Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพื่อนๆที่ใช้การ์ดจอแรงๆ พอสิ้นเดือนเคยท้อกับค่าไฟบ้างไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by satizasoda View Post
    เพื่อนผมมันไปซื้อคอม ที่พันทิพย์มา แล้วมันแวะร้านสติ๊กเกอร์ ซื้อสติกเกอร์ประหยัดไฟเบอร์ 5 แปะข้างเคส
    กลับถึงบ้าน แม่มันชมใหญ่ บอกว่าลูกแม่มีหัวคิดเข้าใจเลือก "คอมประหยัดไฟเบอร์ 5" แต่หารู้ไม่กินไฟทั้งเครื่อง
    55555+ เดี๋ยวทํามั่ง

Originally posted by visionnet View Post
    เคยใช้ 2900PRO@XT เพาเวอร์ 530 watt นะ ไม่ได้สังเกตุค่าไฟนะเพราะไม่ได้จ่ายเอง แต่ที่บ้านก็ไม่เห็นพูดอะไรคงคิดว่ามันไม่ได้กินไฟมากมายอะไรหรอก เวอร์ๆๆกันไปเอง เพราะเดือนนึงก็จ่ายกันไม่เกิน 2500 อยู่แล้ว เดือนไหนร้อนหน่อยก็ไม่เกิน 3000 แอร์ 3 ตัว ทีวี 3 เครื่อง คอม 5 เครื่อง มีเครื่องนึงเปิดตลอดแต่ใช้แค่ ATOM ก็เลยไม่กินไฟละมั้ง

Comment

Originally posted by tochzII View Post
      ซื้อโซล่าเซลมาผลิตไฟใช้เองเลยครับ อิอิ

โซล่าเซล ติดตั้ง300000กว่า เอาตังไปจ่ายค่าไฟดีกว่ามั่งท่าน

Comment

ผมใช้ GTX260 SLI 2Way ค่าไฟยังม่าเพิ่มถึง 1000+ เยยนะ ขนาดบางวันเกิดไม่มีปิดเลย - -*

Comment

ตั้งแต่ใช้ 9800GX2 + เพิ่ม RAIDx4....ค่าไฟบานขึ้นมา3ร้อยก่าๆ นี่ดันไปสอย4หัวมาอีก บานๆๆๆๆๆๆๆ หุบไม่ลง 555+ เอิ๊กๆ

Comment

อีก 5 ปีเตรียมซื้อ psu 3000w ได้เลยคับ อิอิ แนะนำนิดนึงนะท่าน อยากประหยัดไฟ ควรเลือกใช้ psu ที่ราคาแพงๆ มียี่ห้อ จะช่วยประหยัดไฟได้เยอะกว่า psu ติดเคสมากลงทุนนิดนึงเพื่อระยะยาวว อิอิ

Comment

ที่บ้านผมไม่ค่อยต่างครับ

9800GTX+ 3Way SLI กับธรรมดา ก็ไม่ต่างเท่าไหร่

นอกจากไม่ได้ใช้คอมทั้งเดือน ใช้แต่โน๊ตบุคอ่ะต่างแน่

ปล. บ้านผมไฟ 15(45)A ครับ

Comment

Originally posted by NuiZa View Post
                ถ้าเล่นเองเปลืองไฟเองยังไม่เท่าไร อย่างน้อยก็ได้นั่งเล่นนินา
                แต่เปิดโหลด Bit ทิ้งไว้ทั้งวันทั้งคืนนี่สิ
                เปลืองไฟ เปลือง(อายุ)เครื่อง เปลืองตัว เปลืองใจ
                ปัจจุบันใช้ router โหลด bit แล้วปิดเครื่อง ประหยัดไปหลายขุม
                มีรุ่นไหนแนะนำบ้าง ช่วงหนึ่งผมหาดูเหมือนกันครับ แต่ปรากฏว่าสนับสนุนแค่ FAT32 ยังไม่มี NTFS ครับผม แล้วถ้าเอาเป็นกล่องใส่ HDD มีใครเคยใช้บ้างครับผม โปรแกรมโหลดมันใช้โหลดไฟล์ของ เว็บบิตได้ทุกเว็บหรือเปล่า มีแผนว่าจะซื้อเหมือนกันแต่ไม่มีความรู้เลย อ่านมานิดหน่อย ก็แค่ของที่มีทั่วๆไป ไม่ลึก ไม่ได้เจาะเท่าไร อยากประหยัดเหมือนกันครับผม ตอนนี้อยู่หอ ค่าไฟ 1000+ ครับผม บางเดือน 1200-1400+ ครับผม

ตอนนี้ใช้ไฟกันประมาณนี้ครับ
                1. Computer 1 Set โหลดบิตไม่เคยปิด
                x2 6000+ No OC
                TT 750w
                MB & VGA Onboard
                Monitor 19"

2. แอร์ เปิดประมาณ วันละ 12 ชม. เฉพาะ ตอนนอน กับเสาร์อาทิตย์ ถ้าอยากเล่นเกมหรือว่าดูหนัง อยู่ห้อง

3. ตอนนี้ใช้ตู้เย็นแล้ว + โทรทัศน์เปิดนิดหน่อยดูแค่ข่าว ไม่ได้ดูละคร ส่วนมากอยู่กับคอม

4. กระทะไฟฟ้า + หม้อหุงข้าว ถ้าเป็นเสาร์อาทิตย์ ประกอบอาหารเองทั้ง 3 มื้อ

5. บวก Notebook อายุ 5 ปีกว่าๆ อีกตัว หนึ่งเล่นเกมออนไลน์ทั่วไป เล่นเน็ต นิดหน่อย

