Announcement

Collapse
No announcement yet.

Full load 3060gigabyte gaming oc(12gb) tempเท่านี้ปกติไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Full load 3060gigabyte gaming oc(12gb) tempเท่านี้ปกติไหมครับ

ตามภาพเลยครับ รันแบบ stress test แบบ Full load ประมาณ 2นาที แล้วอุณหภูมิค่อนข้างสูงเลยค่อนข้างกังวล(โดยเฉพาะhot spot)
    เคสปิด temp ภายนอก 30-33c ครับ ห้องพัดลม
    ถ้าเป็นพัดลมเคสแรงสุดจะลดได้จนเหลือ 95-100(hot spot)

จริงๆแล้วเคยเปลี่ยน thermal pad ไปหนนึงแล้วครับ แต่เหมือนจะไม่ลดลงมาเท่าที่คิดไว้
    เลยกังวลว่าจะใช้ผิดขนาด หรือติดไม่ดี เลยขอมาถามทุกท่านก่อนครับ

เคสรุ่นอะไร ?
    มีการสะสมของลมร้อนภายในเคสหรือไม่ ?
    ลองเทสด้วยการเปิดเคสหรือเอาพัดลมบ้านเป่าระบายลมร้อน แล้วเย็นลงแค่ไหน ?
    การ์ดมือสอง ? การ์ดอาจจะผ่านเหมืองมาหรือเปล่า ?
    เปลี่ยน thermal pad แล้วใช้อะไรทาชิป GPU ?

ส่วนตัวมองว่าเกิน 80c สำหรับรุ่นนี้ น่าจะถือว่าร้อนไป
    แต่ไม่แน่ใจว่าควรอยู่ประมาณเท่าไร เพราะคลิปเทสส่วนใหญ่ก็เทสนอกเคสในห้องแอร์ที่เปิดฉ่ำ ๆ
    เพราะถ้ารีวิวแล้วเจอปัญหาร้อน คงไม่เป็นผลดีต่อช่องเท่าไร

ลองหาซิลิโคนเกรดดี ๆ ทาอีกสักรอบ ส่องดูว่าแนบสนิทดีไหม

Comment

- เคสของmid towerของ tt จัดสายโล่ง ซิ้งค์cpu pure rock2 พัดลมหน้า3บน 2หลัง1 1500-2000 rpm
      - เคยเปิดเคสแล้ว-ไม่เกิน5cครับ
      - มือสอง(แต่ไหม่มากสภาพไร้ฝุ่น คล้ายๆresellมากกว่า)ถ้ามีขุดก็ไม่เกิน3-4เดือนแน่ๆเช็คจากประกันแล้วครับ แต่เปลี่ยนทั้งpadและทาซิลิโคน(ใช้ของCoolermaster high performanceอะไรสักอย่าง)ไหม่แล้ว
      ก่อนเปลี่ยนร้อนกว่านี้อีกครับ
      -เปิดแอร์ 26 (ปิดเคส) เหลือ 75-80 hotspot95c ครับ

ขอบคุณที่ตอบครับ เดี๋ยวจะลองทา+ติดpadไหม่อีกรอบ
      ล่าสุดเพิ่งกดสั่ง pad ของ arctic มา คิดว่าถ้าไม่ดีขึ้นคงไม่ทำอะไรแล้ว แล้วก็คงจะเลิกใช้ของกิ้กกาบ๊วยไปเลย แต่ซิลิโคนคิดว่าจะใช้ตัวเดิมปาดให้ดีกว่าเดิม(เคยใช้กับcpuแล้วค่อนข้างดี)

Last edited by Arietta; 18 Jun 2023, 10:36:24.

Comment

เคสปิดทำใจคับ ถ้าห้องนอกพัดลม ของผม gig 3060 egle ก็ 85-90 องศาเลยคับ เคสปิด ถ้าอุณหภูมิห้อง 30 องศาบวก ขนาดเปิดรอบพัดลม 100% คับ แต่ตอนนี้เย็นขึ้นมาหน่อยเพราะฝนตก 75-78 องศาคับ ส่วนถ้าอุณหภูมิข้างนอกสูงผมจะเปิดฝาข้างก็ลดลงมา 70 -75 องศาคับ หรืออีกวิธีหนึ่งถ้าเคสปิด ผมจะเอาพัดลมเล็กๆ เป่าหลังเคสให้ลมมันผ่านช่องใต้การ์ดจอ อย่าให้สวนทางกับช่องลมออกการ์ดจอ หรืออยู่ระหว่าง power supply ลงมาหน่อยก็ช่วยลดเป็น 10 องศาเหมือนกันคับ
        Last edited by ji123; 18 Jun 2023, 15:20:18.

Comment

ผมใช้ Gig 3080 12GB gaming OC ก็ถือว่ารับได้นะ นาน ๆ จะเห็นเกิน 80c เคส XL

Comment

โคตรร้อน มีตั้ง3พัดลม ไฟก็ไม่ได้กินอะไรมากมาย เห็นแต่ตัว Eagle ที่ว่าร้อน ไม่คิดว่ารุ่นนี้จะร้อนขนาดนั้น อีกทางคือ Undervoltage ครับ

Comment

แก้ปัญหาได้แล้วครับ เล่าไปก็เขิน
              สรุปได้ว่าบีบซิลิโคนน้อยไป คิดว่าบางๆเหมือนcpuน่าจะเอาอยู่ สรุปอัดไป ล้นก็ล้น ได้ผลเฉย
              Hot spot Max105--->95 เปิดเคสแทบไม่แตะ90เลย ส่วน chip 85------>75-80 ถือว่าดีแบบ.... พอทนแล้วกันครับ
              ถือยังเทียบกับพวก tuf หรือ strix ไม่ติด

แล้วไอ้รุ่นนี้แปลกอย่าง คือมันใช้thermal pad ของ Vramโรงงาน 0.75mm ซึ่งหาไม่ได้ในท้องตลาด
              ด้วยความไม่รู้เลยซื้อ 1mm มาใช้ คิดว่าคงจะไหวน่ะ หนาดีกว่าบางแล้วไม่สัมผัสกัน ก็อาศัยกดๆเอา ปรากฏว่ารันได้พริบตาเดียว 50>104 ปิดโปรแกรมแทบไม่ทัน ลองแล้วลองอีก ไม่ได้ผล
              สรุปได้ว่า การที่padของ Vram หนาไปทำให้หน้าสัมผัสของ ชิป***งกันเกินไป แล้วไม่เป็นผลดี

สรุป คือเสียเงินฟรี ต้องกลับมาใช้ 0.5mm
              Last edited by Arietta; 19 Jun 2023, 21:41:19.

Comment

Comment

Working...
                X