Announcement

Collapse
No announcement yet.

GTX 285 ดู หนัง HD 1080P ไม่ได้เลยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• GTX 285 ดู หนัง HD 1080P ไม่ได้เลยครับ

คือว่าผมพึ่งลองเปิดหนัง HD ดูครับ แต่ภาพที่ออกมาไม่สวยเลยครับเป็นที่ VGA หรือเปล่าครับ สเป็คตามลายเซ็นครับ ดู 720P ได้ครับ แต่ 1080P ภาพลายเลยครับ งงมากๆๆครับ (สงใสต้องย้ายค่าย)

HD 1080P

HD 720P

หาวิธีตั้งค่าในบอร์ดนี้ดีๆก่อนคับแล้วคุณจะตะลึงกับความสามารถของ CUDA หาดูนะคับอย่าใจร้อน CPU 1 G ยังดู Hi-def 1080p สบายๆได้เลยคับ ยิ่งถ้าคุณเป็นการ์ดตัวนี้ด้วยยิ่งสบายเลยคับ ลองดูนะคับวันนี้ผมขอนอนก่อนเช้าแล้ว55

Comment

จากภาพที่1และ2ตรงข้างบนก็บอกชัดอยู่ละ ว่า 1080i

จะต้องปรับDeinterlaceให้ใช้งาน....เป็นเหมือนกันทุกเครืองละครับ...1080iเนีย บางโปรแกรมจะเปินdeinterlaceมาแบบauto เลย

Comment

ไฟล์ที่ได้มา ถึงจะเป็น 1080 หรือบอกว่าเป็น 1080 ก็จริง

แต่มั่นใจขนาดไหนครับ ว่ามันจะชัดจริงๆทุกไฟล์

ผมแนะนำให้โหลด หรือไปหาไฟล์ HD ดีดีมาดู จะดีกว่าครับ

GEE ไฟล์นี้ ปล่อยกันทั่วบ้าน ทั่วเมืองครับ ..

ถ้าเปิด Full จะเป็นเส้นทั้งนั้นครับ

ไม่เกี่ยวกับการ์ด และการตั้งค่าครับ !!

Comment

เออก็ถูกของท่านผมลืมดูเรื่องไฟล์ไปขออภัยด้วยอิอ แต่ถ้าไม่ตั้งค่าดีๆก็ไม่ไหวนะถ้าไฟล์ 1080p แท้ๆ อะ มันจะใช้ CPU อย่างเดียวซืึ้งถ้าไม่แรงจิงๆ ก็ลำบากนะ แต่ถ้าตั้งค่าถูก ใช้ VGA เท่านั้นใช้ CPU ไปแค่ 1-3 เปอร์เซ็นเท่านั้นลองดูนะ
          Last edited by vista_056; 31 May 2009, 04:18:42.

Comment

KM player กดไร capture เหรอ
            ไฟล์ 1080p ของแท้ บางทีหนัง 3นาที ขนาดไฟล์ จะอยู่ประมาณ 400M นะมั้งครับ
            Last edited by amppeter; 31 May 2009, 07:06:04.

Comment

การ์ดท่านนะเทพมากเลยครับ เหลือแต่ฝีมือเท่านั้นล่ะครับตอนนี้
              ลองดูนะครับ เผื่อพบทางออก

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=306440

Comment

โห้ การ์ดขนาดนี้ ดูไม่ได้ ได้ยังไงครับ ผมใช้แค่ 9800 GTX+

เซตค่าเอาครับ ผม

Comment

ผมใช้ HD3300 On Board กับ x2 6000+ ยังดูได้เลยครับ

แต่ว่าส่วนมากเนี่ยไฟล์ นามสกุล tp เนี่ย เล่นได้นะครับแต่ว่ามันจะใช้ Plugins อีกตัวหนึ่งซึ่งใช้งาน CPU เยอะมากๆ

(ถ้าเป็น AMD นะครับ แต่ว่าผมเทสกับ Q9550 ที่เคยทดสอบดูเนี่ยไม่มีปัญหาเลยครับไม่ว่าจะเป็นไฟล์แบบไหน)

ยังไงก็ลองเปลี่ยน ตัว Player ดูก่อนนะครับ แล้วค่อยว่ากันอีกที เหมือนอย่างเมื่อวานผมโหลด trailer ของ Bayonetta

ใน Gametrailers มาดูแบบ HD เนี่ย The KMPlayer 2.9.3.1428 ดูไม่ได้นะครับกระตุกอย่างแรงเลยเสียงเนี่ยแบบว่เหมือนประมวลผลไม่ทันเลย

