Announcement

Collapse
No announcement yet.

9900k+4070ti+850w

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 9900k+4070ti+850w

ใช้9900k Z390 ram32 ชุดน้ำเปิดxspc psu corsair HX850w การ์ดจอพังเลยจะซื้อ4070tiมาใช้ cpuจะดันไหวมั้ยครับ แล้วต้องเปลี่ยนpsuมั้ยครับ ใช้งานมาประมาณ3-4ปี

การ์ดจอเดิมคืออะไร
    psu เดิมเพียงพอกับ 4070ti
    จะใช้กับจออะไร

gpu จะทำงานเต็มประสิทธิภาพหรือไม่ ปัจจัยไม่ได้อยู่แค่ที่ cpu
    ถ้า cpu รันเกมได้ดี gpu ยังไงก็ทำงานได้เต็มประสิทธิภาพ
    แต่ก็ขึ้นอยู่ที่ว่าเกมดังกล่าวออกแบบพัฒนามาได้ดีแค่ไหนด้วย
    หรืออย่าง 4070Ti มันเหมาะสำหรับ 1440p ขึ้นไป ถ้าเอามาใช้กับ 1080p
    ก็ต้องอาศัย cpu ที่แรงไว้ก่อน แต่ยังไงเกมจำนวนมาก ก็มีข้อจำกัดของมันอยู่ดี
    ถ้าอยากเห็น gpu โหลดสุดหลอด ก็ควรเล่นความละเอียดที่สูง ปรับกราฟิกให้สูง ๆ

Comment

การ์ดเดิม2080tiครับ จอเป็นจอ2k 144 ครับผม

Comment

ถ้าจอเป็น 1440p แล้วก็จัด 4070Ti มาเลยครับ ถ้าตั้งใจจะซื้อแล้ว
        เรื่องคอขวดมันไม่ได้บอกได้ในทันทีว่าจะเกิดขึ้นแค่ไหน
        เพราะมันไม่ได้ขึ้นอยู่ว่า cpu จะแรงพอหรือไม่เสมอไป
        ต่อให้เฟรมมันไม่เท่า cpu ใหม่ ๆ แต่ถ้าจะจัดงบไป cpu gen ใหม่ ๆ ก็งบบานปลายแน่นอน และอาจจะไม่คุ้มกับเฟรมที่ได้มา

Comment

2k 4070ti คอขวด 30%, 4070 10%
          4k 4070ti 5-6%

แค่ค่าเฉลี่ย เกม fps, strategy ก็หนักหน่อย แนวเน้นภาพสวยก็น้อยหน่อย overclock cpu พอช่วยได้

Comment

ขึ้นอยู่กับเกมส์ด้วยครับ
            เกมส์ส่วนใหญ่ กิน การ์ดจอ
            แต่ก็มีบางเกม กิน ทั้งการด์จอและ CPU

ยกตัวอย่าง Watch Dog Legion ครับ
            เดิมทีผมใช้ i7-8700+3080Ti (1080p) เล่นลื่นมหมดทุกเกมส์มาตลอดครับ
            จนมาเจอ WD Legion เนี่ยแหละครับ Frame Rate ร่วงกระจาย ทั้ง ๆ ที่ GPU ก็ยังไม่ได้ทำงานถึง 90%
            เลยไปศึกษาข้อมูลดูจนพบว่า เนื่องจากเกมนี้ NPC ทุกตัวมีความสามารถ มี Skill ที่แตกต่างกัน และมีความเป็นมาแต่ละตัวละครแตกต่างกัน (ซึ่งเราสามารถนำ NPC ตัวไหน มาเล่นก็ได้)
            พอเราขับรถผ่านหรือเดิมผ่านเข้าไปในตัวเมืองที่มีประชากร NPC เยอะๆ CPU ก็เลยจะทำงานหนักมาก ๆ เป็นเหตุทำให้ FPS ร่วง

ผมก็เลยไป ยกบอรด์ใหมจัด i7-13700 มา ตอนนี้ FPS นิ่งละครับ แต่ทั้งหมดทั้งมวลนี้ ทำให้ใช้งบบานปลายไปเยอะมาก
            (เพราะต้องเปลี่ยนบอร์ด ซึ่งพอคิดว่าเปลี่ยนทั้งทีก็อัปเป็น DDR5 ไปเลย ก็ต้องเปลี่ยน RAM อีก) ก็เพื่อแค่จะเล่น WD Legion ให้เสถียร
            ซึ่งผมคิดว่าถ้าไม่ได้เล่นเกมนี้ แต่ไปเล่นเกม AAA อื่น ๆ อีกหลาย ๆ เกม ผมคงไม่ต้องเสียตังค์เพิ่มเลยครับ
            Last edited by tellkorn; 29 Jun 2023, 16:41:39.

Comment

พอหรือไม่พอ
              อยู่ที่เป้าหมายของคุณครับ ว่าคุณต้องการอะไรบ้าง
              ถ้าคุณให้ข้อมูล 3 ข้อนี้ได้ คนตอบจะช่วยตอบได้ง่ายขึ้นครับ ถ้ามีแค่นั้นมันกว้างเกินไป
              1.เกมที่คุณเล่น
              2.FPS ที่คุณต้องการ
              3.Setting ในเกมที่คุณจะใช้ รวมถึงความละเอียดภาพ

สมมุติอย่าง คุณมีเป้าหมายจะเล่น Metro exodus โดยเล่นที่แค่ 60fps ใช้ Settings สุดหมดทุกอย่าง สเปคที่คุณมีมันก็สามารถทำได้สบายๆ
              แต่ถ้าคุณมีเป้าหมายแค่ต้องการให้การ์ดจอคุณรัน 99% ในทุกเกม ทุก setting แน่นอนว่ามันเป็นไปไม่ได้ครับ

ส่วน PSU ของคุณไม่ต้องเปลี่ยนหรอก ผมยังเคยใช้ msi 850w เล่น 3080 - 6900xt + r7 5800x ยังสบายๆ ไม่แต็บไม่วูบไม่บึ้มไม่ดับ
              4070ti ใช้งานจริง กินไฟไม่ถึง 270w น้อยกว่า 6900xt อีก (6900xt ผมใช้ mpt ไป 350w PSU ก็ยังโหลดได้สบายๆ)

Comment

Working...
              X