Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำ เรื่องอัพเกรดกาดจอจาก RX570 4GB ไปเป็น GTX 1660S

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำ เรื่องอัพเกรดกาดจอจาก RX570 4GB ไปเป็น GTX 1660S

ขอคำแนะนำครับ
    Spec
    i3 -9100F
    Ram 16 gb / 2666
    SSD DATA 512 GB
    กาดจอเดิม RX 570 4GB ( เสียใช้งานช่อง HDMI ไม่ได้)
    ผมจะอัพเป็น GTX 1660S CPU จะมีปัญหาคอขวดไหมครับ

ขึ้นอยู่กับว่าเอาไปเล่นเกมอะไร จออะไร ตั้งค่ายังไง
    จะให้ตอบว่าขวดหรือไม่ทันทีก็อาจจะไม่ใช่สิ่งที่จะเจอจริง ๆ

แนะนำให้เอา cpu + gpu + ชื่อเกม ไปดูคลิปเทส ก็น่าจะเห็นข้อจำกัดของ 9100f ในหลาย ๆ เกม ( cpu แตะ full load )

ส่วนตัวมองว่าจัดมาเถอะ ในเมื่อของเก่ามันพังแล้ว 1660 S ราคามือสองก็น่าสนใจ อย่าไปใส่ใจกับคำว่าขวดมาก 1660 S ไม่ได้แรงเกินไปจนต้องกังวล

Comment

เล่นเกมส์ GENSHIN IMPACT เป็นหลักครับ
      ที่เหลือก็ CS GO กับ PUBG

Comment

งบเท่าไรละครับ จริงๆตอนนี้ 3060 ราคามือสองเริ่มขยับลงมาอีกระลอกแล้วน่าสนใจดีมากช่วงนี้

Comment

Originally posted by คิม View Post
          งบเท่าไรละครับ จริงๆตอนนี้ 3060 ราคามือสองเริ่มขยับลงมาอีกระลอกแล้วน่าสนใจดีมากช่วงนี้
          ตั้งงบไว้ 2500 ครับ พอดีเพื่้อนจะขาย GTX 1660 ให้ ประเกันเหลือ 4 เดือน

Comment

Originally posted by chat1262 View Post
            เล่นเกมส์ GENSHIN IMPACT เป็นหลักครับ
            ที่เหลือก็ CS GO กับ PUBG
            CSGO ยังไงเฟรมมันเยอะพออยู่แล้ว ถ้าไม่ติดว่าต้องหลายร้อยเฟรม 9100f ก็ลื่น ๆ ครับ
            ส่วน PUBG ถ้าเน้นเกินร้อยเฟรม ยังไงก็ต้องได้ CPU ที่มากเธรดหน่อย แต่ถ้าเอาแค่เล่นลื่น ๆ ไม่สนเฟรม ยังไงก็เล่นได้ 1660S ก็ปรับกราฟฟิกได้สูงพอสมควร

สำหรับ GENSHIN ปรับได้สุด ลื่น ๆ อยู่เเล้ว

เกมที่ว่ามา ถ้าอยู่บนพื้นฐานคำว่าลื่น 60fps
            9100f+1660s ก็ถือว่าใช้งานได้ดีพอ
            ส่วนถ้าเจอเกมที่ 9100f เริ่มแสดงอาการ full load ตลอดเวลา อันนั้นเป็นสัญญาณว่าคงต้องอัปเกรด cpu ให้มากเธรดกว่านี้

Last edited by taiseller; 27 Jun 2023, 17:00:37.

Comment

Originally posted by chat1262 View Post
              ขอคำแนะนำครับ
              Spec
              i3 -9100F
              Ram 16 gb / 2666
              SSD DATA 512 GB
              กาดจอเดิม RX 570 4GB ( เสียใช้งานช่อง HDMI ไม่ได้)
              ผมจะอัพเป็น GTX 1660S CPU จะมีปัญหาคอขวดไหมครับ
              สเปคเดิมถือว่าเริ่ด สำหรับค่ายนี้มากแล้วครับ ถ้ายุค Xeon V3 2011-3 รุ่งเรืองต้องระดับ E5-2678V3 Turbo Unlock พิมพ์นิยมถึงเทียบเท่าตัวนี้ในการเล่นเกมส์

