Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพื่อนกูเงินเปิดร้านเกม1ล้านบาท แต่มันไม่เชื่อผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมว่าค่าไป + - กับรายได้ก้อแทบไม่เหลืออะไรแล้วครับ

Comment

ว้ายอ้ายโง่

Comment

เวอร์มากครับสเปก

Comment

ผมเคยไปเล่น ร้านเกมส์ที่สยามร้านนึง ชม.ละ 50 บาท ชม.ต่อไป 40 บาท
          เลยไปแอบดูสเปค

Core2Duo E6300
          Asus P5B Deluxe
          Ram 1GB แถวเดียว
          HDD 160GB
          Asus 7900GT

เท่าที่จำได้

ในร้าน มีแต่คนเล่นเกมส์ Oblivion BF CoH

Comment

แม่เจ้าแรงไปแล้ว กี่ปีกว่าจะได้ทุนคืน
            AMD 64 ก็พอแล้ว ถ้ารวยก็ x2
            เมนบอร์ด ก็ Asrock , DFI , Ecs มีตังก็ Asus
            แรม 667 512 - 1Gb พอ ของ G-skill มีตังก็ 2 gb
            การ์ดจอ แค่ 7300Gt-7600Gs พอ จะบ้าไง จะรีบเอาตะกูล direat X-10 ไปไหม
            ขอถามหน่อยว่าตอนนี้มีเกมส์อารายใช้ direat x10 อย่าตอบว่า เพื่ออนาคต
            เพราะการเกมส์ x-10 จะเริ่มนิยมในคอมก็อีก 1- 3 ปี เปงปีครับ
            ซื้อตอนนั้น คงมี direat x10c (แก้บักแล้วถูกด้วย)

คิดราคา
            amd x2 2690 * 19 = 51110 (คุ้มค่า)
            m2n-e sli 3320 * 6 = 19920 (คุ้มค่า)
            asrock 2110 * 13 = 27430 (คุ้มค่า แต่ขอเชียร์ asus m2n)
            ram 2 Gb ไม่รู้ตัวไหน เอาตัวนี้ไปให้ละกัน G Skill 2PK 800 1*2
            5100 * 19 = 96900 (เวอร์มากไปหน่อย 512*2 ก็เทพละ ยกเว้นจะเล่น infernal)
            2900XT 16,450
            8800GS 320 12,200 * 5 = 61000
            8600GT 5,600 * 13 = 72800
            ยังไม่รวมจอ pw คีบอร์ด เคส ค่าเน็ต ค่าไฟ ค่าตกแต่งร้าน ล่อไป 373040
            กว่าจะได้ทุนคืน ไม่หักค่าไฟค่าเน็ต 373040 / (15*19) = 1310 ชม. (19 เครื่องเปิดพร้อมกัน)

Comment

อยุ๋ที่ไหนอะครับ จะได้ไปนั่งทั้งวันเลย อิอิ

Comment

ram ผมว่าไม่ต้องถึง G Skill
                อาไรก็ได้ ขอถูกไวก่อน

Comment

คืนทุนช้าหน่อยแน่ ๆ ครับ ทำใจ

ไหน ๆ ก็ซื้อมาแล้วนี่ครับ ทำไงได้ มีแต่สู้อย่างเดียว

spec นี้คงอยู่ได้อีกนาน

แปลกดี เอา x2 3600 มาเล่นกับการ์ด 88
                  อิอิ

Comment

เปิดที่ไหนครับ ผมจะไปปล้นให้หมดร้านน

Comment

อย่าโกรธเพื่อนเลยครับ ช่วยกันแนะนำ + อุดหนุนดีกว่า ยังไงก็เพื่อนครับ
                      การเปิดร้านเกมส์ บางทีเพื่อนคุณอาจจะมีปัจจัยหลายๆอย่าง ที่ทำให้เลือกสเปกนี้ อาจจะช่างที่ร้าน พนักงานขาย หรือร้านตู้ที่บอกว่ารับจัดสเปกสำหรับร้านเกมส์ (เพื่อโล๊ะสต๊อกของตัวเอง) หรือผู้อื่นที่อ้างว่าเป็นผู้รู้ที่แท้จริง จนเพื่อนคุณเขวและหลงไปก็ได้ ช่วยกันดีกว่าครับ

แต่ถ้าเป็นผม กับเงินลงทุนที่กู้มาขนาดนี้ ผมจะใจเย็นๆ หาข้อมูลให้มากที่สุด เดินไปเล่นร้านอื่นหลายๆร้านเพื่อเปรียบเทียบสเปกและดูด้วยว่าร้านที่คนเข้าไปใช้เยอะๆ เค้าใช้สเปกไหน เก็บค่า ชม. เท่าไหร่ มีเกมส์อะไร และคนที่มาเล่นในร้านช่วงคนเยอะๆ เค้านิยมเล่นอะไร พร้อมทั้งศึกษากฎหมายร้านเกมส์และลิขสิทธิ์ให้มากขึ้น แล้วค่อยตัดสินใจ
                      เพราะถ้าพลาดไป จะกลายเป็นหนี้ก้อนโตเลยทีเดียว

ปล. แต่ก็ยังไม่เข้าใจ ว่าทำไมต้องใช้จอ 17นิ้วเพราะยังไงๆ จอ19 นิ้วมันก็ดึงดูดใจกว่าอยู่ดี แล้วทำไมต้องซื้อแผ่นวินนิ่งมามากมายขนาดนั้น เพราะเกมส์แท้บางเกมส์มันระบุเลยว่าให้ใช้เล่นส่วนตัวไม่ใช่เพื่อการค้า หากจะใช้เพื่อการค้า ให้ติดต่อตัวแทนโดยตรง (เฉพาะค่าแผ่นวินนิ่ง กว่าจะคุ้มทุนก็นานโขแล้ว)
                      Last edited by gidd009; 23 Jun 2007, 19:43:17.

