Announcement

Collapse
No announcement yet.

พบปัญหาการตั้งค่า undervoltage ในโปรแกรม msi afterburner

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พบปัญหาการตั้งค่า undervoltage ในโปรแกรม msi afterburner

รบกวนผู้รู้กรุณาช่วยชี้แน้ะด้วยครับ
    จากคลิ๊ปของคุณบังซอล เกี่ยวกับ undervoltage
    https://www.youtube.com/watch?v=lJEjiy47p8k&t=3351s
    นาทีที่ 28.55+
    คุณบังซอลปรับลดค่า power limit แล้วค่า voltage (mv) มีการปรับลดค่าตามไปด้วย (ตัวเลขไม่อยู่นิ่ง มีเพิ่ม/ลดตลอดเวลา)

ปัญหาของผมคือ จาก msi afterburner เวอร์ชั่นล่าสุด ผมได้ปรับลดค่า power limit แล้ว ปรากฏว่า ค่า voltage (mv) อยู่นิ่งเท่าเดิม ไม่มีการเพิ่มลด/เปลี่ยนแปลงแต่อย่างใด
    ซึ่งกรณีของผม ค่า voltage เดิม = 935 mv หลังจากลดค่า power limit = 60 แต่ค่า voltage ยังอยู่ที่ 935 mv เหมือนเดิม ค่าอยู่นิ่งสนิทเลยครับ

ทั้งนี้ ผมได้ติ๊กเครื่องหมายในช่อง unlock voltage control กับ unlock voltage monitoring แล้ว

จึงขอรบกวนผู้รู้ช่วยกรุณาชี้แนะวิธีทำให้ค่า voltage (mv) มีการเพิ่ม/ลด ตามค่า power limit ที่มีการเพิ่ม/ลด ได้อย่างไร ครับ
    ขอบคุณครับ

หมายเหตุ
    ก่อนหน้านี้ ค่า voltage ใน msi afterburner ของผม แสดงค่า = 0 mv
    แต่พอดูของคุณบังซอลมีแสดงตัวเลขค่า mv และตัวเลยังมีการเพิ่ม/ลด อยู่ตลอดเวลา (ตัวเลขไม่นิ่ง)
    ผมก็งงว่า ทำไมของผมไม่แสดงตัวเลข ก็เลยไปค้นหาจากเน็ต จึงพบวิธีทำให้แสดงค่า mv
    คลิปส่วนใหญ บอกวิธีคือ แค่ติ๊กเครื่องหมายในช่อง unlock voltage control/unlock voltage monitoring ตัวเลขค่า mv ก็แสดงได้แล้ว
    บางคลิปก็บอกให้ติ๊กแล้ว ให้ติดตั้งโปรแกรมใหม่

แต่กรณีของผม ติ๊กเครื่องหมายดังกล่าวแล้ว/ติดตั้งโปรแกรมใหม่แล้ว ตัวเลขค่า mv ก็ยังไม่ยอมแสดง
    ไปพบคลิปหนึ่ง บอกว่า ต้องไปแก้ไขไฟล์ค่า profile ใน Directory ของ msi afterburner จึงจะสามารถทำให้ msi afterburner แสดงค่าตัวเลข mv ได้ ซึ่งผมทำตามแล้ว ได้ผล

ไฟล์โปรไฟล์ที่ต้องไปแก้ไข ชื่อ VEN_10DE&DEV_2704&SUBSYS_889F1043&REV_A1&BUS_1&DEV_0&FN_0 ก็ไม่รู้ว่า ถ้าเป็นคอมพ์ท่านอื่นจะมีชื่อไฟล์โปรไฟล์แบบนี้มั๊ย
    (ไม่รู้ว่า คลิปของคุณบังซอลหรือมีคลิปของคนไทยท่านใด มีคลิปใดบ้างที่อธิบายวิธีการทำให้ msi afterburner แสดงค่า mv ได้ง่ายกว่าวิธีที่ผมทำบ้างมั๊ยครับ ถ้ามี รบกวนผู้รู้ช่วยแปะลิ้งค์ให้หน่อยก็จะขอบคุณมากครับ)

ภาพค่า power limit = 100% ค่า voltage = 935 mv

ภาพค่า power limit = 60% ค่า voltage = 935 mv

Last edited by swordmanx; 25 Apr 2023, 11:30:33.

นอกจากนี้ ยังมีประเด็นที่สงสัย คือ
    ผมปรับลดค่า power limit อยู่ที่ 70% แล้ว
    ได้ทดสอบโปรแกรม cpuid powermax ที่ 1600x900 จำนวน 10 นาที
    พบว่า การ์ดจอ ใช้ไฟประมาณ 2xx watt ต้นๆ และมีความเร็วบู๊ตสูงสุดไปถึง 28xx mhz (สเป็คการ์ดจอ ค่า gpu clock = 2205 mhz ค่า boost = 2625 mhz)

ซึ่งผมได้ดูคลิปของคุณบังซอล ตามลิ้งค์ที่แปะข้างต้น นาทีที่ 30 ซึ่งคุณบังซอลลดค่า power limit อยู่ที่ 80% ทดสอบ cpuid powermax ที่ 1600x900 10 นาที
    พบว่า การ์ดจอใช้ไฟประมาณ 3xx + watt กลางๆ ความเร็วบู๊ตสูงสุดไปถึง 17xx mhz (สเป็คการ์ดจอ gpu clock = 1560 boost = 1890)

ประเด็นสงสัยคือ ทำไมการ์ดจอผมใช้ไฟน้อยลง แต่กลับบู๊ตสูงขึ้น/ไม่ลดลง ส่วนของคุณบังซอลใช้ไฟน้อยลง และความเร็วก็ลดน้อยลงไปด้วย

ภาพทดสอบ cpuid powermax โดย undervoltage ค่า power limit = 70% (ปรับลด 30%)

ภาพ curve editor ใน msi afterburner ของการ์ดจอผม ซึ่งผมยังไม่ได้ปรับแต่งแต่อย่างใด

Last edited by swordmanx; 25 Apr 2023, 20:39:21.

Comment

สุดยอดเลยขอบคุผณที่กรุณาแบ่งปันครับ

Comment

voltage ผมไม่ทราบ ไม่เคยปรับระเอียดขนาดนี้ แต่gpu clock ดูสเปคGPU ตัวเองดีๆครับ
        เพราะค่าที่เห็นในGPUZ มันค่าพิ้นฐานจากโรงงาน บางตัวมีโหมด OC
        อย่างของผมค่าก็สูงกว่าในGPUZ

Comment

Working...
        X