Announcement

Collapse
No announcement yet.

4090 สายไหม้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 4090 สายไหม้

สวัสดีครับ ตอนนี้ผมทีงบประมาณ 90K กำลังคิดอย่างจะซื้อ 4090 (เพราะ 24 vram)เพื่อไปทำเกี่ยวกับกระประมวณภาพ AI (Stable Diffusion) และงานเกี่ยวกับ 3d render ใน Blender
    อยากทราบว่าตอนนี้ 4090 ยังคงมีปัญหาสายไหม้ละลาย อยู่ไหมคับ? เพราะได้ยินว่า Nvidia ปรับปรุงสาย 16pin แล้ว กลัวจะเสียของ เลยอาจคิดว่าอาจจะจัด 4080 (16 vram) แทนเพื่อความปลอดภัย
    เพื่อนๆคิดว่าอย่างไงครับ?
    (แล้วปกติซื้อการ์ดจอที่ไหนกันครับ พอดีจะเปลี่ยนมา PC หลังจากใช้ Laptop มานาน)

Originally posted by FireBomb View Post
    สวัสดีครับ ตอนนี้ผมทีงบประมาณ 90K กำลังคิดอย่างจะซื้อ 4090 (เพราะ 24 vram)เพื่อไปทำเกี่ยวกับกระประมวณภาพ AI (Stable Diffusion) และงานเกี่ยวกับ 3d render ใน Blender
    อยากทราบว่าตอนนี้ 4090 ยังคงมีปัญหาสายไหม้ละลาย อยู่ไหมคับ? เพราะได้ยินว่า Nvidia ปรับปรุงสาย 16pin แล้ว กลัวจะเสียของ เลยอาจคิดว่าอาจจะจัด 4080 (16 vram) แทนเพื่อความปลอดภัย
    เพื่อนๆคิดว่าอย่างไงครับ?
    (แล้วปกติซื้อการ์ดจอที่ไหนกันครับ พอดีจะเปลี่ยนมา PC หลังจากใช้ Laptop มานาน)
    พาวเวอร์ซัพพลายพร้อมแล้วใช่ไหมครับสำหรับใส่ 4090
    psu เค้าใช้รุ่นเฉพาะ สำหรับสาย แบบใหม่ด้วยนะครับ

Comment

เข้า Youtube : OverclockZoneTV พิมพ์ 4090 ในช่องค้นหา คุณอิงค์ ลงคลิปไว้ ดูกันบรรเทิงเลยจ้าาาาาาาา

Comment

สาย 16 pin ต้องเป็นแบบ version ใหม่ปรับปรุงครับ และตัวการ์ดก็เช่นกัน โดยมันจะถอย pin เข้าไปอีก เพื่อลดการสอดไม่สุดและลดการแนบไม่สนิทของ pin ครับ ถ้าซื้อการ์ด version ใหม่ๆตอนนี้น่าจะปรับปรุงหมดแล้ว

Comment

Originally posted by micronz View Post

พาวเวอร์ซัพพลายพร้อมแล้วใช่ไหมครับสำหรับใส่ 4090
          psu เค้าใช้รุ่นเฉพาะ สำหรับสาย แบบใหม่ด้วยนะครับ
          กำลังเล็ง 1200W ไว้ครับ
          สเปคก็ประมาณ
          - CPU i7(13700F)
          -
          VGA GALAX GEFORCE RTX 4090
          - POWER SUPPLY (80+ GOLD) 1200W THERMALTAKE TOUGHPOWER GF A3
          - MAINBOARD (1700) ASUS TUF GAMING B660M PLUS WIFI DDR4

ดูแล้วมีปัญหาไหมครับ ผมเลือก Mainboard ไม่ค่อยเป็น
          Last edited by FireBomb; 21 Sep 2023, 20:27:06.

Comment

https://forum.overclockzone.com/foru...B8%88%E0%B8%AD

Comment

Working...
            X