ด้วยความรัก เคารพและปรารถนาดีจากใจจริงนะครับ

ท่านเจ้าของกระทูโปรดเชื่อตัวเองก่อน แม้ถ้าเชื่อแล้วแต่อาจยังไม่มั่นใจความรู้ประสบการณ์ของเราเพียงไร เปิดใจให้กว้างเอาบททดสอบรีวิวการ์ดจอแทบทุกตัว
              ที่เลิกผลิตไปแล้วและยังมีจำหน่ายอยู่ในตลาด โปรดถือซะว่าเป็นวิชาวิทยาศาสตร์ขั้นต้นยิ่งกว่าพื้นฐานไปใช้ชั่งน้ำหนักเพื่อประกอบการ

มีปุ่มให้คลิ๊กแค่ 2 ช่อง เลือกการ์ดจอ ที่ชอบ แล้วกดปุ่มบวก ได้ 5 ชิ้น แล้วกด Comparison Benchmark จะออกมาทันที Full HD/2K/4K เข้าใจตรงกันนะ

ว่า "มัน คือ วิทยาศาสตร์" อาจจะไม่ถูกจริต "คนบ้าคอขวด" เรื่อง แหกตาปัญญาชน ซึ่งวิญญูชนไม่พึงกระทำครับ (ถ้าเป็น CPU 15 ปีที่แล้วไม่เถียงแต่ก็เล่นได้เฟรมเยอะอยู่)

https://www.gpucheck.com/en-usd/buil...-3-60ghz/ultra

"ไม่ควรเชื่อความรู้สึกของคนอื่น" อยู่กะเค้ามาทั้งชีวิตเหรอครับ ขนาดพ่อแม่ครูอาจารย์รักเราแค่ไหนเรายังไม่ค่อยจะเชื่อฟังเลย (มั้ง)
              ท่านควรเชื่อตัวเราเอง เพราะคนใช้มันคือเราไม่ใช่เขา เราเอาความคิดคนอื่นมากำหนดไม่ได้ เพราะจะมีแต่คำว่า "คอขวดและไม่รู้จักความพอดี"

ผมขอยกตัวอย่าง
              https://www.gpucheck.com/en-usd/comp...-3-60ghz/ultra

รันสบายๆ CPU Impact on FPS

ชุดทดสอบผมเลือก ปล. RX5700XT RDNA1 กากๆ แต่ราคาถูกกว่าและแรงกว่า 2 เท่า เลยยกมาครับ
              หรือถ้าหนีไป RX6500XT/RX6600XT ก็ยังแรงไม่เท่าแต่อนาคตไกลกว่าเยอะ RDNA มันดีต่อใจจริงๆ
              ซื้อ AMD วันนี้แรงวันหน้า จึงเหมาะสำหรับคนใช้คอมได้ติดตั้งไดร์เวอร์ด้วยตัวเองพอเป็นบ้างแล้วอะนะ อิอิ

1.AMD Radeon RX 570 -1.8 FPS (สมมติถ้ามีวิธีแปลงร่างเหมือนสมัย RX470 กลายเป็น RX580 2048SP ได้จะคุ้มค่าที่สุด)
              ช้ากว่า GTX1660 ไม่เกิน 30% ไม่เสียเงินเพิ่มด้วย เอาเงินไปซื้อ Thermal Paste เย็นๆ ดีกว่า
              2.AMD Radeon RX 580 -2.1 FPS (เอามามะโนตามเหตุผลข้อ 1 ว่าความเร็วเพิ่มขึ้นฟรีถ้าทำได้มโนว่าราวๆ อันนี้)
              3.NVIDIA GeForce GTX 1070 +0.9 FPS (เหมาะสมกับระบบที่สุด)
              4.NVIDIA GeForce GTX 1660 SUPER -8.2 FPS (เฟรมหล่นหาย 10% เลยสู้ GTX1070 ไม่ได้แต่มันเก่าแล้ว)
              5.AMD Radeon RX 5700 XT -11.1 FPS (เฟรมตกหล่นหลักสิบแต่ปั่นเฟรมเกินร้อย)

เฟรมเยอะขนตูดไม่สะเทือนเล่นไปเถอะ ถ้ามีเงินควรอัปการ์ดจอที่ทันสมัยกว่า 1660Super เถอะ ถ้าเก่งคอมแล้ว หนีไป RX6700XT/6800 เปิด 2K ไปเลยคุ้มกว่าแน่นอน
              GTX1070 ยังดันสบายๆ ทำไม 1660Super จะไม่ไหว แค่ไม่คุ้มค่าเท่าคู่แข่งในราคาประหยัดกว่าเลย***งชั้นเกือบครึ่งๆ (ไหนๆ ก็ไม่มี RT ทั้งคู่)