6. ถ้าอยู่ห้อง คอมไม่เคยปิดเลย ฟังเพลง โหลดบิตทั้งวัน แล้วก็พัดลม Imarflex 16" ปิดบ้างนิดหน่อย ส่วนมากไม่ค่อยได้ปิดเท่าไร

เยอะไปหรือเปล่าครับผม เลยอยากหาอะไรมาลดค่าไฟหน่อย ซัก 300-500 ก็ยังดีครับผม

ปล. มีเดือนหนึ่งไม่ได้เล่นโหลดบิตเลย ค่าไฟเหลือ 700+ ครับผม อย่างฮาเลย เดือนต่อมาว่าจะทำ แต่ไม่ประสบความสำเร็จครับพี่น้อง

Comment

อยู่หอยิ่งลำบากครับ ค่าไฟเป็นพันเหมือนกัน
                  เลยเลิก OC ว่าจะเลิกเล่นแต่มันอดไม่ได้

Comment

Originally posted by iamtheone View Post
                    มีรุ่นไหนแนะนำบ้าง ช่วงหนึ่งผมหาดูเหมือนกันครับ แต่ปรากฏว่าสนับสนุนแค่ FAT32 ยังไม่มี NTFS ครับผม แล้วถ้าเอาเป็นกล่องใส่ HDD มีใครเคยใช้บ้างครับผม โปรแกรมโหลดมันใช้โหลดไฟล์ของ เว็บบิตได้ทุกเว็บหรือเปล่า มีแผนว่าจะซื้อเหมือนกันแต่ไม่มีความรู้เลย อ่านมานิดหน่อย ก็แค่ของที่มีทั่วๆไป ไม่ลึก ไม่ได้เจาะเท่าไร อยากประหยัดเหมือนกันครับผม ตอนนี้อยู่หอ ค่าไฟ 1000+ ครับผม บางเดือน 1200-1400+ ครับผม

ตอนนี้ใช้ไฟกันประมาณนี้ครับ
                    1. Computer 1 Set โหลดบิตไม่เคยปิด
                    x2 6000+ No OC
                    TT 750w
                    MB & VGA Onboard
                    Monitor 19"

2. แอร์ เปิดประมาณ วันละ 12 ชม. เฉพาะ ตอนนอน กับเสาร์อาทิตย์ ถ้าอยากเล่นเกมหรือว่าดูหนัง อยู่ห้อง

3. ตอนนี้ใช้ตู้เย็นแล้ว + โทรทัศน์เปิดนิดหน่อยดูแค่ข่าว ไม่ได้ดูละคร ส่วนมากอยู่กับคอม

4. กระทะไฟฟ้า + หม้อหุงข้าว ถ้าเป็นเสาร์อาทิตย์ ประกอบอาหารเองทั้ง 3 มื้อ

5. บวก Notebook อายุ 5 ปีกว่าๆ อีกตัว หนึ่งเล่นเกมออนไลน์ทั่วไป เล่นเน็ต นิดหน่อย

6. ถ้าอยู่ห้อง คอมไม่เคยปิดเลย ฟังเพลง โหลดบิตทั้งวัน แล้วก็พัดลม Imarflex 16" ปิดบ้างนิดหน่อย ส่วนมากไม่ค่อยได้ปิดเท่าไร

เยอะไปหรือเปล่าครับผม เลยอยากหาอะไรมาลดค่าไฟหน่อย ซัก 300-500 ก็ยังดีครับผม

ปล. มีเดือนหนึ่งไม่ได้เล่นโหลดบิตเลย ค่าไฟเหลือ 700+ ครับผม อย่างฮาเลย เดือนต่อมาว่าจะทำ แต่ไม่ประสบความสำเร็จครับพี่น้อง
                    ลองเช่า colo ดู เดี๊ยวนี้ ถูกๆ ก็มี 300 บาท/เดือน

Comment

กรี๊ดค่าไฟ ลาก 4.0 ใส่ 8800gt >> เปิดบอท นอนฟังเพลง 24/7

Comment

ไม่ได้สนใจครับ ไม่ได้ออกค่าไฟเอง

Comment

แล้วค่าไฟปกติคอมมันกินเท่าไหร่ครับ
                          ตอนแรกก็ไม่ได้สนใจว่าการ์ดจอกินไฟยังไง
                          กล่องโหลดบิทมันจะคุ้มตรงไหน(ปกติไม่โหลดบิททิ้งไว้เท่าไหร่)
                          สรุปคือมันกินมากเป็นพันเลยเหรอครับ ต่อไปจะได้ไม่เปิดคอมทิ้งไว้แล้วหลับ

Comment

แล้วผมสเปคตามลายเซ็นต์ เปิด 24 ชม. แทบไม่เคยปิด

ช่วงน้องอยุ่บ้าน ผมเล่น 12.00น. - 04.00น. ทุกคืน
                            น้องมาต่อตอน 6 โมงเช้าถึงตอนผมตื่นอีก ค่าไฟ 3600 ได้
                            อุปกรณ์ในบ้านก้อเยอะนะ - -

Comment

Originally posted by maxx2007 View Post
                              ถอด cpu ออกด้วย มันกินไฟประมาณ 100w
                              DD

Comment

ก็ไม่เห็นค่อยต่างกับตอนใช้ 7300GT

ปรกติเล่นวันละ 5-6 ชม.

Comment

Working...
                                X