Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตอนนี้ผมจะเปลี่ยนไปใช้GTX285 อยากทราบว่ามันต่างกันเยอะไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ตามท่านวิกรเลยครับ....................................................................ไม่อยากจะเอ่ย

Comment

Originally posted by wikorn View Post
      เอาแบบนี้ดีกว่าครับ ผมเองก็ไม่เคยลอง PSU ทุกตัวหรอกนะครับ ใช้บ่อยๆ ก็ 4-5 ยี้ห้อตามงบประมาณที่เข้าฝากมาปรกอบเท่านั้นครับ

คำว่า 600 650 750 W ของแต่ละยี้ห้อ ถึงมันจะมี โลโก้ 80+ ที่เราชอบเอามาตัดสินกันว่า มันดีมันเต็ม เวลาใช้งาน จริงๆ มันไม่เหมือนกันนะครับ
      บางยี้ห้อ เขียนมากกว่าแต่เอาจริงๆ สู้อีกยี้ห้อที่เขียน น้อยกว่าไม่ได้ก็มีเยอะครับ ลองถามหลายๆท่านที่ใช้ สเปคแรงๆดูได้ ผมว่าหลายท่านมีประสบการจริงๆมาแล้ว

ถ้ามีของอยู้แล้ว ก็สังเกตุง่ายๆครับ ระบบทำงานเต็มที่เมื่อไร ไม่ดับ ก็ไม่มีปัญหาครับ อย่ารู้ว่า เผื่อสำรองได้อีกแค่ใหนก็ OC เข้าไปครับ ถ้าเริ่มออกอาการก็ ใช้เท่าเดิมดีกว่าแปลว่าของที่เราใช้มัน พอดีๆ ไม่มีสำรองมากเท่าไร
      ถ้ามันไม่ดับใช้ดี แปลว่า PSU เรา ยังเหลืออีกพอสมควร ครับในsystem ปกติครับ

ถ้าใช้แล้วไม่ดับ ไม่ต้องเปลี่ยนครับ
      ---------------------------------------------------------------------------
      ส่วน UPS ลองดูง่ายๆครับ ใช้ปกติ แล้วดึงปลัก UPS ออกเลยครับ ดูว่าคอมเรายังเปิดได้อีกกี่นาที ระยะเวลาการเปิดได้ สั้นกว่าตอนแรกใหม ถ้าสั้นกว่า แบท UPS อาจเสื่อมครับ (เอาแค่มีเวลาพอ save งานสำคัญได่ก็พอครับ) แล้วรีบ ปิดเครื่อง

ถ้า ไฟดับ คอมดับตาม UPS คงเสื่อมแล้วครับ เพราะไม่มีไฟสำรองเหลืออยู่เลยครับ
      ขอบคุณมากครับ

ขอถามอีกเรื่องครับ คือตอนเปิดเครื่อง power on sw พอกดแล้ว ไฟที่เคสจะติดแป็บ แล้วก็ดับ แป็บ และติดใหม่ รวมถึงพัดลมด้วย เหมือนการกด restart เป็นมาได้ซักพักแล้วครับ เมื่อก่อนไม่เป็น แต่การใช้งานโดยรวมยังปกติ หนักๆเอาใว้ ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะการup driver raid หรือเปล่าเพราะเป็นหลังการทำ ซึ่งคิดว่าไม่น่าจะเกี่ยว

อาการแบบนี้เป็นครั้งแรกเฉพาะตอนเปิดเครื่องครั้งแรกในแต่ล่ะวันเท่านั้น ถ้าใช้แล้ว ปิดเครื่อง แล้วเปิดใหม่ ก็ไม่เป็น นอกจากปิดแล้วทิ้งใว้นานๆ หลายชั่วโมงก็จะเป็น

ลองต่อตรงไม่ผ่านupsแล้วก็เป็นเหมือนเดิม และอีกเรื่องคือเคสคอมอยู่ใกล้ตรงแอร ลมจากแอรจะเปล่าเคสพอดี ทำให้อุปกรณ์ทั้งหมดเย็น แต่สังเกตว่ามีความชื้น เช่นหยดน้ำเล็กๆเกาะที่จอ เป็นบางครั้ง เลยคิดว่าเป็นไปได้ไหมว่าเกี่ยวกับความชื้นตรงนี้

Comment

Originally posted by RED_C View Post
        ขอบคุณมากครับ

ขอถามอีกเรื่องครับ คือตอนเปิดเครื่อง power on sw พอกดแล้ว ไฟที่เคสจะติดแป็บ แล้วก็ดับ แป็บ และติดใหม่ รวมถึงพัดลมด้วย เหมือนการกด restart เป็นมาได้ซักพักแล้วครับ เมื่อก่อนไม่เป็น แต่การใช้งานโดยรวมยังปกติ หนักๆเอาใว้ ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะการup driver raid หรือเปล่าเพราะเป็นหลังการทำ ซึ่งคิดว่าไม่น่าจะเกี่ยว

อาการแบบนี้เป็นครั้งแรกเฉพาะตอนเปิดเครื่องครั้งแรกในแต่ล่ะวันเท่านั้น ถ้าใช้แล้ว ปิดเครื่อง แล้วเปิดใหม่ ก็ไม่เป็น นอกจากปิดแล้วทิ้งใว้นานๆ หลายชั่วโมงก็จะเป็น

ลองต่อตรงไม่ผ่านupsแล้วก็เป็นเหมือนเดิม และอีกเรื่องคือเคสคอมอยู่ใกล้ตรงแอร ลมจากแอรจะเปล่าเคสพอดี ทำให้อุปกรณ์ทั้งหมดเย็น แต่สังเกตว่ามีความชื้น เช่นหยดน้ำเล็กๆเกาะที่จอ เป็นบางครั้ง เลยคิดว่าเป็นไปได้ไหมว่าเกี่ยวกับความชื้นตรงนี้
        อาการชิพเซท ทำการเปลี่ยนสเตปครับ P45 เป็นกับ MBทุกตัวครับ ถ้าปรับ เป้น แมนนวลครับ ไม่ OC ก็ไม่เป็นครับ

เรื่องความชื้อไม่เกี่ยวกับอาการครับ แต่ไม่ดีต่อสุขภาพ COM นะครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
          อาการชิพเซท ทำการเปลี่ยนสเตปครับ P45 เป็นกับ MBทุกตัวครับ ถ้าปรับ เป้น แมนนวลครับ ไม่ OC ก็ไม่เป็นครับ

เรื่องความชื้อไม่เกี่ยวกับอาการครับ แต่ไม่ดีต่อสุขภาพ COM นะครับ
          เป็นอย่างนี้เอง ขอบคุณมากครับ

Comment

จด ๆ

Comment

Working...
            X