Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำการ์ดจอใช้กับ i5-8400 หน่อยครับ ขอเดิมมันไม่ไหวแล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำการ์ดจอใช้กับ i5-8400 หน่อยครับ ขอเดิมมันไม่ไหวแล้ว

อยากให้ช่วยแนะนำการ์ดจอที่จะเอามาใช้กับ i5-8400 หน่อยครับ จะมือ 1 หรือมือ 2 ก็ได้ ขอแบบสูงสุดเท่าที่ CPU จะรันได้เต็มที่โดยไม่คอขวด (ใช้คำนี้หรือเปล่านะ) ของเดิมใช้เป็น GTX 1050Ti ครับ

ปล. PSU ขนาด 700W 80+ ครับ
    Last edited by achirawat; 16 Jul 2023, 18:15:24.

Bottle neck คอขวดคือโรคมโนครับ สำหรับคนเล่นเกมส์ให้สนุกลดความละเอียดต่ำสุดรึกลางๆน่าจะเพียงพอ
    แต่ถ้าอยากไปต่อเทคโนโลยีการด์จอมันเก่าแล้วจริงๆอาจต้องมองข้ามไประดับ2K
    เพราะ Full HD มันแรงจนซีพียูปั่นงานเหนื่อยแย่เลยดูจาก youtube มี real-time benchmark เพียบ ถ้าไม่มีเวลา

การ์ดจอมือสอง 1-3พันบาท แรงขึ้นสองสามเท่าใช้ได้อีก2-3ปีประสิทธิภาพดีลื่นพอควร แต่แค่ Full HD นะครับ

https://www.gpucheck.com/th-thb/comp...-2-80ghz/ultra

Comment

ส่วนถ้ามีคนหลอกให้อัพเกรดคอมพิวเตอร์ไม่ต้องครับขิงเดิมแรงอยู่ เล่น RX6800 ปรับกลางๆ 4K ไปเลย หรือ 2K ultra เอาอยู่ไม่ขวด แต่เลือกใช้ full hd นะ การ์ดจอมันเทพเกินจะบังคับให้ต้องเล่นความละเอียดต่ำๆ เด๋วเทพๆขะแจ้งว่า cpu100% คือ คอขวด

Comment

คำถามที่ท่านต้องตอบตนเอง
        1. Power supply สเปค700w80+ค่ายอะไรรุ่นไหนถ้าไม่ทราบยกคอมไปอัปเกรดที่ร้านครับ psu ที่ผมเคยใช้ itsonas หรือ cm อาจเทียบได้กับกระป๋อง ถ้าใช้งานหนักๆ จะพังเอานะ แต่จริงๆ แล้วตามทฤษฎีก็ไหวหมดทุกรุ่นครับ ขอให้เล่นเกมส์ให้สนุกนะครับ
        2. จอภาพสเปคอะไรครับถ้าไม่รองรับ2K-4Kแสวงหาการ์ดจอเทพๆก็อาจไม่คุ้ม RX7600 ก็พอกว่าจะมีจอใหม่พอดี driver เวลานั้นอาจแรงทะลุโลก เสมือนตอน RX6700 เปิดตัวแรงเท่า vega64/RX5700 เอง แต่ตอนนี้แรงเวอร์ๆ รึ RX470-590 เมื่อก่อนแรงแค่ GTX1050Ti ของท่านแต่เฟรมดีดขึ้นมาเกือบสองเท่าแค่ได้ driver optimize
        Last edited by Cel-T1.2A; 16 Jul 2023, 22:07:39.

Comment

เมนบอร์ด ที่ท่านใช้คือรุ่นท้ายสุดที่ผมคบค่ายนี้ครับใช้เล่นเกมส์ได้ดีแต่ผมทิ้งไว้บ้านเกิดไม่ได้เปิดตั้งแต่หนีไปคบ zen

Comment

Comment

Originally posted by Cel-T1.2A View Post
              คำถามที่ท่านต้องตอบตนเอง
              1. Power supply สเปค700w80+ค่ายอะไรรุ่นไหนถ้าไม่ทราบยกคอมไปอัปเกรดที่ร้านครับ psu ที่ผมเคยใช้ itsonas หรือ cm อาจเทียบได้กับกระป๋อง ถ้าใช้งานหนักๆ จะพังเอานะ แต่จริงๆ แล้วตามทฤษฎีก็ไหวหมดทุกรุ่นครับ ขอให้เล่นเกมส์ให้สนุกนะครับ
              2. จอภาพสเปคอะไรครับถ้าไม่รองรับ2K-4Kแสวงหาการ์ดจอเทพๆก็อาจไม่คุ้ม RX7600 ก็พอกว่าจะมีจอใหม่พอดี driver เวลานั้นอาจแรงทะลุโลก เสมือนตอน RX6700 เปิดตัวแรงเท่า vega64/RX5700 เอง แต่ตอนนี้แรงเวอร์ๆ รึ RX470-590 เมื่อก่อนแรงแค่ GTX1050Ti ของท่านแต่เฟรมดีดขึ้นมาเกือบสองเท่าแค่ได้ driver optimize
              ตอบครับ
              ข้อ 1 PSU Antec ครับ
              ข้อ 2 จอภาพที่ใช้เป็น FullHD ครับ แต่ต่อ 2 จอ เป็นจอ 144Hz และ 60Hz ครับ