แล้วพอเช็คใน Taskbar ดู CPU เฉพาะคอร์ที่ 2 ทำงานเต็ม 100% ครับ เลยลองเปลี่ยนเป็น KMPlayer 2.9.4.1434 ตัวล่าสุดดู

ไม่มีปัญหาเลยครับผม ยังไงก็ลองดูก่อนแล้วกันครับผม (เครื่องผมถ้าเป็นไฟล์ .tp เนี่ยส่วนมากเล่นแล้วเป็นอย่างท่านเนี่ยแหละครับผม)

ถ้าเลือกไฟล์ได้ผมจะโหลดที่เป็น x264 ครับ เพราะว่าผมให้การ์ดจอช่วยได้ และถ้าไม่มีการ์ดจอ พวก HDxxxx

เนี่ยก็ใช้ CoreAVC หรือว่าลองดูวิธีท่านอื่นแนะนำก็ได้นะครับผม
                  Last edited by iamtheone; 31 May 2009, 09:59:39.

Comment

ชื่อไฟล์ยังบอกเลยว่าเป็น 1080i ไม่ใช่ 1080p

Comment

ถ้า 1080 มันไม่ชัดก็ดู 720 สิครับ ^^

Comment

Originally posted by prombunglam View Post
                        คือว่าผมพึ่งลองเปิดหนัง HD ดูครับ แต่ภาพที่ออกมาไม่สวยเลยครับเป็นที่ VGA หรือเปล่าครับ สเป็คตามลายเซ็นครับ ดู 720P ได้ครับ แต่ 1080P ภาพลายเลยครับ งงมากๆๆครับ (สงใสต้องย้ายค่าย)

HD 1080P

HD 720P

ลองดาวโหลด Nvidia Pure Video Codec มาลงดูหรือยังครับ

ของผมหลังจากลง Codec ตัวนี้ ดูหนังอะไรก็แล้วแต่ ภาพจะดีขึ้นมาทันทีครับ ยิ่งถ้า HD ด้วยละก็ไม่ต้องพูดถึงครับ

link download

http://www.free-codecs.com/nvidia_pu...r_download.htm

เอามาลองซะ แล้วจะลืม Ati card ไปเลย

Comment

Originally posted by parmafc View Post
                          ลองดาวโหลด Nvidia Pure Video Codec มาลงดูหรือยังครับ

ของผมหลังจากลง Codec ตัวนี้ ดูหนังอะไรก็แล้วแต่ ภาพจะดีขึ้นมาทันทีครับ ยิ่งถ้า HD ด้วยละก็ไม่ต้องพูดถึงครับ

link download

http://www.free-codecs.com/nvidia_pu...r_download.htm

เอามาลองซะ แล้วจะลืม Ati card ไปเลย

Pure video decoder ไว้ถอดระหัส mpeg2 DVD

ไมไ่ด้เกี่ยวอะไรกับ หนัง HD ทั่วๆไป ที่มักจะเป็น H264/AVC
                          Last edited by battlecruiser; 31 May 2009, 12:46:18.

Comment

เท่าที่เห็น รูปนั้น ไม่ใช่ H264 1080P

แต่เป็น MPEG2 1080i ไม่ใช่ P

ต้องสั่ง deinterlade ด้วย Bob มันถึงจะหายเป็นเส้นๆ

ถึงมันจะเป็น mpeg2 ถอดระหัสได้ด้วย purevideo decoder แต่ก็ไม่แนะนำให้ใช้อยู่ดี เพราะ มันออกแบบมาใช้กับ mpeg2 dvd เมื่อเอามาเปิด
                            mpeg2 hd ให้ผลไม่น่าพึงพอใจ

ให้ใ้ช้ cyber link video sp decoder จะ enable dxva หรือไม่ก็ได้
                            Last edited by battlecruiser; 31 May 2009, 12:51:29.

Comment

คำตอบของปัญหาคือ ต้องสั่ง bob

ลงรูปกระกอบด้วย กลัวพวกมิงไม่เข้าใจ

หาว่าไฟล์ไม่ดี หาว่าการ์ดจอไม่ดี

หาว่า ไม่เกี่ยวกับการตั้งค่า

mpeg2 hd dxva cpu use

น้อยกว่า mode software ประมาน 10% จาก 30 อาจจะเหลือแค่ 15-20

แต่ไม่ลงไปอยู่แค่ 1-3 % ดั่งเช่น h264 dxva

Last edited by battlecruiser; 31 May 2009, 14:02:28.

Comment

Working...
                              X