Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใส่การ์ดจอช่อง PCIE 2 แล้ววิ่งแค่ x4 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใส่การ์ดจอช่อง PCIE 2 แล้ววิ่งแค่ x4 ครับ

สอบถามขอความช่วยเหลือพี่ๆครับ
    ผมต้องการใส่การ์ดจอที่ช่องหมายเลข 2 ครับ แต่พอใส่ไปแล้วตรวจสอบโดยโปรแกรม GPU-Z ความเร็วอยู่ที่ x4 ครับ
    เดิมผมใส่การ์ดจอที่ช่องหมายเลข 1 ความเร็วอยู่ที่ x16 ครับ
    คำถามคือ ผมสามารถใส่การ์ดจอที่ช่องหมายเลข 2 แล้วให้วิ่งที่ x16 ได้ไหมครับ
    เมนบอร์ดรุ่น B460M Pro4 ครับ
    สาเหตุที่ต้องการใส่ที่ช่องหมายเลข 2 เนื่องจากว่าผมซื้อ ssdm.2 มาใส่เพิ่มที่ช่องหมายเลข 3 แล้วมันอยู่ใต้การ์ดจอพอดี ความร้อนมันขึ้น 60-70 องศาครับ ลองย้ายการ์ดจอแล้ว ความร้อนลดเหลือ 35-50 (ตอนเล่นเกมส์ครับ)
    ขอบคุณครับผม
    Caption

https://im.ge/i/board.RAzNnW
    Last edited by coconuting; 18 Mar 2024, 11:15:11.

Comment

x4 ถูกแล้ว

Comment

Originally posted by coconuting View Post
        สอบถามขอความช่วยเหลือพี่ๆครับ
        ผมต้องการใส่การ์ดจอที่ช่องหมายเลข 2 ครับ แต่พอใส่ไปแล้วตรวจสอบโดยโปรแกรม GPU-Z ความเร็วอยู่ที่ x4 ครับ
        เดิมผมใส่การ์ดจอที่ช่องหมายเลข 1 ความเร็วอยู่ที่ x16 ครับ
        คำถามคือ ผมสามารถใส่การ์ดจอที่ช่องหมายเลข 2 แล้วให้วิ่งที่ x16 ได้ไหมครับ
        เมนบอร์ดรุ่น B460M Pro4 ครับ
        สาเหตุที่ต้องการใส่ที่ช่องหมายเลข 2 เนื่องจากว่าผมซื้อ ssdm.2 มาใส่เพิ่มที่ช่องหมายเลข 3 แล้วมันอยู่ใต้การ์ดจอพอดี ความร้อนมันขึ้น 60-70 องศาครับ ลองย้ายการ์ดจอแล้ว ความร้อนลดเหลือ 35-50 (ตอนเล่นเกมส์ครับ)
        ขอบคุณครับผม
        Caption

+ ตามนั้น

Comment

ทำอะไรไม่ได้ บอร์ดมันได้แค่นั้น อยากวิ่งเต็มต้องเปลี่ยนบอร์ดเป็นชิพ Z ที่รองรับ SLi , CF x8 + x8
          สลอตล่างถึงจะวิ่งเต็มได้ อีกวิธีก็ย้ายการ์ดจอมาใส่แนวตั้ง มันจะได้ห่ า ง ๆ ออกมาหน่อย ซึ่งต้องเปลี่ยนเคส + ซื้อสาย riser

Comment

Intel X299 + I7/I9-9XXX/10XXX (HEDT LGA2066) หรือ TR4 (ได้X16 หลายช่อง) ...ยังไม่ตกยุคเท่าไรนะ

Comment

สงสัยต้องหาตัวแปลงm.2ใส่สลอตล่างแทน

Comment

หาซิ่งมาใส่SSD ครับ แต่ก็ช่วยได้ไม่มาก ร้อนมากๆSSD ฟังเร็ว สาเหตุนี้หลายคนไม่ได้มองถึง
                แต่ผมเจอมานานแล้ว ทุกวันนี้ต้องคุ้มความร้อนการ์ดจอไม่ให้เกิน 60องศา
                และการใส่การ์ดจอ ที่ช่อง2 ไม่ควรใส่ครับ ถ้าได้แค่x4 เอาตรงๆกากมาก
                ถ้าได้x8 OKอยู่ใช้งานได้ไม่ต่าง แต่ที่x4 ความแรงตกเยอะมาก (แค่ดูยูทูปการ์ดจอทำงานไปแล้ว 40%)

Comment

Working...
                X