Announcement

Collapse
No announcement yet.

จำนวน bits ของการ์ดจอ มีเพื่ออะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by minipop View Post
    ได้ยินมาว่าจำนวน Memory Bit บนการ์ดจอเยอะ จะช่วยเกี่ยวกับการดูหนังราบรื่นขึ้นประมวลผลไวแปลงไฟล์ยอดเยี่ยม จริงหรือป่าวครับรอผู้รู้มาชี้แจงแถลงไขต่อไป ...
    ความคิดส่วนตัวนะครับ ภาพที่เป็นสื่อเคลื่อนไหวข้อมูลจะทำการโหลดใหม่เกือบตลอดเวลา ไม่จำเป็นต้องจัดเก็บนาน (ดังนั้นเนื้อที่จัดเก็บที่มาก ระดับ 1G,2G ไม่จำเป็นสำหรับการดูหนัง)
    แต่ถ้ามีถ้าอัตราการส่งข้อมูลที่เร็วกว่า (bit มากกว่าในชิพแรมแบบเดียวกัน) ย่อมทำให้ภาพต่อเนื่องกว่า (ข้อมูลเข้ามาทีละเป็นบิทนั้นๆ)จำนวน bit ที่น้อยกว่า (น้อยกว่าที น้อยกว่าครึ่งนึง)

Originally posted by onilucifer View Post
    ขอแจมนิดนึง แล้วถ้าddr3 512m 128bit กับ ddr3 256m 256bitหล่ะ ใหนแรงกว่าหรือเท่ากัน
    ความคิดเห็นส่วนตัวอีกนะครับ เม็ดแรมเป็นชนิดเดียวกัน
    ในหน่วยความจำที่เท่ากันถ้าทำงานชนิดเดียวกันนะครับ เช่นดูหนัง
    การขนถ่ายข้อมูล 512 / 128 ต้องส่งผ่านข้อมูล 4 ช่วงถึงจะเต็ม 512 (ข้อมูลค้างอยู่)
    การขนถ่ายข้อมูล 256 / 256 ต้องส่งผ่านข้อมูล 2 ช่วงถึงจะเต็ม 512 (ข้อมูลผ่านและลบออก)
    เปรียบนะครับเพราะจริงๆ ไม่ใช่แบบนี้ แรมมีหน้าที่แค่พักข้อมูล
    (ที่เขียน 4 ช่วง /2 ช่วงจะหมายถึง 512 * (2^10) = 512 ล้านไบท์*8 = 4096 ล้านบิท ขนถ่ายข้อมูลได้ทีละ 128 บิท ดังนั้นช่วงนึงหมายถึง 4096*(2^10)/128 ครั้ง)

แต่ละช่วงนี่ทำงานทีความเร็วระดับ Mhz ความเร็วของ core ที่สามารถดึงข้อมูลเข้ามาในแต่ละช่วงเวลา(toggle 1 คล๊อก) << ตรงนี้ทำให้ความเร็วของ core มีผลในการนำข้อมูลเข้าเก็บไว้ในแรม

สำหรับความจุที่ระดับ 256 อาจจะเหมาะสมและพอเพียงทีการใช้งานระดับหนึ่งนะครับ สำหรับงานทีต้องการโหลดข้อมูลมากๆ อย่างเช่น render ไม่เพียงพอนะครับ อาจจะทำให้เกิดการเรียกข้อมูลกลับมาเรื่อยๆ ทำให้เสียเวลา และประสิทธิภาพถดถอยเปล่าๆ

คิดว่านะครับ >,<

Comment

Working...
    X