝรั่ง เขาว่า Nitrous นี่มันเอา DirectX10 มาโมอัด 3dsmax ตั้งแต่รุ่น 2012++
          แล้วมันแรงกว่า OpenGL มาก ใน Viewport ผมเห็นไดเร็กเตอร์ของ Autodesk แกมาฟันเฟิร์ม ว่าการ์ดที่แนะนำ
          สำหรับ Nitrous Driver คือ รองรับ DirectX10 1GB ขึ้นไป

เลือกให้หน่อยครับ ทุกวันนี้ 9600GT 512 MB ก็เรียกว่าลื่นหัวแตกแล้ว ต้นไม้ 10-20 ต้น + บ้านสามชั้นหลังใหญ่ ๆ ยังหมุนได้สบาย ๆ
          ยังกับว่าใช้ Sketchup ทำงาน....

ถ้าคราวนี้เปลี่ยนอยากได้ที่เข้าแก๊บหน่อยนะครับรบกวนด้วยครับ

Comment

• Nvidia GTX 690 โมเป็น Quadro K5000 และ Tesla K10
            :
            MOD กันระดับฮาร์ดแวร์ ใช้งานได้จริง หุ หุ
            http://www.overclock.net/t/1372598/v...-and-tesla-k10
            http://videocardz.com/40218/nvidia-g...-and-tesla-k10

Comment

• Don't let the noise of others' opinions drowns out your own inner voice, and most important?have the courage to follow your heart and intuition.

FIFA 14 Coins-Runescape Gold

Comment

• รบกวนท่านผู้รู้ช่วยผมทีครับ
                คือผมเพิ่งได้ FX1700 มาเมื่อวานจัดการลงเรียบร้อย
                เติมรายชื่อในลิสซับพอรททั้งใน Ae Pr แล้วแต่ทั้งคู่ก็ยังไม่เห็น Mercury / GPU
                ท่านใดพอจะช่วยแนะนำได้บ้างครับ

Comment

• Originally posted by jadisak View Post
                  รบกวนท่านผู้รู้ช่วยผมทีครับ
                  คือผมเพิ่งได้ FX1700 มาเมื่อวานจัดการลงเรียบร้อย
                  เติมรายชื่อในลิสซับพอรททั้งใน Ae Pr แล้วแต่ทั้งคู่ก็ยังไม่เห็น Mercury / GPU
                  ท่านใดพอจะช่วยแนะนำได้บ้างครับ
                  FX1700 หมดสิทธิ์ด้วยประการทั้งปวง เพราะมันมีแรมแค่ 512MB

การ์ดจอต้องมีแรม 896MB ขึ้นไป น้อยกว่านี้ใช้งาน CUDA ไม่ได้

และมี CUDA กระจ๋องเดียว

เรียลไทม์กระตุกกระจาย ได้แค่ฟอร์แมต DVD

ใช้ CPU เร็นเดอร์เร็วกว่า

และ CUDA มันซับพอร์ตแค่โค๊ด h.264 กับ mpeg นี่หละเทพเลย

นอกนั้นไม่ซับพอร์ต พวก D1 AVC AVI เน่าสนิท สู้ CPU ไม่ได้เลย

เอาไว้ใช้เอฟเฟ็คอย่างเดียวพอ FX1700 ก็ไม่ได้ช่วยอะไรมาก ไม่ต่างจากการ์ดเกมยุคปัจจุบัน

เป็นงาน 3D ก็อีกเรื่องนึง

หาการ์ดจอเกมมาใส่ตัดงานดีกว่า พวก GTX560 660 GTX760 ขี้นไป

เน้น CPU แรงๆ แรงสุดๆ

Comment

• Quadro ก็ต้อง fx5600 5800 Quadro4000 ขี้นไป จะแหล่ม แต่ก็ขึ้นอยู่กับการใข้เอฟเฟ็คของเราว่า ใช้พวกวิชวล แสง เงา มากแค่ไหน

Comment

• Quadro รุ่น K600 นี้มันเทียบเท่า Quadro 2000 ตัวเก่าเลยป่ะครับ
                      หรือราคาก็เป็นตัวบอกแล้วอ่านๆเจอมาว่าเกือบใกล้กันแต่ว่าหาผลเทสไม่เป็น
                      ใช้เรียนทำงานพวกตัดต่อ กับใกล้เรียน 3d อ่ะครับ
                      ขอบคุณมากครับ

