Announcement

Collapse
No announcement yet.

RX 6800 XT มือสอง ตามร้านบน Shopee ดีไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• RX 6800 XT มือสอง ตามร้านบน Shopee ดีไหมครับ

ผมลองหาข้อมูลและดูรีวิวมาบ้าง ไปเจอร้านหนึ่ง ถูกกว่าซื้อมือหนึ่ง ซื้อดีไหมครับ

จะลองซื้อมาก่อน แต่อยากได้คำแนะนำครับ ไม่เคยซื้อมือสองมาก่อน แต่เคยเห็นคนอื่นเจ็บมาเยอะ.. ควรระวังเรื่องอะไรบ้างครับ

ผมรู้แค่ว่า ให้ดูที่ช่อง PCI-E ว่ามีคราบอะไรติดไหม และ ตรวจสอบ UNIGINE Benchmarks วัดอุณหภูมิ ถ้าไม่เกิน 70 องศาที่ว่าปกติ.. เช็ค BIOS การ์ดจอ ด้วยโปรแกรม GPU-Z ถ้า BIOS ไม่เคยโดนแก้ไจ ถือว่า okay ซื้อดีไหมครับ หรือไม่..

ที่เคย การ์ดจอมือ 2 ที่ Shopee ไม่ดีเลยซักอัน

Comment

ผมสั่งไปแล้วอ่ะครับ ไม่เป็นไร วัดดวง เดี๋ยวถ้าได้ของไม้ดีค่อยกดคืนสินค้า แต่ได้รับสินค้าดี เดี๋ยวค่อยสั่งอีก วัดดวงอ่ะ

Comment

ของมือสองจะที่ไหนก็เหมือนกัน ให้ดูเป็นตัวๆไป ถ้าเลือกซื้อ ผมจะไปซื้อตามหน้าร้าน กับ Shopee lazada
        พวกอย่างในเฟส จ่ายก่อน วัดดวงที่หลัง ใครอยากวัดดวงก็ตามสบาย มิจฉาชีพเยอะ......

การ์ดจอให้ดูที่อายุ ถ้าพวกร้านแบบมีขายเยอะๆ มาเป็นชุดๆ ถ้าเป็นการ์ดที่ซื้อช่วงก่อนเหมืองดังเหมืองดี
        รับประกันการ์ดเหมืองทุกตัว ผ่านมหาสงครามมาหมด โอกาสเจอการ์ดเน่าเยอะ ต้องสภาพสวยจริงๆถึงน่าเล่น แต่ก็มีแบบสวยนอกเน่าใน
        ส่วนการ์ดหลังเหมืองแตก ผมว่าน่าเล่นทุกตัวแหละ ประกันยังเหลือ ยิ่งพวกมือ2 แบบใหม่ๆ หอมกลิ่นจากเต่า น่าเล่นสุดๆ
        เจ้าของบางคน ดูแลดีสภาพการ์ดอย่างสวย ต่างจากผมมาก 2ปี ขี้เกลือกินละ

Comment

Originally posted by jackpodoms View Post
          ของมือสองจะที่ไหนก็เหมือนกัน ให้ดูเป็นตัวๆไป ถ้าเลือกซื้อ ผมจะไปซื้อตามหน้าร้าน กับ Shopee lazada
          พวกอย่างในเฟส จ่ายก่อน วัดดวงที่หลัง ใครอยากวัดดวงก็ตามสบาย มิจฉาชีพเยอะ......

การ์ดจอให้ดูที่อายุ ถ้าพวกร้านแบบมีขายเยอะๆ มาเป็นชุดๆ ถ้าเป็นการ์ดที่ซื้อช่วงก่อนเหมืองดังเหมืองดี
          รับประกันการ์ดเหมืองทุกตัว ผ่านมหาสงครามมาหมด โอกาสเจอการ์ดเน่าเยอะ ต้องสภาพสวยจริงๆถึงน่าเล่น แต่ก็มีแบบสวยนอกเน่าใน
          ส่วนการ์ดหลังเหมืองแตก ผมว่าน่าเล่นทุกตัวแหละ ประกันยังเหลือ ยิ่งพวกมือ2 แบบใหม่ๆ หอมกลิ่นจากเต่า น่าเล่นสุดๆ
          เจ้าของบางคน ดูแลดีสภาพการ์ดอย่างสวย ต่างจากผมมาก 2ปี ขี้เกลือกินละ
          ขอบคุณมากครับ
          ว่าแต่ มีแบบสวยนอกเน่าในนี่ดูยังไงหรือครับ

Comment

ไม่เห็นของจริงนี่วัดดวงมากครับ

ผมได้มือสองต่อจากบุคลากร รพ.ยันฮี

ประกันยาวเหยียด สภาพใหม่กริบ

Comment

ซื้อมาสองสามตัวแล้ว เป็นรุ่นกลาง-ล่าง มือสอง + ประกันเหลือ ซื้อกับ user ที่ไม่ใช่ร้าน มีของขายไม่กี่อย่าง ได้สภาพเนี้ยบ ๆ บางคนมีส่วนลด 20 25% ด้วย

Comment

เคยซื้อครับใช้ได้อยู่นะถูกกว่ามือ1 2000นิดๆ ก้อโอเคร ดูคอมเม้นด้วยนะ ไอ้พวก s******i ไรแบบนี้ user ปลอม

