Announcement

Collapse
No announcement yet.

NVIDIA มี PhysX แล้ว ATI มีอะไรยังงี่ คนซื้อ ATI ก็ไม่คุ้มสิ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมว่า จขกท เขามาถามนะครับ แต่อาจจะใช้คำตั้งหัวข้อกระทู้ได้ไม่ค่อยถูกต้อง

- ทำไมไม่ซื้อ Nvidia เล่น PhysX เลย กลับใช้ ATI + Nvidia?
    ตอบ ถ้าการ์ดระดับกลาง-ล่าง Nvidia เปิด PhysX ก็กระตุกครับ รันการ์ดจอตัวเดียวไม่ไหว
    จะใช้ Nvidia + Nvidia ก็ได้ เช่นกัน ATI + Nvidia ก็ได้ เพราะ แต่ละคนความชอบ งบซื้อการ์ดจอ ใช้งานไม่เหมือนกัน
    การใช้การ์ดจอแยกประมวลผล PhysX นิยม 9600-GT240 หรือ อาจจะการ์ดระดับเดียวกัน GTS250+GTS250

- Shader คืออะไร
    ตอบ ลองคลิกเข้าไปอ่านครับ ใน ATI มีอยู่ในตัวอยู่แล้ว แต่ผมจำไม่ได้ว่าเขาเรียกว่าอะไร

- GPU-Z OpenCL ละ คืออะไร
    ตอบ OpenCL คือชุดคำสั่งพัฒนาให้มันสามารถรันที่หน่วยประมวลผลไหนก็ได้ ไม่ว่าจะเป็น CPU Processor หรือ GPU Processor ครับ (ข้อมูลเอามาจากลิงค์ในลายเซ็นผม)
    Last edited by tArIbAn; 13 Feb 2010, 15:06:37.

Comment

OpenCL การ์ด ATI เปิดได้ทุกตัว ลองไปดูวิธีเปิดที่
      http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=678669

ส่วนตัวผมไม่คิดว่าซื้อ ATI แล้วไม่คุ้มเลยเพราะความแรงที่ได้มันดีกว่า PhysX ซะอีก
      แล้วอีกอย่างการ์ดของ ATi ราคาถูกกว่าด้วย PhysX มันก็เปิดได้แค่บ้างเกม เกมนั้นต้อง Support ถึงจะเปิดได้

ไม่หนักใจที่ ATI ไม่มี PhysX เพราะว่า เอา GT220 เสริมกำลังเปิด PhysX เรียบร้อยแล้ว อิอิ

Comment

Originally posted by LimPing View Post
        แต่ก็ใช่ว่าทุกเกมจะใช้ระบบ PhysX นิครับ
        http://www.nzone.com/object/nzone_physxgames_home.html

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=535201
        ลิ้งค์ที่ท่านให้มามันก็เยอะอยู่นา ผมนึกว่ามีน้อยกว่านี้อีก

อนาคตเกมใหม่ๆที่รองรับมันก็จะมากขึ้น เพราะผมว่าPhysX มันคือเทคโนโลยีที่ช่วยให้เกมดูสมจริงมากขึ้นนะครับ น่าจะสำคัญสำหรับคนชอบเสพกราฟฟิคและดื่มด่ำความสมจริง

Comment

ผมไม่สน ใช้ได้เป็นพอไม่ว่าจะแดงจะเขียว

Comment

คุณแม่ขอร้อง

Comment

นู๋ม่ายยู้ นู๋ใช้แดง

Comment

ATI มี HAVOKครับ พี่แกซื้อมานานแล้วแต่ไม่ยอมใช้ประโยชน์ซะที-*-

Comment

กุไม่รู้กุม้าว กุแดง

Comment

ถึงแดงไม่มี PhysX แต่ก็ราคาถูกกว่าเขียวเยอะนะครับ แถมยังออกซีรี่ย์ 5xxx มา ซึ่งมันรองรับ Dx11 ทั้งที่เขียวนั้น

ยังไม่ออก ถึงออกมาก็แพงกว่าแดงเยอะอยู่ดีอ่าครับ ถ้าใช้แดงก็ถือว่าคุ้มค่าครับ เพราะเกมส์ที่มี PhysX นั้นออกมาไม่

กี่เกมส์ จึงไม่ค่อยมีความจำเป็นมากเท่าไรหรอกครับ

Comment

PhysX มีให้เล่นไม่กี่เกมส์ครับ ไม่จำเป็นเท่าไหร อีกทั้ง Havok เองก็ยังใช้งานได้ดอยู่