Comment

• อ่านกันข้ามวัน กว่าจะอ่านจบ ความรู้เยอะดีครับ ขอบคุรครับ ^^

Comment

• Originally posted by have View Post
                          ^
                          งบเท่านี้และ งานประมาณนี้ ใช้การ์ดเล่นเกมพอเหลือเฟือครับ เปลี่ยนเป็น GTX670 ก็พอครับ

หากใช้ควอโด กับตัดต่อมันจะใช้พวก วิชวลเอฟเฟ็ค แสง เงา สี และคูด้าคอร์เป็นหลัก หากไม่ได้ใช้ โปรแกรมพวกเอฟเฟ็คมาก ตัดต่อธรรมดา ใช้การ์ดเกมคุ้มกว่าครับ

อยู่ที่โค๊ดของไฟล์งานที่เราตัดด้วยครับ CUDA ซับพอร์ต mp4 h.264 avc Code กับ mpeg2 ไม่ซับพอร์ตโค๊ดอื่น

แต่เอฟเฟ็คหลายตัวก็ยังใช้ CUDA ครับ การ์ดเกม GTX ก็พอ

หากจะใช้ควอด์โด ก็ต้อง Quadro 4000 หรือ Quadro K5000 -ขึ้นครับ อยู่ที่ว่าใช้เอฟเฟ็คมากแค่ไหน ระดับไหน หากน้อย มันก็ไม่ต่างจากการ์ดเกมมากนัก หรือไม่ต่างกันเลย

เน้น CUDA เยอะๆครับ การ์ดเกมตัวท็อปๆ

และหากไม่ได้ใช้ After Effect ,Hitfilm พวกโปรแกรมวิชวลเอฟเฟ็คไปเน้น CPU ตัวท็อป และ SSD ตัวดีๆ ดีกว่าครับ
                          ขอบคุณครับ หลังจากที่ ได้อ่าน ที่พี่ตอบ เมื่อนานมาแล้ว 555 ผมก็ไปถอย 560ti มาครับ ใช้งานได้ ดี ตามปกติ ครับ
                          แต่ตอนนี้ เริ่มอยากจะเปลี่ยนการ์ดจอ ครับ งานนี้ดูที่ตัว GTX 780 กับ quadro k2000 ที่ราคา พอๆกันครับ การใช้งานแบบเดินครับ แต่ มีการตัดต่อ มากขึ้น (งานมากขึ้นอิอิ) พี่ๆ เพื่อนๆ คิดว่า ตัวไหนดี ครับ
                          ผมใช้ 2 จอนะครับ คือจอเดียวไม่พอทำงาน

Comment

• oooo

Comment

• ก็ว่ากันไปผมอ่านแล้ว งง ..ตอนนี้จัดกาดร์มือ2มาละ Quadro FX-4800 ใช้งาน Solid works ผมว่า Ok กว่า กาดร์เกมส์โมเอา ถ้าอยากรู้ว่าใช้ Solid works แล้วกาดร์ใหนดีกว่ากันให้เปิดงานที่มีจำนวน Part มากๆ จะเห็นผลชัดเลยครับ ............สรุปใครใช้แบบใหนแล้วพอดีกับงานที่ใช้ก็ถือว่ากาดร์นั้นดีง่ายเลยเลือกกาดร์ให้เหมาะกับงานครับแต่สำหรับผม ผมว่าตัวที่ผมใช้อยู่นี่เหมาะกับผมแล้วละ

Comment

• ผมอ่านมมาทั้งหมดก็ยังตัดสินใจไม่ถูกอยู่ดี
                                คือผมกำลังจะประกอบคอมตัวใหม่เรียนเกียวกับสถาปัตยกรรมโปรแกรมที่ใช้อยู๋ก็พวก sketup 3dmax photoshop และผมก็เป็นคนเล่นเกมด้วยเลยไม่รุ็จะเลือกาดจอแบบไหนดีระหว่าง geforec กับ quadro ตัดสินใจไม่ถูกว่าผมต้องเลือกซื้อกาดแบบไหนดี แล้วพวกกาด geforce ทำงาน sketup 3dmax photoshop ได้ไหมครับ

Comment

Working...
                                X