Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถาม Geforce 6 Series กับ Hi-Def ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถาม Geforce 6 Series กับ Hi-Def ครับ

ตอนนี้มีคอมเก่าๆ Spec P4 1.6Ghz Ram 512MB ครับ ต้องการให้ดู Hi-def สามารถใช้ Geforce 6 Series ช่วยถอดรหัสไฟล์พวก H.264 MPEG-2 MPEG-4 แทน CPU ได้ไหวป่าวครับ เห็นมี PureVideo Technology ติดมาด้วย

เพราะตอนนี้ เล่นได้แต่ 480p เจอ 720p 1080p กระตุกมากเลยคับ และพยายามประหยัดงบมากที่สุด ฮ่าๆ

ใจรัก Hi-def แต่งบไม่ถึง
    ขอบคุณคับ

รู้สึกพวกหนังกิน CPU เยอะนะ ถ้าเน้นพวก 2 หัวขึ้นไปน่าจะดี

Comment

CPU น้อยไปมั่ง
      Pure Video ต้องลงเพิ่มเองนะครับ ไม่ฟรี

Comment

GF6 ช่วยแค่ การ deinterlace MPEG2 (DVD) แต่ไม่ค่อยเกี่ยวกับ cpu use ซักเท่าไร

ส่วน H264 VC1 GF6 ไม่ได้ช่วยอะไรเลย โดยรวม spec นี้ เล่นไมไ่ด้

Comment

Intel GMA 3100 ของป๋ม ยังปรู๊ดๆเลยงับ 555+

Comment

งั้น สรุปคือ ไม่มีทางเล่น hi-def 720p 1080p โดย spec นี้ได้เลยใช่ไหมครับ หรือพอมีวิธีอื่น (นอกจากถอยใหม่ยกชุด) ??

Comment

ถ้าจะซื้อ 3650 agp มาใช้มันก็เสี่ยงเกินไป

แนะนำให้เปลี่ยนทั้ง set ดีกว่า

Comment

ขอบคุณมากครับ ..

Comment

รู้สึกspec 1080p จะใช้ที่ 2หัว 1.8ghz น่ะคับ ถ้าจำไม่ผิด

Comment

ใช่คับ ต้องใช้ CPU Dual-Core คับ

Comment

ผม P4 2.4GHz + VGA AGP 6600GT + LCD TV Samsung 22"

720p ไหวครับ ยืนยัน

แต่ 1080p ไม่ไหวครับ

แต่เอาคลิป 720p ดูจาก HDD SATA น่ะครับ ดูจากแผ่น รันไม่ไหว

Comment

เคยใช้ x2 3600+ กับ gf6800le เล่นไฟล์.mkv 1080p ได้ลื่นปรื๊ด

Comment

Originally posted by palrak View Post
                          ผม P4 2.4GHz + VGA AGP 6600GT + LCD TV Samsung 22"

720p ไหวครับ ยืนยัน

แต่ 1080p ไม่ไหวครับ

แต่เอาคลิป 720p ดูจาก HDD SATA น่ะครับ ดูจากแผ่น รันไม่ไหว
                          เปิดปกติหรือ ลง PureVideo ด้วยครับ แล้ว cpu usage กี่% หรอ

Comment

ไม่ลองขายเครื่อง แล้วซื้อ cel E1400+MBที่มีการ์ดจอออนบอร์ดูครับ intel X3100 ก็ดู Hidef1080P ได้นะครับลองมแล้ว ต้นฉบับไฟล์บูเลเลย

PureVideo ต้องใช้กับ GF8 ขึ้นไปใช้ป่าวครับ

Comment

หนัง HD พวกนี้เป็นไฟล์ที่ริปมาครับ ไม่ใช่หนัง HD แท้ จึงต้องอาศัยซีพียูเป็นหลักในการประมวลผล
                              ดังนั้นต้องอาศัยซีพียูแรงเข้าว่า

Comment

Working...
                              X