แต่ที่สำคัญ ATi ถูกและดีขนาดนี้ ไม่ชอบก็แล้วแต่วิจารณาญาณของท่านๆ ทั้งหลายละกัน

Comment

แดงก้มีครับ แต่คนละชื่อไง

เขียวตั้วชื่อระบบฟิสิกสิขิงตนคล้ายๆCommon nameทำให้หลายคนสับสน

อีกอย่างดูดูอย่างจากเกมกระทู้ก่อนๆ รู้สึกว่าไม่ได้เหมือนจริงอย่างที่หลายๆคนพูดแฮะ
                        อันนี้ไม่ได้ลอเป้านะครับ คิดแบบนั้นจริงๆ
                        แต่มันมีMovementไง คนเลยคิดว่าเหมือน

ยิงต้นข้าวโพด เอนลู่ลม แทนที่จะหัก แดงไม่มีอะไรเลยมั้ง

วิ่งผ่านทางใบไม้ปลิว ป๊าดแม่เจ้า ตั้งแต่มาเพิ่งเคยเห็นคนวิ่งเร็วจนใบไม้ปลิว

กระจกแตก อันนี้ไม่มีความเห็นนะ แบบว่ากระจกมันหลายแบบเคยเห็นแต่กระจกธรรมดาแตก กับกระจกรถแตกอะ

ควันไฟ อันนี้ทั้งแดงทั้งเขียวอะ สีสรรค์ไม่เหมือนจริงเลย แต่เขียวทำควันได้เนียนกว่า(ในเกมนั้นนะ)

ยิงเสาไฟ แดงไฟแฉลบ เขียวเอฟเฟคไฟเยอะกว่าอีก ผมเคยยิงHK33 AK47 M16ปืนแก๊ปใส่โลหะ ไม่มีไฟแฉลบซักกะนิด

ยิงไม้ แทนที่จะทะลุอะนะ มันดันมีเศษไม้ร่วง(ฝาบ้านอะนะ) ร่วงลงมายังกะก้อนกรวด แม่เจ้าFAKEสุดๆ

ผมไม่ได้Fanค่ายใหนนะ ใช้เขียวอยู่ด้วยแต่รุ่นเล็กครับ8600GTS

Comment

^
                          ^
                          ^

นั่น มันอยู่ที่เกมส์ละครับ อิอิอิ

อย่างนี้ถ้าเราเล่น NFSU 2 ด้วยการ์ดจอสูงๆ แบบนี้

ภาพในเกมส์มันก็ต้องเป็นแบบ Grid เลยเหรอครับ อิอิอิ

Comment

คิดดู 250 แรงเท่ากับ 4850 แต่แพงกว่า เพราะค่าฟิสิกไง ^^

Comment

ถึงมีก็ เกมที่รองรับดันไม่อยู่ในลิสต์ที่อยากเล่นซักเท่าไหร่

แถมไม่ค่อยมีเกมฟอร์มยักษ์มากนักที่เอาระบบนี้ไปใช้(แต่ก็ดี จะได้ไม่เกิดเหตุการณ์แบบนั้น เอิ๊กๆๆๆ)

Comment

Originally posted by XP_armor View Post
                                ^
                                ^
                                ^

นั่น มันอยู่ที่เกมส์ละครับ อิอิอิ

อย่างนี้ถ้าเราเล่น NFSU 2 ด้วยการ์ดจอสูงๆ แบบนี้

ภาพในเกมส์มันก็ต้องเป็นแบบ Grid เลยเหรอครับ อิอิอิ
                                ถูกต้องครับ ชัดเจนเลย อยู่ที่เกม
                                ภาพจะเหมือนไม่เหมือน ฟิสิกส์จะเหมือนไม่เหมือน อยู่ที่ เกมนั้นๆEngineเกมนั้นๆ จะออกแบบมาได้เนียนแค่ใหน
                                ยิงออกมาลักษณะใหน ตึกพังยังไง คนล้มแบบใหน รถบุบได้กี่Event
                                อะไรแตกหักได้บ้าง แตกยังไง

สรุปคือEFFECT EVENTทั้งหมดอยู่ที่ตัวEngineเกมล้วนๆ
                                ส่วนThemeในเกมนั้นก็คล้ายๆกันครับ

ไม่ใช่เพราะว่าการ์ดค่ายใหนรันฟิสิกส์
                                คะแนนผมยอมรับแต่เรื่องเหมือนนี่ผมไม่ยอมรับ
                                อะไรที่เบสิคๆ ไม่มีเอฟเฟค(เพิ่ม)นั่นละคือเหมือนจริง

Comment

Working...
                                X