Comment

Originally posted by Ultimate-- View Post

ขอบคุณมากครับ
                  ว่าแต่ มีแบบสวยนอกเน่าในนี่ดูยังไงหรือครับ
                  การ์ดจอ ที่ผ่านมหาสงคราม ยุคเหมือง ถ้าเจ้าไหนที่ดึงพลังสุดmax การ์ดจะร้อนมากๆ พวกชิปแรมจะไหม้ เพราะความร้อนสะสม แต่ไม่ถึงกับพัง
                  พอจับทำความสะอาดเอามาขาย หน้าตาก็ดูสดใหม่ สภาพดูดีเพราะอายุแค่2-3ปี บอกเลยว่าดูยากครับ จนกว่าจะได้จับถอดเปลียนซิลิโคน ถึงจะรู้
                  ถ้าเล่นการ์ดเหมือง พวกที่ขายตามสภาพน่าเชื่อใจกว่า เพราะไม่ได้ผ่านการอาบน้ำ ได้เห็นสภาพการ์ดจริง พอเดาได้จากการทำสงคราม
                  ว่าอยู่ในสภาพแวดล้อมแบบไหน สรุปการ์ดเหมืองดูยาก มือดีได้ใช้ มือร้ายปวดหัว....

Comment

ขอบคุณครับ ได้มาแล้ว แต่ยังไม่ได้กดยืนยัน ว่าจะรอให้ระบบมันกดเอง

จากที่ลอง Test มา..
                    อุณหภูมิการ์ดอยู่ที่ ประมาณ 48 ถึง 58 ตอนไม่ได้ใช้งาน ตอนใช้งาน (Superposition Benchmark ปรับ 1080P EXTREME) อุณหภูมิอยู่ที่ 80 เกือบ 90
                    Score ถ้าจำไม่ผิด ไม่ถึง 11000 น่าจะ 10350 มั้ง CPU i5-13500 ไม่แน่ใจคะแนนควรประมาณนี้รึเปล่า...
                    Last edited by Ultimate--; 16 Oct 2024, 14:55:23.

Comment

Originally posted by jackpodoms View Post

การ์ดจอ ที่ผ่านมหาสงคราม ยุคเหมือง ถ้าเจ้าไหนที่ดึงพลังสุดmax การ์ดจะร้อนมากๆ พวกชิปแรมจะไหม้ เพราะความร้อนสะสม แต่ไม่ถึงกับพัง
                      พอจับทำความสะอาดเอามาขาย หน้าตาก็ดูสดใหม่ สภาพดูดีเพราะอายุแค่2-3ปี บอกเลยว่าดูยากครับ จนกว่าจะได้จับถอดเปลียนซิลิโคน ถึงจะรู้
                      ถ้าเล่นการ์ดเหมือง พวกที่ขายตามสภาพน่าเชื่อใจกว่า เพราะไม่ได้ผ่านการอาบน้ำ ได้เห็นสภาพการ์ดจริง พอเดาได้จากการทำสงคราม
                      ว่าอยู่ในสภาพแวดล้อมแบบไหน สรุปการ์ดเหมืองดูยาก มือดีได้ใช้ มือร้ายปวดหัว....

เอาตรงๆๆผมไม่กล้าซื้อเลยนะ การ์ดเหมือง ยิ่งผ่าน ลาซาด้า ชอปปี้ คนขายผมไม่ได้คุยด้วย

คนขายมือสอง การ์ดจอ ผมรุ้จักสนิท อยุ่คนนึงต้องบอกให้คัดการ์ดจอมาให้เทสตืให้ดีก่อน

Comment

Originally posted by micronz View Post

เอาตรงๆๆผมไม่กล้าซื้อเลยนะ การ์ดเหมือง ยิ่งผ่าน ลาซาด้า ชอปปี้ คนขายผมไม่ได้คุยด้วย

คนขายมือสอง การ์ดจอ ผมรุ้จักสนิท อยุ่คนนึงต้องบอกให้คัดการ์ดจอมาให้เทสตืให้ดีก่อน
                        ผมซื้อการ์ดเหมือง Galax 3080-ti sg มาจาก ชป ใช้อยู่เป็นปีแล้ว แต่มีปัญหาความร้อน ซึ่งแก้ได้เกือบหมดเพราะว่าแกะได้ (เปลี่ยนซิลิโคนเหลว/ซิลิโคนแผ่น พัดลมปกติ ดูความสูงหน้าสัมผัสปกติดี idle เย็นจนพัดลมหยุดหมุน)

สุดท้ายเดาว่าน่าจะเป็นเพราะ heatpipe ระบายความร้อนคงเสื่อม เวลาปล่อยโหลดแบบ(ปิด msi afterburner) ไม่คุมกำลังไฟ/ความเร็วพัดลม จะอุณหภูมิขึ้นชน 83-90c เลย

ตอนนี้เลยคุมไฟ 0.80v core clock 1770MHz พัดลม 75% ใช้ยาวๆ แต่บางเกมคุมไม่ไหว ต้องจำกัด 60fps เอา เช่น re2 remake

ปล.ตอนแรกลังเลว่าจะไปใส่ชุดน้ำเปิด gpu เลยดีไหม แต่น่าจะยุ่งยาก คงต้องไปซื้อ heatsink รุ่นเดิมมาใส่ไปก่อน ประหยัดเงินกว่า

Comment

Working...
                        X