Comment

ข้อเสนอเกี่ยวกับทางเลือก ถ้ามีเงิน 2500 ไม่มีมากกว่านั้น ท่านซื้อเลยครับ แล้วขาย RX570 4GB แบบถูกๆ
                ถ้าเบื่อ GTX1660 (ไม่ Super) ค่อยวางขายอีกทีคงไม่เจ็บมากนักแต่ได้ประสบการณ์ (สาเหตุเพราะมันก็ไม่ได้แรงกว่าเดิมซักเท่าไหร่ แต่อาจลื่นกว่าเดิมเพราะแรมด้วย)
                ก็คงแรงพอๆ กับ Radeon Vega 56 สเปคโคตรโหด นั่นล่ะครับ เทคโนโลยีโบราณๆ เค้าเททิ้งแล้ว ถ้าลง Driver ตัว MOD ได้เฟรมเพิมอีกกระจิ๊ดๆ

หรือ

ถ้ามีเงิน หรือบัตรเครดิต แนะนำว่าควรข้ามไปเลยครับจะ RX6600XT หรือ RX6700XT หรือ RX6800 หนีไปเล่น 2K เลยครับ
                ซีพียูไม่หนักแรง เพราะการ์ดจอพลังสูงกว่ามากๆ ถ้าเอาการ์ดจอเทพๆ มาเล่น Full HD พอดี CPU 90% เหนื่อยตายแต่เฟรมเยอะมากๆ ทั้งๆ ที่ GPU แทบไม่ต้องทำอะไรเลย

ผมอีกหนึ่งเสียงที่เห็นด้วยกับสมาชิกที่เข้ามาตอบทุกท่าน แค่เกมส์พวกนั้น Frame Rate ของเก่าก็ 150FPS+ ของใหม่ก็แค่ 200FPS ตามองไม่ออกหรอกครับ
                ไม่อยากให้ติดกับดักคอขวดนะ ผู้ประกอบกิจการเค้ารวยแล้วเขาเอาไว้หลอกคนตั้งแต่สมัย Core2DUO ใส่การ์ดจอเกิน Tesla2 อย่าง GeForce GTS250 หรือพวก GTX295 แล้วจะ "ขวด" เห้อ แบบที่ผมโม้ล่ะ RX5700XT เฟรมเหยียบ 3-400FPS จะกลัวอะไรกับเฟรมหายไป11เฟรม

Comment

Originally posted by 001sexdoll View Post
                  ข้อเสนอเกี่ยวกับทางเลือก ถ้ามีเงิน 2500 ไม่มีมากกว่านั้น ท่านซื้อเลยครับ แล้วขาย RX570 4GB แบบถูกๆ
                  ถ้าเบื่อ GTX1660 (ไม่ Super) ค่อยวางขายอีกทีคงไม่เจ็บมากนักแต่ได้ประสบการณ์ (สาเหตุเพราะมันก็ไม่ได้แรงกว่าเดิมซักเท่าไหร่ แต่อาจลื่นกว่าเดิมเพราะแรมด้วย)
                  ก็คงแรงพอๆ กับ Radeon Vega 56 สเปคโคตรโหด นั่นล่ะครับ เทคโนโลยีโบราณๆ เค้าเททิ้งแล้ว ถ้าลง Driver ตัว MOD ได้เฟรมเพิมอีกกระจิ๊ดๆ

หรือ

ถ้ามีเงิน หรือบัตรเครดิต แนะนำว่าควรข้ามไปเลยครับจะ RX6600XT หรือ RX6700XT หรือ RX6800 หนีไปเล่น 2K เลยครับ
                  ซีพียูไม่หนักแรง เพราะการ์ดจอพลังสูงกว่ามากๆ ถ้าเอาการ์ดจอเทพๆ มาเล่น Full HD พอดี CPU 90% เหนื่อยตายแต่เฟรมเยอะมากๆ ทั้งๆ ที่ GPU แทบไม่ต้องทำอะไรเลย

ผมอีกหนึ่งเสียงที่เห็นด้วยกับสมาชิกที่เข้ามาตอบทุกท่าน แค่เกมส์พวกนั้น Frame Rate ของเก่าก็ 150FPS+ ของใหม่ก็แค่ 200FPS ตามองไม่ออกหรอกครับ
                  ไม่อยากให้ติดกับดักคอขวดนะ ผู้ประกอบกิจการเค้ารวยแล้วเขาเอาไว้หลอกคนตั้งแต่สมัย Core2DUO ใส่การ์ดจอเกิน Tesla2 อย่าง GeForce GTS250 หรือพวก GTX295 แล้วจะ "ขวด" เห้อ แบบที่ผมโม้ล่ะ RX5700XT เฟรมเหยียบ 3-400FPS จะกลัวอะไรกับเฟรมหายไป11เฟรม
                  ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                  X