Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีซ่อม vga เองแบบ Hardcore

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วิธีซ่อม vga เองแบบ Hardcore

วิธีซ่อม vga เองแบบ Hardcore

คำเตือนสำหรับ vga ที่มีประกันอยู่ควรเอาไปเคลมนะครับ

อยู่ว่างๆไม่มีอะไรทำเลยขุดเอา vga เสียๆมาทำดู พอดีไปเห็นเมืองนอกเขาทำกัน เลยขอลอง

พระเอกของเรามี 2 ตัว

มี spark 7600 gts อาการเสียภาพแตกและภาพลาย

กับ xfx 7600 gt อาการเสีย เปิดไม่ติดเลย

จับมันแยกชิ้นออกให้หมดอันใหนที่ถอดออกได้

รื้อออกให้หมดอย่าให้เหลือ

ทำความสะอาดฝุ่นออกให้หมด

จับมาอาบทินเนอร์และเอาแปลงทองเหลืองขัดตาม ic ต่างๆให้สะอาด

ต่อไปก็ปิ้งขนมปัง ความร้อนผมไม่ได้ฟิคอะไรมากวัดโดยเอามือเข้าไปอัง รู้ว่ามันไม่ไหม้ก็พอ

ใช้เวลาประมาณเอามั่วๆไม่มีหลักการ 4-5 นาที พอกลิ่นเริ่มหอมก็เอาออกมาได้

ปิ้งอีกตัวเอาให้สุก 555+

เสร็จแล้วเอาออกมาตากลมให้หายร้อน

ระหว่างรอก็ขอกินข้าวแปป

กินข้าวเสร็จ ก็จัดการประกอบคืนให้หมด

เอามาลองว่าเป็นยังไง บอร์ดตรูจะไหม้ไปด้วยมั้ย

เย้ๆๆติดโว้ย ลง driver เสร็จ ลองเอาไปเล่น coh ลื่นปื๊ดๆๆ

ส่วนเจ้า spark 7600 gts ตัวสีแดงต้องขอแสดงความเสียใจด้วย จากภาพลายภาพแตกหลังจากเข้าเตาอบ มันก็ลาโลกไปเลยเปิดไม่ติดเลยครับ

วันนี้พอเท่านี้ก่อนสวัดดีครับ

ไม่หน้า จะเป็นไปได้ แต่ ก็เป็นไปได้
    55

เก่งๆครับ

Comment

ผมเคยเอาการ์ดจอไปต้มน้ำ แล้วก็ได้ผมเหมือนกัน

Comment

-*-

Comment

แปรงทองเหลือเลยหลอครับ -*-

มันจะไม่กระจุยกระจายหมดหลอครับ (สงสัยต้องดูข้างกล่องที่เขียนว่า SOFT อิอิ)

Comment

มี 6800XT อยู่ตัวนึง พัง ลองบ้างดีกว่า อิอิ

Comment

เค้าเรียกว่า การอบชิพ หรือป่าวครับ

Comment

เด๋วลองมั่งดีกว่าฮี่ ๆ ๆ

จด ๆ ๆ ๆ ครับ

Comment

นึกว่าจะมีเครื่อง อบ แบบ ของมันเลย

ไม่นึกว่าจะอบกันแบบนี้ T_T

Comment

เยี่ยมเลยครับ ดูแล้วขำดี 5555+++++
                    ผมก็เคยเอาแรม ddr1 512 มันเสีย เข้าเตาไมโครเวฟ เปิด 30 วินาที ยังไม่ทัน 30 วิ เลย รู้สึกจะ 3 วินาทีได้มั้ง หอม กลุ่นควันขึ้นเลย 5555++ นีกว่าจะใช้ได้ ไหม้ซะเหม็นเลย....

Comment

สุดยอดคับ ไว้มีไมโครเวฟ คงได้ลองมั่ง 5555+

Comment

Originally posted by charif View Post
                        สุดยอดคับ ไว้มีไมโครเวฟ คงได้ลองมั่ง 5555+

ใช้เตาอบเน้อ เข้าไมโครเวฟระเบิดแน่นอน กำ อิอิ

Comment

Originally posted by jing30752 View Post
                          แปรงทองเหลือเลยหลอครับ -*-

มันจะไม่กระจุยกระจายหมดหลอครับ (สงสัยต้องดูข้างกล่องที่เขียนว่า SOFT อิอิ)
                          แปลงที่ผมใช้ขนแปลงนิมมากครับ

Originally posted by charif View Post
                          ห้ามใช้เตาไมโครเวฟนะครับ ที่ผมใช้เป็นเตาอบธรรมดา ถ้าใช้เตาไมโครเวฟมีแต่พังกับพังนะครับ

Comment

อ้าว บ้านพี่ไม่มีไมโครเวพหรอครับ

Comment

เกือบแล้วว่าจะเอาไปเตาอบอยู่เชียว

Comment

Working...
                              X