Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยนการ์ดจอ เทส 3dmark แล้วคอมดับ แก้ยังไงดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยนการ์ดจอ เทส 3dmark แล้วคอมดับ แก้ยังไงดีครับ

พอดีผมขาย 5700xt ในเฟสบุ๊คไป ลองรัน 3dmark แล้วผ่านใช้ได้ปกติ

แต่พอถึงลูกค้า เขาลองเทส 3dmarkดู สักพักดับ แกบอกว่า การ์ดจอร้อนถึง 98c เลยดับ (ตอนผมเทส ร้อนแค่ไปแตะ 70c บางช่วง)

ผมเลยสอบถามเขาว่า เขาใช้ psu เท่าไหร่ แกบอก 550w กี่ปีไม่บอก แต่ก่อนหน้าใช้ 1060 คอมไม่ดับ

ซึ่งตอนนี้เหมือนแกจะหาเรื่องคืนของละครับ แกคิดว่าเป็นที่การ์ดจอผมเสีย แต่ส่วนตัวผมคิดว่าถ้ามันเสีย มันควรมีอาการตั้งแต่ที่ผมลองดูแล้ว การ์ดจอนี้เป็นการ์ดที่ผมใช้ประจำไม่เคยขุดก่อนเปลี่ยนไป 4070

รูปคือเทสก่อนจัดส่งให้เขาครับ

Last edited by ez4ize; 4 Jul 2023, 10:43:53.

ถ้าเค้าไม่หา PSU อื่นมาเทส
    หรือมีหลักฐานว่ามันร้อน 98c จริง ที่ไม่ใช่ hotspot
    ตัดปัญหา คือรับกลับครับ

Comment

Originally posted by taiseller View Post
      ถ้าเค้าไม่หา PSU อื่นมาเทส
      หรือมีหลักฐานว่ามันร้อน 98c จริง ที่ไม่ใช่ hotspot
      ตัดปัญหา คือรับกลับครับ
      เขามีแต่คลิปที่ถ่ายผ่านมือถือ ภาพไม่ชัด เห็นแค่ว่าเทสอยู่แล้วดับจริงครับ
      ตอนนี้ผมขอคลิปชัดๆกับข้อมูลเพิ่มเติมไปแล้วครับ เขาบอกตอนมืดจะเทสให้ดูใหม่
      ส่วนเรื่องคืน เขาบอกถ้าเปลี่ยน psu แล้วไม่หาย เขาจะขอคืน

Comment

ต่อให้เปลี่ยน psu มาเทสไม่ดับ ผมว่าเค้าก็น่าจะอ้างเรื่องร้อนอยู่ดี
        98c น่าจะเป็น hotspot

Comment

ก็รับของคืนมาแล้วเทสเอง ถ้ามีปัญหาจริงก็คืนเงินเต็มจำนวน + ค่าส่งให้เขาไป
          ถ้าเทสแล้วปกติก็บอกเขาไปว่าการ์ดปกติ หักค่าส่งค่าเสียเวลาค่าเสียโอกาสจากเขา จะหักเท่าไหร่ก็ตกลงกัน

Comment

Originally posted by taiseller View Post
            ต่อให้เปลี่ยน psu มาเทสไม่ดับ ผมว่าเค้าก็น่าจะอ้างเรื่องร้อนอยู่ดี
            98c น่าจะเป็น hotspot
            ที่ผมลองหาในเน็ตแล้วมีคนคุยเรื่องร้อนกัน เห็น hotspot 110c+
            แล้วเรื่องร้อนนี้ 98c ถือว่ามีปัญหาไหมครับ ผมจับปัญหาไม่ได้ถ้าเปลี่ยน psu แล้วยังดับ จะเป็นที่อะไรอีก ผมไม่ค่อยมีประสบการณ์มาก

MSI RADEON RX 5700 XT MECH OC คือตัวที่ผมขายไปครับ อายุ2ปี เพิ่งหมดประกัน แต่ตอนใช้นี่ไม่เคยเจอใช้ๆอยู่แล้วดับครับ

Comment

Originally posted by headset View Post
              ก็รับของคืนมาแล้วเทสเอง ถ้ามีปัญหาจริงก็คืนเงินเต็มจำนวน + ค่าส่งให้เขาไป
              ถ้าเทสแล้วปกติก็บอกเขาไปว่าการ์ดปกติ หักค่าส่งค่าเสียเวลาค่าเสียโอกาสจากเขา จะหักเท่าไหร่ก็ตกลงกัน
              เดี๋ยวจะเก็บไว้เป็นอีกวิธีครับ ขอให้เวลาเขาดูก่อน เมื่อวานของเพิ่งถึงบ้านแกบ่ายๆและแกเทสเที่ยงคืน เช้าวันนี้แกจะขอคืนเลยโดยที่ยังไม่รู้ว่าปัญหาเป็นที่อะไรกันแน่ ผมเลยยังไม่อยากรับคืน

Comment

ผมใช้ ATOM 550W ยังไม่กล้่าเลยครับ ต้องเปลี่ยนใหม่ เดาว่าถ้าไม่แจ้งรายละเอียด คงเป็น PSU Gview หรือกระป๋องที่ติดมากับเคสหรือเปลา GTX1050Ti-1060 เล่นได้ปกติ ผมก็เคยใช้แต่นานๆ ไปก็แต๊บ

Comment

https://enermax.outervision.com/PSUEngine
                  ลองให้เค้ากดคำนวณดูครับ อุปกรณ์อะไรถ้าใช้งานแล้วไม่สูญเสียแม้แต่สติปัญญา
                  แม้เรียนรู้มาก ทบทวนมาก เจริญสติปัญญา เกิดประโยชน์ต่อตนเองและส่วนรวม
                  ยังต้องเสียสละเวลาของตนเอง ดังนั้น ระบบคอมพิวเตอร์และอิเลคทรอนิกส์ก๋เสื่อมถอยได้

Comment

เจอ User ที่บอกไม่ได้แม้นแต่ยี่ห้อ PSU ที่ตัวเองใช้ก็เตรียมใจ User error ไว้เกิน 90% เลยครับ นี้ยังไม่รวมรายละเอียด Spec เครื่องด้วยนะครับที่ต้องใช้พิจารณา แบบนี้แหละถ้าผมจะปล่อยของผมยอมปล่อยให้คนใน OCZ ที่มีความรู้คอมในระดับหนึ่งดีกว่าไม่งั้นปวดหัวต้องไปตามแก้ไขเรื่องคอมให้คนอื่นโดยที่ไม่ใช่ความผิดของอุปกรณ์ที่เราขายให้ไปเลย

Comment

สมัยปล่อยของ รู้สึกโชคดีที่เจอแต่ลูกค้าดี ๆ

Comment

Working...
                      X