ตอนนี้คืออยากหาการ์ดจอที่แรงพอจะเปิด 2 จอพร้อมกันได้โดนไม่ต้องลด Hz ลงครับ
              ปล. ของที่ใช้อยู่ตอนนี้ ต้องปรับจอ 144Hz ให้เหลือแค่ 60Hz ถึงอย่างนั้นจอที่ 2 ก็ยังมีอาการกะพริบแนวๆ โหลดภาพไม่ทันอยู่ครับ เลยว่าจะอัปเกรดหน่อย แต่ตั้งใจจะอัปแบบใช้สัก 1 ปี แล้วค่อยจัดสเปคใหม่ครับ ต้องการเวลารวมเงินก่อน

Comment

ดูทรงแล้วต้องหาพวกซีรี่ส์ GTX มาใช้สินะครับ อย่าง GTX 1660 อะไรแนวๆ นั้น (มือสอง)

Comment

Originally posted by achirawat View Post

ข้อ 2 จอภาพที่ใช้เป็น FullHD ครับ แต่ต่อ 2 จอ เป็นจอ 144Hz และ 60Hz ครับ

ตอนนี้คืออยากหาการ์ดจอที่แรงพอจะเปิด 2 จอพร้อมกันได้โดนไม่ต้องลด Hz ลงครับ
                  ปล. ของที่ใช้อยู่ตอนนี้ ต้องปรับจอ 144Hz ให้เหลือแค่ 60Hz ถึงอย่างนั้นจอที่ 2 ก็ยังมีอาการกะพริบแนวๆ โหลดภาพไม่ทันอยู่ครับ เลยว่าจะอัปเกรดหน่อย แต่ตั้งใจจะอัปแบบใช้สัก 1 ปี แล้วค่อยจัดสเปคใหม่ครับ ต้องการเวลารวมเงินก่อน
                  อาการนี้มันเกี่ยวกับการ์ดจอหรือ ?

Comment

Originally posted by taiseller View Post

อาการนี้มันเกี่ยวกับการ์ดจอหรือ ?
                    ลองเปลี่ยนสาย HDMI หลายๆ เส้นดูแล้วมันก็ยังเป็น ลองเอาจอไปต่อกับคอมอื่นแล้วก็ไม่มีปัญหาอะไร เลยคาดว่าเป็นที่พอร์ต HDMI ครับ ที่ทำให้กะพริบ อีกทั้งยังอยากอัพเกรดให้สามารถเปิด Hz แบบเต็มที่ได้ด้วยครับ เพราะจอหลักผมสามารถเปิดได้สูงสุด 144Hz แต่ตอนนี้ในสภาพต่อ 2 จอทำให้เปิดได้แค่ 60Hz เท่านั้นครับ

Comment

คอนแท้คคลีนเนอร์ ยิงใส่แล้วยัง พอจัดใส่หายเลย ทั้งสาย ทั้งพอร์ต ทั้งจอ น่ะแหละ ยิงซ้ำๆๆเยอะๆๆ ช้างน้อยถูกๆๆก้ ได้ไว้ยิงพวกพอร์ต

Comment

Originally posted by micronz View Post
                        คอนแท้คคลีนเนอร์ ยิงใส่แล้วยัง พอจัดใส่หายเลย ทั้งสาย ทั้งพอร์ต ทั้งจอ น่ะแหละ ยิงซ้ำๆๆเยอะๆๆ ช้างน้อยถูกๆๆก้ ได้ไว้ยิงพวกพอร์ต
                        ได้ครับผม ไว้จะลองดูครับ

Comment

rx6600 rtx3060

Comment

CPU เดียวกัน+บอร์ดถูกๆ Pcie 3 อีกต่างหาก ใช้ 4070ti ผมเล่น Diablo4 ปรับสุดทุกอย่าง+ray ไม่เปิด frame gen (เพราะนี่ก็เยอะแล้ว) FPS ไม่ต่ำกว่า 150 ไม่แน่ใจมีขวดรึเปล่า

Comment

Working...
                            X