Comment

ไม่ได้มีอคติใดใด ต่อใครเลยนะครับ เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวเท่านั้น
                        ........................................................................
                        1.มันจะมีหรือครับคนที่ยอมเป็นหนี้1ล้านมาเปิดร้านโดยไม่ศึกษาหาความรู้เรื่องที่จะทำ

2.มีหรือครับ คนที่ยอมจ่ายเงิน1ล้าน(เงินกู้มีดอกเบี้ยบ้านเป็นประกันอยู่ในธนาคาร)ซื้อของมาโดย
                        คิดแค่นิดเดียว(คิดถึงจุดคุ้มทุน/คิดถึงความคุ้มค่า/คิดถึงสิ่งต่างๆที่เกี่ยวกับของที่ซื้อมา)

3.หากจะบอกว่า ซีพียูและการ์ดจอ เหมาะสมกัน ผมคนหนึ่งแหละจะบอกว่า 2อย่างที่กล่าวมา
                        ไม่คู่ควรกันด้วยประการทั้งปวง(ขาดความเข้ากันและขาดความคุ้มค่าที่จะนำมาคู่กัน)

4.อาจจะมีนะที่ร้านขายคอมต้องการขายของแต่คนขายก็น่าจะอธิบายหรือแนะนำเกี่ยวกับของที่
                        จะซื้อบ้างถ้าเขาอธิบายสเปกนี้ไม่มีใครซื้อมาเปิดร้านเกมแน่ๆ(หรือดวงซวยไปเจอร้านที่อยากขาย
                        จนไม่อธิบายสิ่งใดๆเลยจัดของโดยปิดปากเงียบๆ).

5.พ่อแม่พี่น้องญาติโกโหติกา เขาไม่มีคนมีความรู้เรื่องคอมเลยเหรอครับ หรือไม่มีคนรู้จักที่มีความ
                        รู้เรื่องคอมบ้างเลยเหรอครับเนี้ยถึงได้หิ้วสเปกแบบนั้นมาเปิดร้านคอม

6.คงจะมีหากคนที่เปิดร้าน บ้าพลังและมีเงินถุงเงินถัง ไม่เดือดร้อนเรื่องเงิน แต่อยากเปิดร้านคอม
                        แต่ไม่น่าจะมีคนนำ x3600 ใจบคู่กะการ์ดจอ ระดับนั้นนะผมว่า

7.ขอประทานโทษเป็นอย่างสูง ผมแค่สงสัยเลยรำพึง กับตัวเองเท่านั้น ไม่ได้มีเจตณาอย่างอื่น(แค่
                        คิดอย่างอื่นในใจ)ไม่

Comment

คนไปเล่นเกมส์ที่ร้าน ส่วนใหญ่ก็เล่น online ทั้งนั้นน่ะครับ
                          แค่ 7900GS ก็เล่น BF ได้ลื่นหัวแตกแล้วครับ
                          อ่านก็งงๆ เขากะจะไม่เหลือทุนสำรองฉุกเฉินเลยมั๊งครับ

Comment

= = โคตรแรงเลยคับ = = ถ้าเป็นผมเอาแค่นี้พอดีก่า

Intel Core 2 Duo E4300
                            ASUS P5B
                            Kingston KVR 667 512MB*2
                            Seagate 80gb SATA2
                            GeForce 8600GT
                            Case G-View
                            samsung 940bw 19"
                            Keyboard+Mouse Value Set Logitech
                            Speaker Creative SBS A30
                            พอละ

Comment

ผมดูแล้ว เฮ้อ พระเจ้า เครื่องเทพจอ 17" เครื่องรองจอ 19" อะไรกันนี้ HD2900XT เว่อร์ดี
                              แล้วคิดว่าถ้าลูกค้ามานั่งเล่น แล้วมีการแบ่งชั้นวรรณะเครื่องแล้วคนมันจะเล่นเครื่องไหนละคับ
                              คนเล่นก้อต้องเล่นเครื่องที่ดีกว่าอยู่แล้ว

Comment

ต้องดูกลุ่มลูกค้า ถ้ามีแต่พวกเล่น เกมส์ Online Dota อะไรเทือกนั้น แค่ L2 หรือ Ge ก็ยังเวอร์ไปสำหรับ spec ที่กำหนด เท่ากับว่าเสียของ+ค่าไฟที่เพิ่มขึ้นโดยไม่ก่อให้เกิดรายได้

spec สำหรับร้านเกมส์ Online เปิดใหม่ในตอนนี้ผมไม่ควรเกิน x2 3600+ แรม 2g 8600gt

spec นี้ผมถือว่าเทพแล้ว สำหรับร้านเกมส์ เล่นได้ทุกเกมส์ทั้ง Online และ Offline ที่มีในปัจุบันและน่าจะใช้ได้ต่อเนื่องอย่างน้อย 2 ปีโดยที่ไม่ต้องมีการ upgrade ใดๆ

Comment

Working...
                                X