Announcement

Collapse
No announcement yet.

GeForce RTX 4060 เริ่มต้นที่ 11750 THB พร้อมเดือน กรกฎาคม แรงเทียบเท่า Radeon RX 7600

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ส่วนตัวผมว่ามันกินไฟน้อยที่ส่วน idle ปกติผมเล่นเกมไม่เยอะเท่าไหร่วันนึงนับรวมๆ 2-3 ชม.ได้ จะเล่นที 20-30 นาทีแล้วกลับไปทำงาน แต่ส่วนใหญ่จะเปิดไว้ทั้งวันทั้งคืน ทำงาน ส่องหุ้น ช่วงเล่นเกมก็กินน้อยกว่าเดิม ที่ 1440p ปรับสุด 60 เฟรมซึ่งพอสำหรับผมละ จากราวๆ 150-200W ลงมาเหลือ 40-100W แต่ถ้าปล่อยเฟรมไหลหรือปรับไป 4K ก็ไป 250+W เหมือนกัน

จ่ายค่าไฟมา 3 เดือนลดลงจริง 500 เป็นอย่างต่ำ ตอนแรกก็แปลกใจทำไมค่าไฟมันลดลงขนาดนี้วะ เดินออกไปดูหม้อใครแม่มหวังดีเอาตัวโกงมิเตอร์มาติดรึเปล่า
    มานั่งนึกดู 3 เดือนที่ผ่านมามีอุปกรณ์ไฟฟ้าอย่างเดียวที่เปลี่ยนคือการ์ดจอ งั้นก็น่าจะไอ้นี่แหละ

Comment

ทีนี้หลายท่านคงเข้าใจแล้วสินะ ว่าทำไมผมถึงบ่นปัญหาด้านล่างนี้ มากๆ เป็นเดือดเป็นร้อน ชิบหาย ครึ่งปีแล้ว AMD ยังแก้ไม่ได้
      High idle power has situationally been observed when using select high-resolution and high refresh rate displays on Radeon™ RX 7000 series GPUs.

เพราะมันเล่นแช่ 50-60 W ไม่ลด บางทีมีการ spike โดดไปแถว 100W ก็มี กับแค่ช่วง idle ส่วนต่างนี่บวกกับค่า FT ค่าไฟบ้านเราช่วงนี้ แต่ละเดือนมานี่ก็พอตัวเลยนะ

ถึงแม้ค่าไฟส่วนใหญ่จะหมดไปกับค่าแอร์ ที่พ่อผมเปิดให้หมาน้อยนอนช่วงกลางวันก็เถอะ

Comment

4060TI เหมาะสำหรับผม ที่ใช้1650S อยู่
        ไม่ต้องเสียเงินซื้อเปลี่ยนพาเวอร์เพิ่ม(ใช้550W)อยู่
        แต่3060TI ก็น่าสนอยู่ เห็นขาย11700บาท
        ส่วนต่าง 3000-3400บาท

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
          รวมที่แอร์ทำงานน้อยลง ลดค่าไฟไปอีกเยอะ
          0จริง ช่วงนี้เล่นเกมที่ไร ต้องเร่งแอร์ตลอด

Comment

Originally posted by TMalexoff View Post
            4060TI เหมาะสำหรับผม ที่ใช้1650S อยู่
            ไม่ต้องเสียเงินซื้อเปลี่ยนพาเวอร์เพิ่ม(ใช้550W)อยู่
            แต่3060TI ก็น่าสนอยู่ เห็นขาย11700บาท
            ส่วนต่าง 3000-3400บาท
            จะเอา 4060ti ต้อง pcie เจน4 ด้วยนะ หลายๆคนเทสกับเจน3 แล้วบอกว่าความแรงไม่ต่าง ผมไม่เถียง
            แต่จากประสบการณ์ผม ตอนการ์ดจอ วิ่งแค่ x8 แฟรมเท่าเดิมจริงแต่รู้สึกไม่ลื้น ผมอาจจะโรคจิตคิดไปเองก็ได้

Comment

Originally posted by คิม View Post

เปิดแล้วภาพเบลอ เจอมาหลายเกมส์แล้ว รับไม่ได้จริงๆ
              ผมว่า dlss quality ดีกว่า TAA ในหลายๆ เกมเลย ถ้าเล่น 4k
              เกมแบบ Metro หรือ Unchart นี่ผมแยกไม่ออกเลยถ้าไม่ปิดเปิดหลายๆ รอบ

Comment

Originally posted by คิม View Post

8GB ครับ
                มวย 8 GB ครับไปหา แรมบัส ความเร็วสูงๆๆมาชดได้ไม้เนี่ย
                ค่ายแดง น่าจะต้องรอไดรฟ์เวอร์อัพเดทสักทีสองที แรงแน่นวล

Comment

Comment

Originally posted by jackpodoms View Post

จะเอา 4060ti ต้อง pcie เจน4 ด้วยนะ หลายๆคนเทสกับเจน3 แล้วบอกว่าความแรงไม่ต่าง ผมไม่เถียง
                    แต่จากประสบการณ์ผม ตอนการ์ดจอ วิ่งแค่ x8 แฟรมเท่าเดิมจริงแต่รู้สึกไม่ลื้น ผมอาจจะโรคจิตคิดไปเองก็ได้
                    ครับผม
                    บอร์ดใช้ B550
                    CPU R7 3700X

Comment

Originally posted by jackpodoms View Post

ไม่น่าเป็นไปได้ แต่ผมไม่มีการ์ด 55+ บอร์ดผม รับได้ จะให้วิ่ง PciE 4.0 หรือ 3.0 หรือ x16 x8 ปรับได้หมด B550 Ryzen เท่าที่เคยลองกับการ์ดจออื่น ๆ มา พวก RX 6600 แค่x 8 เอาไปวิ่งกับ แลน 8 16 นี่ ไม่แตกต่าง ไม่มีอะไรผิดสังเกต นะ
                      Last edited by THEFOOL; 1 Jun 2023, 16:39:32.

Comment

GeForce RTX 4060 Ti, based on the AD106 silicon, comes with a host interface of PCI-Express 4.0 x8.

แต่ว่า ลองไปดู การ์ดจอ มันแค่ x8

Comment

คิดว่าจะมี 4050 ตัวPC ปล่อยออกมาไหมครับ

Comment

Working...
                          X